
TAHARUKI YA KIKOKOTOO CHA MAFAO YA KUSTAAFU: TATIZO
LIMESHAELEWEKA, SASA TWENDE KWENYE SULUHISHO

Utangulizi
Hivi  karibuni,  umeibuka  mjadala  mkali  juu  ya  mafao  ya  watumishi
wanaostaafu ajira  baada ya mfuko mpya wa PSSSF kuanza kufanya kazi.
Mjadala huo unajikita kwenye kikokotoo cha mafao ambacho kinapunguza
mafao  yanayolipwa  kwa  mtumishi  aliyestaafu.  Mjadala  huu  ambao
umetawaliwa na hisia kali  umepelekea kurushiana lawama kwa taasisi  na
wadau  wote  wanaohusika  na  sekta  ya  hifadhi  ya  jamii.  Ni  wazi  kabisa
kwamba Vyama vya wafanyakazi vimelaumiwa, Bunge limelaumiwa, Serikali
imelaumiwa  na  Mamlaka  ya  hifadhi  ya  jamii  (SSRA)  imelaumiwa.  THTU
tunaamini kwamba kuacha hili jambo liishe bila muafaka ni kutojitendea haki
sisi kama Taifa lenye watu wakomavu na waliostaarabika. Kimsingi, mjadala
wa mafao ya kustaafu limekuwa likijirudia mara kwa mara bila muafaka wa
pande zote na hivyo kuendelea kuacha hisia za kurushiana lawama.

THTU tunaamini kwamba jambo hili  liko ndani ya uwezo wetu kama Taifa
kulipatia  muafaka  na  ufumbuzi  wa  kudumu.  Kwa  msingi  huo,  tunapenda
kuungana na wafanyakazi wote nchini na umma wa Tanzania kutoa maoni
yetu machache kama kichocheo cha kuhamisha mjadala kutoka kulaumiana
kwenda kwenye suluhisho ili hatimae hali ya utulivu irejee. 

1. Awali ya yote, tunakiri kwamba tulishiriki kikamilifu kutoa maoni yetu
wakati wa kuandikwa sheria iliyounda mfuko wa PSSSF. Tunaishukuru
na kuipongeza Serikali pamoja na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania  kupitia  Kamati  ya  Huduma za  Jamii  kwa kutumia  zaidi  ya
masaa  matatu  kusikiliza  maoni  yetu  (wakati  huo).  Maoni  mengi
tuliyotoa  kama chama cha Wafanyakazi  wa Taasisi  za  Elimu ya Juu
yalizingatiwa  kwenye  sheria  husika.  Tunathubutu  kusema  kwamba
tunaikubali  sheria  iliyounganisha  mifuko.  Ni  bahati  mbaya  sana
kwamba uundaji  wa kanuni ambazo ndizo zenye vikokotoo haukuwa
shirikishi  kwa  upande  wetu  sisi  THTU.  Hata  hivyo,  tunaamini  bado
muda upo wa sisi kutoa maoni yetu kwa lengo la kuboresha 
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2. Mjadala  mkubwa  ulioibuka  baada  ya  mfuko  wa  PSSSF  kuanza  kazi
umejikita  katika  vikokotoo  vinavyoshusha  mafao  ya  mkupuo  kwa
wastaafu hasa kwenye kipengele cha asilimia sihirini na tano (25%). 

3. Ieleweke  kwamba  ni  kweli  Serikali  kupitia  Mamlaka  ya  Udhibiti  wa
Mifuko ya Hifadhi  ya Jamii (SSRA) imejitahidi  sana kuboresha mafao
hasa kwa Mifuko ya PPF na NSSF ambayo ndiyo ilikuwa inalipa mafao
kidogo sana kuliko mifuko mingine kabla ya kuunganishwa

4. Mfano  mzuri  ni  kikokotoo  cha  PPF  ambacho  awali  kilikuwa  1/960;
baada  ya  majadiliano  na  SSRA  na  mfuko  husika  ikawa  1/600 na
mwaka  2014  SSRA  ilisawazisha  kikokotoo  kwa  mifuko  yote  ikawa
1/580 isipokuwa kwa watumishi wa mifuko ya LAPF na PSPF
kabla ya Julai 2014 ambao walibaki na 1/540. Ndio maana wakati
huo Profesa aliyefanya kazi kwa zaidi ya miaka 30 akichangia mfuko
wa  PPF  alilipwa  fao  la  mkupuo  la  milioni  isiyozidi  ishirini  na  tano
(25,000,000)  wakati  mtumishi  aliyestaafu  akiwa  PSPF/LAPF  alipokea
milioni sitini mpaka mia moja. Mfano huu pekee utupe faraja kwamba
majadiliano  ya  pamoja  huleta  suluhisho  lenye  manufaa  kwa  pande
zote 

5. Baada  ya  vikokotoo  kusawazishwa  mwaka  2014,  wale  watumishi
waliokuwa wakichangia mifuko ya PSPF na LAPF kabla ya Julai 2014
waliruhusiwa  kubaki  na  kikokotoo  chao  kilichokuwepo  ambacho  ni
1/540, miaka  15.5  na  50%  ya  fao  la  mkupuo.  Kikokotoo
kilichosawazishwa ni 1/580, miaka 12.5 na 25% ya fao la mkupuo. Hii
ina maana ilitengenezwa makundi mawili  katika ulipaji  wa mafao ya
kustaafu. 

6. Baada ya mfuko wa PSSSF kuanzishwa, kikokotoo kilichosawazishwa na
ambacho  kilianza  kutumika  mwaka  2014  kimeondoa  yale  makundi
mawili yaliyokuwepo hasa kwenye vipengele vya asilimia na miaka. Hii
ina maana kwamba wastaafu wote wanaanza kutumia kikokotoo cha
1/580, miaka 12.5; 25% ya fao la mkupuo na 75% ya pensheni ya kila
mwezi. Kwa msingi huu, walioathiriwa zaidi na kikokotoo kipya ni wale
waliokuwepo  kwenye  mifuko  ya  PSPF  na  LAPF  kabla  ya  Julai  2014.
Kundi hili lililoathiriwa limesaidia kutoa picha halisi ya mafao ya hifadhi
ya jamii baada ya mtumishi kustaafu

7. Sisi THTU tunaamini ukweli huu uliodhihirika au uliojidhihiri wenyewe
unapaswa  kuangaliwa  kwa  jicho  la  pekee  na  kurekebishwa  kwa
mjadala wa pamoja. Wizara husika kupitia SSRA inaweza kuratibu zoezi
la kupokea maoni ya wadau wote kwa lengo la kurekebisha kikokotoo
kilicholeta taharuki na hivyo kutuliza wafanyakazi. SSRA imeshafanya
mikutano mingi na wadau hasa wafanyakazi kupitia vyama vyao tangu
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ilipoanzishwa. Majadiliano ya pamoja itapelekea uwepo wa muafaka wa
pamoja na kuacha kulaumiana. 

8. Sisi THTU tunatoa pendekezo la kuanzia kuelekea mjadala wa pamoja
kwamba kikokotoo KIBORESHWE ili  kuondoa makundi  yaliyopo sasa.
Pendekezo letu la kuboresha kikokotoo ni 1/540, miaka 15.5 na 50%
ya  fao  la  mkupuo  na  50% inayobaki  iwe  pensheni  ya  kila  mwezi.
Bahati  nzuri  SSRA  imetoa  ufafanuzi  mzuri  kabisa  kwamba  kwa
kikokotoo cha sasahivi, mstaafu atalipwa pesa zake zote kwa utaratibu
wa 25% mkupuo na 75% kila mwezi. Kumbe mwisho wa siku mstaafu
atalipwa pesa zake zote. Mjadala wa pamoja ujikite kwenye swali hili;
Je! Tunaweza kuboresha kikokotoo kikawa 50% ya mkupuo na
50% iliyobaki ikaingia kwenye pensheni ya kila mwezi? Maeneo
mengine yanayolalamikiwa yatajadiliwa kwenye mjadala wa pamoja.

Hitimisho
Ni pendekezo letu THTU kwamba sasa tatizo limeshafahamika. Tuhamishe
mjadala  kutoka  kulaumiana  kwenda  kwenye  suluhisho.  Sasa  tuunganishe
nguvu na akili zetu kutafuta suluhisho. Mwalimu Nyerere anatuasa kwamba
tujisahihishe.  Tusiogope  kujisahihisha.  Sisi  tumeanza  na  pendekezo.
Tunawaalika  wadau  wote  kuelekea  kwenye  mjadala  wa  pamoja  kupata
muafaka wa pamoja. Hakuna linaloshindikana, tutimize wajibu wetu. 

Muhimu:
THTU  itakutanisha  wataalamu  wa  sekta  ya  hifadhi  ya  jamii  ili  kuandaa
mapendekezo ya kina na kuwasilisha SSRA na Wizara husika kwa ajili  ya
mjadala  na  ufumbuzi.  Tunaamini  mapendekezo  yetu  yanaendana  na
malengo ya kulinda afya za muda mrefu ya mifuko na pia kutimiza malengo
ya hifadhi ya jamii. 

DKT Paul Loisulie
MKT THTU Taifa
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