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Tarehe: 14/01/2021

HOJA MBALIMBALI ZINAZOHITAJI UFAFANUZI NA UFUMBUZI KUHUSU

MASLAHI YA WAFANYAKAZI WA TAASISI ZA ELIMU YA JUU TANZANIA

1. UTANGULIZI

Chama cha Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya juu Tanzania (THTU) ni miongoni mwa

vyama vya wafanyakazi vilivyopo nchini kikiwa kimepata usajili Na. 23 mnamo tarehe

12/12/2008. Kwa mujibu wa katiba yetu, THTU inajumuisha wafanyakazi wa vyuo

vikuu, Vyuo vikuu vishiriki na Taasisi za Elimu ya Juu zisizo Vyuo Vikuu, Pamoja na

mamlaka zinazofuatilia ubora na maendeleo ya elimu nchini Tanzania. Kwa sasa tuna

matawi yapatayo Arobaini na nne (44) na jumla ya wanachama 5011.

Kama ilivyo asili ya vyama vya wafanyakazi, THTU imejikita katika kulinda haki na

kutetea maslahi ya wanachama wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu nchini kwa

kutumia mbinu za kitaalam na kujenga hoja yakinifu ili kuendeleza mahusiano mazuri

na endelevu baina ya pande mbili (Mwajiri na Mwajiriwa).

Katika kuendeleza harakati za kutafuta ufumbuzi wa changamoto mbali mbali zinazo

athiri maslahi ya watumishi wa taasisi za elimu ya juu na taasisi zenyewe, THTU imeona

itakuwa vyema kuwasilisha kwako Mhe. Waziri Mkuu hoja hizi kwa lengo la kutafuta

suluhisho la kudumu kwa watumishi wa taasisi hizi.

Muhimu: Hatuna lengo au nia yoyote ya kumshtaki mtu yeyote katika hoja zetu hizi;

lengo letu ni ufafanuzi na ufumbuzi wa changamoto zinazowakabili wafanyakazi.

Zifuatazo ni hoja tunazoziwasilisha kwako Mhe. Waziri Mkuu ili kupitia kwako tuweze

kupata ufafanuzi na ufumbuzi kupitia kwa Wizara, Idara na mamlaka zote za serikali

zinahusika;
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2. Hoja Tunazowasilisha.

2.1. Nyaraka Na Miongozo Ambayo Inaathiri Moja Kwa Moja Maslahi Na

Ustawi Wa Wafanyakazi

Mhe. Waziri Mkuu, Sheria, Kanuni, Nyaraka na Miongozo ndiyo nyenzo kuu inayosaidia

kuratibu mahusiano baina ya Mwajiri na Mwajiriwa mahala pa kazi, kwani hueleza na

kuelekeza haki na wajibu wa kila mmoja pale inapohitajika. Kutokana na uhalisia huo,

uwepo wa miongozo yenye mapungufu na hitilafu huleta changamoto kubwa katika

kukuza maslahi na ustawi wa wafanyakazi. Tunapenda kubainisha baadhi ya Sheria,

Kanuni, Nyaraka na Miongozo inayohitaji kufanyiwa marekebisho ili kufanikisha tija na

ufanisi maeneo ya kazi:

2.2. Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, Sura

Nambari 178:

Sura Na. 178 imefanyiwa marekebisho na Sheria Nambari 3 ya Marekebisho ya Sheria

mbalimbali ya mwaka 2016 kwenye Sehemu ya Nne (IV) ya Sheria hiyo. Marekebisho

husika yamefanyika kupitia vifungu vya 16 hadi 20 vya Sheria hiyo Nambari 3 ya mwaka

2016. Marekebisho ya sura hii imeleta madhara yafuatayo;

a. Muundo wa Bodi hauhusishi na kujumuisha Chama au Vyama vya Wafanyakazi

ambavyo ni wadau muhimu (wanachama wake ni WAATHIRIWA) katika

masuala yote hasa ya ukusanyaji na urejeshwaji wa mikopo kutoka kwa

wanufaika wa mikopo.

b. Kukosekana kwa Vyama vya Wafanyakazi kunavinyima fursa adhimu vyama

hivyo kuwasemea wanachama wao ambao kimsingi wanaathiriwa kwa kiwango

kikubwa na makato kwenye mishahara yao katika asilimia ya makato kama ilivyo

sasa.

c. Sharti la kuanza kulipa deni baada ya zaidi ya miaka miwili kufuatia kumaliza au

kusitisha masomo itapelekea wanufaika kuandamwa na malipo ya adhabu, achilia

mbali asilimia 15 ya makato ya mshahara, wakati wa malipo/marejesho yao.

d. Sharti lililotajwa kwenye kipengele C ni tofauti kabisa na hali halisi ya soko

kuweza kuajiri wahitimu wengi. Inaeleweka wazi kwamba kwa sasa wahitimu

wengi hawaajiriwi au kujiajiri. Katika muktadha huo, wafanyakazi husika

waliochelewa kulipa/kurejesha mikopo yao kwa kuwa hawakuajiriwa na kukosa
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uwezo wa kulipa mkopo ndani ya miaka miwili tangu wahitimu au wasitishe

masomo yao wataadhibiwa; sisi tunaona hii imeupa kisogo ukweli.

e. Mwanzoni, sheria iliweka angalizo kuwa makato ya malipo ya mkopo kwenye

mshahara wa mfanyakazi mnufaika yasizidi 1/3 (theluthi moja) ya mshahara wa

mfanyakazi mnufaika. Marekebisho haya hayajazingatia umuhimu huu wa

kiwango cha makato.

f. Mabadiliko haya itawafanya wafanyakazi wanufaika wa mikopo ambao

walichelewa kuajiriwa/kujiajiri au kupata uwezo wa kuanza kurejesha mkopo

kukabiliwa na mashtaka/mashauri ya madai chini ya kifungu cha 19A cha Sheria

ya Bodi ya Mikopo Sura ya 178.

g. Kifungu kipya cha 20 kinakiuka haki ya faragha kwa wafanyakazi/waajiriwa

ambao si wanufaika wa mkopo toka Bodi na majina yao yanawasilishwa Bodi

kutoka kwa waajiri wao.

h. Kuna uwezekano wa wasiokuwa wanufaika wa mikopo ya Bodi kuwekwa kwenye

orodha ya wanufaika na kuanza kukatwa asilimia 15 ya mshahara kwa mwezi,

kitu ambacho kinaweza kuleta usumbufu usio wa lazima kwa wahusika.

i. Asilimia 15 ya makato ya kwenye mishahara ya wanufaika wa mikopo ya Bodi,

iliyoletwa na kifungu kipya cha 20 (1) (b) si tu inatumika visivyo kwa kurudi

nyuma (retrospectively) bali pia inaingilia na kuathiri masharti ya Mkataba wa

Mkopo kati ya Bodi na mnufaika. Hii ni kwakuwa, kwenye Mkataba wa Mkopo

kulikuwa na asilima 8 haikuwa ya kisheria.

j. Asilimia 15 ya makato ya mshahara wa mwezi, pamoja na malipo ya adhabu kwa

kuchelewa kuanza kulipa, inasababisha mzigo mzito na athari kubwa kiuchumi

kwa mfanyakazi mnufaika na hivyo kushusha morali ya kufanya kazi.

k. Kumekuwepo na malalamiko mengi kutoka kwa wafanyakazi kuhusu

kubambikiwa madeni wasiyostahili kutokana na mabadailiko ya sheria. Bahati

mbaya sana Watendaji wa Bodi ya Mikopo ni kama vile wanafurahia tendo hili

maana hawaoneshi jitihada zozote za kushughulikia au kuanzisha utaratibu wa

kushughulikia malalmiko hayo ya kubambikiwa madeni.

l. Utaratibu ulioanzishwa na Bodi ya Mikopo uitwao Tozo ya Kutunza Thamani

yaani “Value Retention Fee” (VRF) umeonesha wazi kwamba mdaiwa atalazimika
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kulipa deni kwa muda mrefu sana na kushindwa kufanya shughuli nyingine za

maendeleo yake. Pia husababisha SONONA kwa wafanyanyakazi na mwishowe

kupungua kwa tija na ufanisi wa utendaji wa kazi.

m. Mabadiliko haya ya sheria yamefanya watendaji wa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya

Juu kujenga tabia ya kujiona wako sahihi kwa kila jambo walifanyalo na hivyo

kutokuwa tayari kuyafanyia marekebisho jambo lolote lililoko ndani ya uwezo

wao ikiwemo kusikiliza kwa makini malalamiko na kuyapatia ufumbuzi

2.2.1. Ushauri na mapendekezo:

i. Tunaisihi na kuishauri Serikali kufanyike mabadiliko ya Sheria ya Bodi ya

Mikopo ili muundo wa Bodi ujumuishe Wawakilishi wa Vyama vya

Wafanyakazi kutoka Tanzania Bara na Zanzibar.

ii. Kufanya marekebisho ya Sheria ya Bodi ya Mikopo ili kurejesha ukomo wa

makato unaozingatia theluthi moja (1/3) ya mshahara wa mfanyakazi

mnufaika wa mkopo.

iii. Kufanya marekebisho ya Sheria ya Bodi ya Mikopo ili kurejesha muktadha

wa Mnufaika wa mkopo kuajiriwa kwanza kabla ya kuanza kulipa badala

ya kuhesabu miaka miwili baada ya kuhitimu au kusitisha masomo kama

ilivyo sasa. Hapo watakuwa wamepata uwezo wa kiuchumi wa kurejesha

mikopo yao.

iv. Tunatoa rai kwa Serikali kuheshimu makubaliano ya kimkataba kwenye

mkataba wa mkopo kati ya mnufaika na Bodi, yaliyoingiwa kabla ya

kuletwa kwa kifungu cha 20 kipya cha Sheria.

v. Tunaiomba Serikali ifanye marekebisho ya Sheria kwa kupunguza asilimia

za makato (asilimia 15) kwa nia ya kuwapunguzia uchungu na maumivu

ya kiuchumi wafanyakzi wanufaika na kuongeza ari na morali ya kufanya

kazi. Wafanyakazi wamekuwa wakipata kipato kidogo kisichoendana na

hali halisi ya maisha

vi. Bodi ya Mikopo ya wanafunzi Elimu ya Juu iandae mfumo na kanzidata

thabiti ya wadaiwa wa mikopo ili kuondoa kabisa malalamiko ya wadaiwa

kubambikiwa madeni
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vii. Tozo ya Kutunza Thamani (Value Retention Fee)IONDOLEWE kabisa ili

kuondoa mzigo kwa wafanyakazi na zaidi sana kutowafanya wadaiwa

kulipa deni kwa muda mrefu na kushindwa kufanya maendeleo yake

binafsi.

viii. Watendaji wa Bodi ya Mikopo wajitahidi kuwa wanyenyekevu na wakweli

ili waweze kusikiliza hoja za wateja wao na kuzitafutia ufumbuzi

2.3. Nyaraka Zihusuzo Upandishaji Vyeo

Serikali kupitia Ofisi ya Rais Utumishi imekuwa ikitoa nyaraka mbalimbali zinazoelekeza

mchakato mzima wa upandishaji vyeo. Nyaraka hizi ni nyenzo muhimu sana katika

kutoa miongozo ya namna zoezi la upandishaji vyeo katika Utumishi wa umma

linavyopaswa kufanyika. Pamoja na umuhimu wa nyaraka hizo, kumekuwepo na

mkanganyiko usio wa lazima katika utekelezaji wa nyaraka hizo na hivyo kuwaacha

wafanyakazi katika usumbufu mkubwa. Baadhi ya changamoto zinazoibuka ni pamoja

na hizi zifuatazo;

i. Nyaraka hizo kuelekeza kufutwa kwa barua za awali za kuwapandisha vyeo

watumishi na kwamba upandaji vyeo wa watumishi hawa uanze tarehe za

mbali zaidi

ii. Nyaraka hizo kuathiri watumishi wa umma waliostahili kupanda vyeo kwa

vipindi tofauti tofauti na hivyo kucheleweshwa kuanza kutumikia vyeo vyao

vipya kwa muda mrefu

iii. Nyaraka hizo zinapelekea wafanyakazi kucheleweshewa kupata mishahara

yao mipya ya kuendana na vyeo vyao ambavyo tayari wanavifanyia kazi.

iv. Nyaraka hizo hupelekea tafsiri tofauti tofauti kati ya taasisi moja na nyingine

na hivyo kuchelewesha zaidi masuala mengine ya watumishi kushughulikiwa

v. Wafanyakazi kujenga DHANA/HISIA kwamba nyaraka hizi zimekuwa

zinatolewa na Serikali kama mbinu ya kuchelewesha stahiki zao

kushughulikiwa

vi. Mkanganyiko wa nyaraka hizi husababisha mrundikano mkubwa wa

wafanyakazi katika daraja moja na hivyo kukosekana kwa mpishano wa

wafanyakazi kwa kigezo cha uzoefu kazini (seniority)
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2.3.1. Mapendekezo ya namna ya kutatua:

Tunashauri yafuatayo yafanyike ili kurekebisha hali hii;

i. Ofisi ya Rais Utumishi iendelee kutoa nyaraka za kutoa ufafanuzi kwenye

taasisi za umma ili kuepusha tafsiri tofauti toka taasisi moja hadi nyingine

ii. Serikali ijitahidi kuzikumbusha taasisi umuhimu wa kushirikisha vyama vya

wafanyakazi katika utekelezaji wa nyaraka hizo

iii. Serikali kuweka utaratibu endelevu wa kutatua changamoto hii kwa

kushirikisha vyama vya wafanyakazi na wadau wote husika.

2.4. Mabadiliko ya Sheria ya Utumishi wa Umma

Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na 8 ya mwaka 2002 yaliyofanywa

mwaka 2016 yameleta changamoto kubwa kwa watumishi wa taasisi za umma

husasani kuhusu utaratibu wa kushughulikia masuala ya kinidhamu katika Utumishi

wa Umma, kama ifuatavyo:

i. Kifungu cha 26: Kinarekebisha kifungu cha 32 kwa kuongeza mara tu baada

ya kifungu hicho cha 32, kifungu kipya cha 32A ambacho kimsingi kinawataka

na kuwalazimisha watumishi wa umma wenye masuala ya kinidhamu, kabla

ya kusaka nafuu za kisheria zilizopo kwenye sheria za kazi, kumaliza nafuu

zote za kisheria zinazoainishwa kwenye Sura Na. 298.

ii. Kwa mujibu wa Sura Na. 298 pamoja na Kanuni zake, nafuu kubwa ya

kisheria ni rufaa. Mfanyakazi anapaswa kuupinga uamuzi juu ya ajira yake

kwa njia ya kukatia uamuzi rufaa uamuzi wa Mamlaka moja kwenye Mamlaka

nyingine. Mfano: Rufaa kutoka Kamati za Nidhamu (Staff Disciplinary

Committee) ya Wafanyakazi kwenda Kamati ya Rufani ya Nidhamu ya

Wafanyakazi (Staff Appeals Disciplinary Committee) kwa Taasisi ambazo zina

kamati hizo zote mbili kabla ya kuwasilisha rufaa yake kwenye Tume ya

Utumishi wa Umma.

iii. Kwa zile taasisi ambazo zinatumia Kamati za Uchunguzi zinazoratibiwa na

Sura Na. 298 pamoja na Kanuni zake, mfanyakazi husika anapaswa, kama

hajaridhika na uamuzi wa Mamlaka ya Kinidhamu kukata rufaa kwenye Tume

ya Utumishi wa Umma inayopewa mamlaka chini ya Kifungu cha 10 (1) (e)
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kupokea na kushughulikia rufaa kutokana na uamuzi wa Mamlaka za

kinidhamu. Rufaa zaidi, kwa mujibu wa Sheria huwasilishwa kwa Raisi

ambaye uamuzi wake ndiyo wa mwisho.

iv. Kabla ya mabadiliko ya Sura Na. 298 kupitia Sheria Na.3/2016, Mtumishi wa

Umma alikuwa na uwanja mpana wa kufaidi nafuu za kisheria zilizopo kwenye

Sura na. 298 na zile zilizopo kwenye Sheria za Kazi (Sheria ya Ajira na

Mahusiano Kazini na Sheria za Kikazi). Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 32

cha Sura Nambari 298 kinachotoa uhuru wa kutumika kwa Sheria za Kikazi za

Kiajira pamoja na Sura Na. 298.

v. Kwa mujibu wa Sheria za Kazi Ajira, Mfanyakazi alikuwa ana nafuu za kisheria

mbalimbali: Kuwasilisha na kushughulikia malalamiko yake kwa Afisa wa Kazi;

Kuwasilisha na kushughulikia mgogoro wake wa kikazi/kiajiri kwenye Tume ya

Usuluhishi na Uamuzi (CMA) na Mahakama Kuu, Kitengo cha Kazi;Kuomba

kwenye Tume au Mahakama Kuu Kitengo cha Kazi kurejeshwa kazini, kulipwa

fidia kwa madhila yaliyosababishwa na mwajiri wake na kadhalika.

vi. Ifahamike kuwa kifungu kipya cha 32A kinawahusu wafanyakazi wote waliopo

kwenye utumishi wa umma na kina masharti ya lazima. Watumishi wa Taasisi

zisizo kwenye Utumishi wa Umma hawahusiki na kifungu tajwa. Wao

wanaendelea kusimamiwa na Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya Na.

6/2004.

vii. Ifahamike pia kuwa kifungu cha 32A kinagusa masuala ya kinidhamu na

nafuu za kisheria tu. Vifungu vyote visivyozungumzia mambo hayo chini ya

Sheria za Kazi/Ajira kama Vyama vya Wafanyakazi na Haki zao vitaenndelea

kutumika.

viii. Mabadiliko husika, kupitia Sheria Na. 3/2016, yameanza kutumika tarehe

18/11/2016. Migogoro yote ya kikazi/kiajira ya watumishi wa Umma iliyotokea

kabla ya hapo haihusiki na mabadiliko hayo.

2.4.1. Madhara Kutokana na Mabadiliko hayo:

i. Kifungu kipya cha 32A kimepoka uhuru wa kuchagua mahali panapofaa

kupata nafuu za kisheria. Kabla ya marekebisho ya kisheria, mtumishi
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waumma alikuwa na haki na uhuru wa kuchagua kati ya nafuu zilizomo

kwenye Sura Na. 298 au zilizomo kwenye Sheria za Kazi.

ii. Kifungu kipya cha 32A kinachelewesha, kwa namna ya kurefusha mchakato,

kupatikana kwa nafuu za kisheria kwa mtumishi wa umma zinazoainishwa

kwenye Sheria za kumaliza nafuu zilizomo kwenye Sura Na. 298.

iii. Muktadha wa kifungu kipya cha 32A, kulingana na muundo wa mamlaka za

kinidhamu na za kirufaa, ni kukosekana kwa uhuru wa kufanya maamuzi kwa

haki. Wahusika wote wa masuala ya kinidhamu ni ama Rais mwenyewe au

wateule wake.

iv. Mamlaka za vyuo vimeacha kuunda kamati za nidhamu kama inavyoelezwa

kwenye hati idhini ya taasisi hizo kwa kisingizio kwamba mabadiliko ya sheria

yameondoa utaratibu huo

2.4.2. Ushauri na mapendekezo:

i. THTU inashauri kuwa Serikali kupitia Wizara ya Utumishi ifanye marekebisho

ya Sheria Sura Na. 298 kwa kuondoa sharti la lazima kwa mtumishi wa umma

kumaliza kwanza nafuu zote za kisheria zinazoainishwa kwenye sheria ya

Utumishi wa Umma Sura Na. 298 kabla ya kutafuta nafuu za kisheria

zinazoainishwa kwenye sheria za kazi. Mtumishi wa umma awe huru wapi pa

kwenda kutafuta nafuu za kisheria kuhusiana na masuala yanayoathiri ajira

yake.

ii. Wakuu/Watendaji wa taasisi wakumbushwe kuwa mabadilikoya sheria ya

Utumishi wa Umma hayajaondoa taratibu za kinidhamu kuzingatiwa

iii. Serikali iwatake Wakuu/Watendaji wa taasisi kusimamia misingi ya kisheria

katika kuongoza taasisi zao.

2.5. Maslahi ya Wafanyakazi.

Kumekuwepo na changamoto za kimaslahi zinazowakabili watumishi ambazo zinahitaji

ufumbuzi wa haraka ili kuboresha maisha ya kila siku ya mfanyakazi. Yafuatayo ni

miongoni mwa masuala hayo:
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2.5.1. Stahiki katika Upandaji wa Vyeo.

Mh Waziri Mkuu, suala la upandaji vyeo katika taasisi zote limekuwa ni kero kubwa

kwa wafanyakazi na kupelekea kushusha morali ya kazi. Ni ukweli usiopingika

kwamba serikali imekuwa ikifanya jitihada za mara kwa mara kuwapandisha vyeo

watumishi kwa kuzingatia uzoefu kazini (seniority). Na katika hili, tunaipongeza Ofisi

ya Rais Utumishi na Utawala Bora kwa ushirikiano mzuri mno kwetu sisi THTU pale

tunapohitaji ufafanuzi wa masuala mbalimbali. Hata hivyo, zipo changamoto kubwa

nne ambazo huwa zinajitokeza;

i. Changamoto ya kwanza ni mrundikano mkubwa wa watumishi wanaostahili

kupandishwa vyeo baada ya kutopandishwa kwa muda mrefu miaka ya

nyuma. Kutokana na uwingi huo, watumishi wamekuwa wakipandishwa vyeo

kwa mafungu.

ii. Changamoto ya pili ni ukweli kwamba hata hao wanaopandishwa kwa

mafungu wanachelewa sana kupata haki yao ya mishahara. Taasisi zimekuwa

zikijivua lawama kwamba zimetimiza wajibu wake na jukumu la ulipaji

kubakia Utumishi wakati Utumishi wakati mwingine hutupia lawama taasisi

kwenye suala la uwasilishaji wa taarifa sahihi. Mwisho wa siku mtumishi ndiye

anaeumia.

iii. Changamoto ya tatu ni mchakato mrefu wa marekebisho ya Miundo ya

Utumishi kwa Wafanyakazi Waendeshaji ambayo husababisha baadhi ya

taasisi kusitisha masuala yote yahusuyo upandaji vyeo mpaka mabadiliko ya

Muundo utakapokamilika

iv. Changamoto ya nne ni taasisi kushindwa kufanya maamuzi ya kupandisha

vyeo watumishi wengine kutokana na changamoto ya kwanza mpaka ya tatu.

2.5.1.1. Mapendekezo ya namna ya kutatua

i. Serikali kupitia Ofisi ya Rais Utumishi kuweka mkakati wakuondoa kabisa

mrundikano wa wafanyakazi wanaostahili kupanda vyeo kwa siku zijazo.

ii. Lipatikane ufumbuzi wa kudumu kuhusu uwasilishaji wa taarifa za utumishi

kwenye mfumo wa mishahara kwa kuimarisha mawasiliano kati ya taasisi na

Utumishi.
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iii. Kuimarisha zaidi ushirikishaji wa vyama vya wafanyakazi ndani ya taasisi

katika utekelezaji wa nyaraka za serikali kuhusu Ikama na Bajeti kupitia

Mabaraza ya Wafanyakazi na vikao vingine katika taasisi ili kupatikana uelewa

wa pamoja na suluhisho la kudumu.

2.5.2. Malimbikizo ya mishahara (Salary Arrears)

Wafanyakazi wanadai malimbikizo yatokanayo na sababu mbalimbali kama vile

upandishaji madaraja (promotions), ubadilishaji vyeo (Recategorization), ajira mpya

na mengine yafananayo. Hili ni eneo ambalo serikali ya awamu yatano imefanya

vizuri sana. Tunatoa pongezi zetu za dhati kabisa kwa serikali nzima kupitia Uongozi

mzima na watendaji wa Wizara tatu ambazo ni Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala

Bora, Wizara ya Fedha na Mipango na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia kwa

ushirikiano uliotukuka katika mchakato wa ulipaji wa malimbikizo yaliyolipwa

tayari.Tunatoa pongezi hizi tukiwa na utimamu wa akili kwamba ulipaji wa

malimbikizo ya Mishahara haujakamilika. Bado wafanyakazi wana madai mengi ya

malimbikizo ya mishahara lakini njia imeonekana.

Hoja ya msingi hapa ni serikali kuendelea kujipanga kulipa madeni yote halali

yaliyowasilishwa na yatakayowasilishwa na vyuo na kujitahidi kuzuia madeni mapya

kuzalishwa.

2.6. Masuala ya Bima ya Afya:

2.6.1. Mabadiliko ya Mwenendo wa Huduma za Mfuko wa Taifa wa Bima

ya Afya (NHIF)

Katika kipindi cha hivi karibuni kumetokea mabadiliko mengi katika utoaji wa
huduma za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kutokana na mabadiliko ya
sera, kanuni na taratibu za mfuko huo. Hali ya mabadiliko hayo, imeendelea kuzua
mijadala mikali kutokana na athari zake kwa wafanyakazi wote nchini. Uhitaji wa
mjadala mzito kati ya watoa huduma na wanufaika pamoja na wadau mbalimbali
unahitajika katika kutatua changamoto hizi.

Kumekuwepo na mabadiliko kadha wa kadhaa ambayo yanatatiza
watumishi/wafanyakazi wanufaika wa huduma za mfuko wa NHIF kama ifuatavyo:
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a. Mabadiliko ya Wategemezi

i. Kumuondoa mtoto miongoni mwa wategemezi wa mfanyakazi mchagiaji wa

NIHF kwa sababu ya kutimiza miaka kumi na nane (18) licha ya mtoto huyo

kuwa bado chini ya utegemezi wa mzazi. Katika hali halisi na mazingira yetu

ya kitanzania vijana walio wengi licha ya kutimiza miaka 18 bado wamekuwa

chini ya utegemezi wa wazazi hasa waliopo masomoni katika ngazi ya chuo.

ii. Hali ya kumuondoa kijana aliyetimiza miaka kumi na nane (18) ambaye bado

ni tegemezi kwa wazazi imeongeza mzigo kwa wazazi kuchangia shilingi

50,400/= kwa mwanae anapoenda chuoni toafauti na makato ya kila mwezi

anayochangia NHIF.

iii. Kutokuwa na fursa ya wafanyakazi wanandoa ambao wote ni wanufaika wa

NHIF kujaza nafasi itakayobaki wazi miongoni mwa wenza hao.

Ushauri na Mapendekezo:

i. Tunaushauri Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kuruhusu utaratibu

ulikuwepo hapo awali kuendelea kutumia kwa kijana aliyetimiza miaka 18

kuendelea kuwa chini ya utegemezi wa Mzazi hadi hapo atakapofikisha miaka

26 kutokana na uhalisia kwamba vijana walio wengi humaliza masomo

wakiwa na miaka 24 hadi 25 na hapo ndipo angalau wanapoanza kujitegemea

kwa kiasi kikubwa. Kufanya hivyo kutapunguza mzigo wa kuchangia gharama

nyingine kwa mchangiaji wa bima ya afya.

ii. Tunaishauri mamlaka husika kutoa fursa kwa wenza wanaochangia kwa

pamoja wapewe nafasi ya kuweka mtegemezi mwingine kwenye nafasi

aliokuwa anapaswa kumuweka mwenza wake.

b. Mabadiliko ya Fao la Wastaafu

i. Hapo awali, ili kupata huduma ya bima ya afya baada ya kustaafu watumishi

walipaswa kuchangia kwa muda wa miaka 10. Hata hivyo, mabadiliko

yaliyofanywa kwenye Sheria ya Bima ya Afya kuhusiana na muda wa

wachangiaji ili kunufaika na fao la kustaafu kutoka miaka 10 hadi 15

yamekuwa changamoto. Marekebisho haya ya Sheria yameaathiri waliokuwa
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wanachangia kabla ya Sheria hiyo ambao utumishi wao tangu wameanza

kuchangia hautozidi miaka 10, jambo hilo si sawa kwa mwenendo wa taratibu

za kisheria.

Ushauri na Mapendekezo:

i. Tunaishauri mamlaka husika utaratibu huo wa watumishi wa umma

kuchangia hadi miaka 15 ndio wanufaike na huduma ya bima baada ya

kustaafu usiwahusishe watumishi waliokuwa wanachangia kabla ya

marekebisho ya sheria hiyo.

ii. Tunapendekeza ongezeko la miaka 5 yaani kutoka miaka 10 hadi 15

liangaliwe upya, kwani kumekuwepo na kundi kubwa la wafanyakazi

walioingia katika utumishi wa umma na kuanza kuchangia NHIF bila kufikisha

miaka 15 hadi kustaafu kwao hali inayopelekea kuwa wahanga wa kutoa

gharama nyingine.

c. Kutofautiana kwa Huduma Zinazotolewa na Mfuko wa Bima ya Afya

(Kadi na Huduma)

i. Ikumbukwe kuwa mwanzoni kipindi mfuko unaanzishwa kulikua na kadi za

aina mbili (Green Card) na (Brown Card) na huduma zilitofautiana kulingana

na rangi ya kadi hizo. Hata hivyo utaofauti wa huduma uliokuwepo ulizua

malalamiko na wachangiaji kulipigia kelele suala hilo kwakuwa lilikuwa

linaweka viashiria vya ubaguzi kwa wanufaika. Mfuko ulibadilisha utaratibu na

kuweka kadi za aina moja na utoaji wa huduma sawa kwa wachangiaji wote.

Hivi karibuni kumeibuka tena huduma tofauti tofauti kwa wachangiaji wa

Mfuko

Mapendekezo:

i. Endapo kuna uwepo wa utofauti wa kadi na huduma zinazotolewa katika kadi

za Mfuko basi mfuko unatakiwa kuwa na uwazi ili kutoibua tena malalamiko

na hisia za ubaguzi. Endapo kuna uwezekano wa huduma tofauti kutolewa,

wachangiaji wajulishwe na uataratibu wa kupata huduma hiyo iwekwe wazi ili

kuondoa hizo hisia.
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d. Ukosefu wa Huduma Sahihi kwa Watoa Huduma

i. Kumekuwepo na changamoto na mapungufu yaliyowasilishwa kwenye Mfuko

mara nyingi bila kushughulikiwa yaliyopo kwa watoa huduma, hospitali na

maduka ya dawa. Mapungufu hayo ni pamoja na kutopewa dawa husika,

kupewa dawa za viwango vya chini kwenye baadhi ya hospitali na maduka ya

dawa.

Ushauri na Mapendekezo:

Umuhimu wa kupata namba au mawasiliano ya mfuko kwenye hospitali na

maduka yote ya dawa yaliosajiliwa na mfuko wa bima ya afya ili kurahisisha

utoaji wa taarifa kwa kipindi cha dharura ili kusaidia wachangiaji wanapokutana

na changamoto.

e. Kupunguziwa Aina za Huduma, Matibabu, Vipimo na Siku za Huduma

za Matibabu kwa Siku/Mwezi:

i. Tunapendekeza vipimo na dawa zinazohitaji kibali kutoka bima ya afya

kusogezwa katika vituo vya afya na mtoa kibali apatikane karibu na eneo

litakalofikiwa kwa urahisi na wachangiaji wa mfuko.

ii. Tunapendekeza huduma za vipimo na huduma ya kumuona daktari na

huduma za matibabu kutokuwa na ukomo wa muda maalum. Mfano

huduma ya kipimo cha MRI kuwa mara 1 kwa mwaka au huduma ya

kumuona Daktari kuwa mara tatu kwa mwezi na zaidi hili la kutokuonana

na daktari vituo viwili tofauti kwa siku moja. Hili linaenda sambamba na

kuhoji baadhi ya dawa kutolewa katika orodha ya dawa ambazo

mchangiaji alikua akinufaika nazo. Ifahamike kuwa mchangiaji kama

binadamu hapangi siku au mara ngapi ataugua hivyo mfuko uone

umuhimu wa kubadlisha taratibu za mazuio hayo ambayo yanaweza

kuleta athari kwa mchangiaji.

iii. Kuna baadhi ya vituo vinashindwa kutoa huduma ya vipimo au huduma ya

aina fulani hata kama huduma hiyo inapatikana kituoni hapo sababu tu

ikiwa ni daraja la kituo husika. Tunapendekeza madaraja ya vituo vya
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kutolea huduma ya afya visizuiliwe kutoa huduma abazo zinapatikana

kwenye vituo hivyo.

iv. Tunaomba mfuko kuongeza utoaji wa elimu kwa watoa huduma walioingia

nao mkataba ili kupunguza malalamiko kwa wachangiaji. Mfuko utoe elimu

kwa wachangiaji au wanachama wake

f. Kutoshirikishwa kwa Wadau Ikiwemo Vyama vya Wafanyakazi katika

Maamuzi ya Mfuko.

i. Kutokuwa na ushirikishwaji kwa wadau wa muhimu wa Mfuko wa Taifa wa

Bima ya Afya ikiwemo Vyama vya Wafanyakazi kwenye maamuzi mengi ya

mfuko yanayogusa maslahi ya wafanyakazi, kumepelekea changamoto nyingi

kwa wafanyakazi katika utekelezaji wa maamuzi hayo.

Ushauri:

i. THTU tunaishauri mamlaka husika kujenga utamaduni wa kushirikisha

vyama vya wafanyakazi kabla ya kufanya maamuzi yanayogusa kwa kiasi

kikubwa maisha na maslahi ya wafanyakazi. Kufanya hivyo kunaleta

masononeko makubwa kwa wafanyakazi.

2.7. Maboresho ya Miundo ya Utumishi

Taasisi za elimu ya juu zimekuwa na changamoto kubwa katika uandaaji wa

miundo ya utumishi wa umma. Tunashukuru kuwa kwa wafanyakazi

wanataaluma tatizo hilo limepatiwa suluhu pale serikali ilipoamua kuwianisha

miundo ya utumishi kwa vyuo vikuu vya umma nchini yaani miundo ya PUTS.

Tunathubutu kushuhudia kwamba, baada ya Muundo wa Utumishi wa

Wanataaluma wa vyuo Vikuu vya umma kusawazishwa, kumekuwepo na utulivu

mkubwa sana katika kada hiyo ya wafanyakazi. Hali kadhalika, miundo ya

Utumishi wa wanataaluma wa taasisi za elimu ya juu chini ya NACTE nayo

imesawazishwa na kupatikana muundo wa pamoja yaani PHTS.

Kwa ujumla, changamoto ya miundo ya utumishi kwa wafanyakazi wanataaluma

wa vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu imetatuliwa na kumekuwepo na utulivu
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mkubwa kwa kada hiyo. Pamoja na mafanikio hayo kwa wanataaluma, bado

kumekuwepo na tatizo kubwa la miundo ya utumishi wa umma kwa wafanyakazi

waendeshaji (Administrative and Technical Staff for Tanzania Higher Learning

Institutions).

Sisi THTU tunaamini kwamba tukiwa na miundo inayofanana kwa wafanyakzi

waendeshaji katika taasisi zetu zote, tutapunguza usumbufu wa kila taasisi kuleta

muundo wake lakini kubwa zaidi itapunguza wafanyakazi wa taasisi zetu kuhama

kutoka taasisi moja ya elimu ya juu ya umma kwenda kwenye taasisi nyingine ya

umma ya elimu ya juu kwa sababu ya mishahara.

2.7.1. Sababu za Uhitaji wa Muundo wa Pamoja

i. Kumekuwepo na Miundo ya Utumishi inayoandaliwa na kila taasisi na

kuwasilishwa kwa Msajili wa Hazina na baadae Utumishi kupitishwa

ii. Msajili wa Hazina amekuwa akiwataka taasisi za Elimu ya Juu kuandaa

Miundo ya Utumishi wa wafanyakazi waendeshaji kwa kuzingatia waraka wa

mishahara wa mwaka 2015 ambao kimsingi umeweka viwango vinavyofanana

kwa taasisi zote bila kuwepo na Muundo wa pamoja. Hii inamaanisha

kwamba waraka huo wa 2015 umesawazisha mishahara bila Muundo

iii. Waraka huo wa mishahara wa mwaka 2015 kwenye PGSS umeweka ukomo

wa ngazi utakaofikiwa na mfanyakazi. Kwa mfano PGSS 15 umetengwa kwa

ajili ya Mkuu wa Taasisi, 14 kwa wakurugenzi na 13 Mameneja. Hapa

inaonekana wazi kwamba mfanyakazi ataishia PGSS 12. Wakati huo huo,

wakuu wa taasisi ni maprofesa wenye mishahara yao tofauti na huu wa Mkuu

wa taasisi. Hii inaleta mkanganyiko mkubwa

iv. Mazingira ya ufanyaji kazi katika taasisi za elimu ya juu za umma ni tofauti

kabisa na taasisi nyingine za serikali kama Wizara, idara zinazojitegemea na

nyingine, hivyo kuhitaji upekee katika utengenezaji wa miundo.

Mapendekezo

i. Tunaomba serikali iridhie kuanzishwa kwa mchakato wa uundwaji wa muundo

wa Utumishi uliowianishwa kwa wafanyakazi waendeshaji kwa kuzingatia kada
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mbalimbali. Mchakato huo uwe shirikishi ili upatikane Muundo wa Utumishi

wenye kubeba mahitaji ya wote.

ii. Tunaomba serikali iliangalie suala la uhamishaji wa wanataaluma kutoka taasisi

zilizo chini ya TCU kwenda taasisi zilizo chini ya NACTE ambao mishahara yao

inashuka.

2.8. Suala la Utawala Bora

Taasisi za Elimu ya Juu kama ilivyo kwa taasisi nyingine zote huendeshwa kwa misingi

ya sheria, kanuni, miongozo na maelekezo mbalimbali. Misingi hii ya kisheria huwekwa

ili kuwezesha taasisi kutimiza malengo yaliyowekwa. Dunia nzima inasisitiza

kuzingatiwa kwa misingi ya Utawala Bora katika ngazi zote za utawala wa nchi.

UNESCO inataja misingi mikuu ya utawala bora kuwa ni ushirikishwaji, uwazi, utawala

wa sheria, utoaji huduma kwa wakati, fursa sawa, pamoja na tija na ufanisi. Baadhi ya

viongozi wa taasisi za elimu ya Juu wamekuwa wakikiuka misingi hii kwa sababu

zisizoeleweka. Baadhi ya misingi inayokiukwa ni;

a. Kupokonya Uhuru wa vyama vya wafanyakazi kuteua wawakilishi kwenye

vikao vya maamuzi kama vile Bodi na Mabaraza ya vyuo.

b. Kuwaondoa wafanyakazi kwenye mfumo wa malipo ya mishahara (payroll)

kwa maelekezo ya mdomo pasipo sababu ya msingi na baada ya kuondolewa,

huchukua zaidi ya mwaka mpaka mitatu kurudishwa kwenye mfumo.

Utaratibu huu ni wa kikatili sana ambao haupaswi kufanywa na binadamu

muungwana. Mifano tunayo, ikihitajika tutazitoa.

c. Kuficha nyaraka mbalimbali kutoka serikalini yanayohusu maslahi ya

wafanyakazi kwa kisingizio cha neno SIRI.

d. Kutowashirikisha wafanyakazi kwenye maamuzi hasa ya upitishaji bajeti.

e. Ufukuzaji wa wafanyakazi bila kufuata utaratibu uliowekwa kisheria na wakati

mwingine kwa chuki binafsi. Mifano tunayo, ikihitajika tutatoa.

f. Kugeuza suala la uhamisho kama fimbo ya kutishia na kuwaadhibu

wafanyakazi hasa viongozi wa vyama vya wafanyakazi. Hatupingi uhamisho

unaolenga kuimarisha utendaji kazi, ila hatukubaliani na matumizi mabaya ya

uhamisho kuwaadhibu wafanayakzi. Bahati mbaya zaidi, wapo watendaji wa
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taasisi wanatamka hadharani kwamba “ukinisumbua nampigia simu Katibu

Mkuu Utumishi akuhamishie halmashauri ndani ndani huko”

g. Baadhi ya taasisi kutozingatia taratibu katika uundwaji wa mabaraza ya

wafanyakazi. Mfano halisi wa hili ni Chuo Kikuu cha ushirika Moshi (MoCU)

Mapendekezo ya Utatuzi:

Tunashauri yafuatayo yafanyike ili kutatua hali hii:

i. Tunaiomba Serikali kupitia Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na

Utawala Bora kuzielekeza menejimenti za taasisi za elimu ya Juu kuzingatia miiko

ya utawala bora wakati wa utekelezaji wa mamlaka yao kama Sheria za kazi

zinavyoelekeza.

ii. Menejimenti za Taasisi husika zitakiwe kufuata taratibu katika kuanzisha

mabaraza ya wafanyakazi pamoja na kuitisha vikao kwa wakati

iii. Kuandaa mpango maalum wa kutoa elimu elekezi kwa viongozi wa Taasisi

kuhusu umuhimu wa Vyama vya Wafanyakazi mahala pa kazi, kwani viongozi

walio wengi wamekuwa na mitazamo hasi dhidi ya uwepo wa vyama vya

wafanyakazi katika taasisi zao.

2.9. Masuala yahusuyo Vyuo Binafsi:

Taasisi Binafsi za Elimu ya Juu Tanzania zinakabiliwa na changamoto mbalimbali

za kiajira na kiutawala zinazopelekea mahusiano baina ya waajiri na waajiriwa

kudorora na au kuvunjika kabisa jambo linalipunguza utendaji kazi wenye tija na

kusababisha madhara ya kiuchumi na kijamii. Changamoto hizo ni kama

ifuatavyo:

i. Wafanyakazi kutolipwa mishahara kwa wakati: imekuwa changamoto

kubwa katika kipindi cha hivi karibu kutokana na baadhi ya taasisi kutolipa

mishahara kwa muda mrefu au wafanyakazi kutolipwa mshahara kamili

lakini pia kutolipa mshahara ndani ya muda unaopaswa.

ii. Waajirikutowasilisha michango ya wafanyakazi katika Mifuko ya Hifadhi ya

Jamii pamoja na Bodi ya Mikopo: imebainika kuwa, kumekuwa na tabia ya

menejimenti za Vyuo Binafsi kutowasilisha michango ya wafanyakazi
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katika mifuko ya hifadhi ya jamii pamoja na Bodi ya Mikopo ili hali

michango hiyo inakatwa kutoka katika mishahara ya wafanyakazi.

iii. Kutowasilisha kwa wakati michango ya ada za Vyama vya Wafanyakazi,

kwa mfano THTU: Kumekuwa na changamoto ya kutowasilisha ada ya

uanachama kwa baadhi ya taasisi binafsi za elimu ya juu. Baadhi ya taasisi

hazikuwa zikiwasilisha ada hizo kutokana na kutokuwa na ufahamu mzuri

wa matakwa ya sheria ya kazi, lakini pia taasisi nyingine hazifanyi hivyo

kwa makusudi kabisa ili hali zinafahamu taratibu zilivyo.

iv. Wafanyakazi kufukuzwa au kusimamishwa kazi bila kufuata utaratibu za

Kisheria: tabia ya kufukuza na kusimamisha wafanyakazi bila kufuata

utaratibu uliowekwa na Sheria imeendelea kukomaa katika vyuo binafsi

hali inayopelekea wafanyakazi wengi kuonewa na kukosa stahiki zao kwa

wakati.

v. Changamoto za kisera na kisheria katika uendeshaji wa Taasisi binafsi za

elimu ya juu Tanzania: Kumekuwa na changamoto za kisera na kisheria

katika uendeshaji wa taasisi binafsi za elimu ya juu Tanzania. Changamoto

hizo ni utofauti wa tozo za kisheria kati ya vyuo vya umma na binafsi

(Skills Development Levy), viwango vya kodi kwa mapato ya ziada

yatokanayo na part-time teaching ambayo kwa sasa kodi ni 30%, kodi ya

pango la ardhi, kodi ya majengo na kutokuwepo kwa uwakilishi wa Vyuo

binafsi katika vyombo vya kutunga sheria, mathalani Mbunge wa

kuteuliwa wa kuwakilisha vyuo binafsi.

vi. Mtazamo hasi dhidi ya Vyama vya wafanyakazi; menejimenti nyingi za

vyuo binafsi zimekuwa zikikataa uwepo wa Vyama vya wafanyakazi katika

maeneo yao ya kazi hali ambayo inawanyima wafanyakazi haki yao ya

msingi ya kujumuika pamoja na kutatua matatizo yao kwa njia ya amani

na mazungumzo.
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Ushauri na Mapendekezo ya namna ya Utatuzi:

i. Tunaishauri Serikali kupitia Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia

kuzihamasisha na kuzisaidia Taasisi binafsi za elimu ya juu kutafuta njia

mbalimbali za vitega uchumi hususani kuwekeza na kubuni miradi

mbalimbali kwa lengo la kuongeza pato la taasisi (mfano kuimarisha

kitengo cha utafiti) ili kuepukana na changamoto za kushindwa kulipa

mishahara ya wafanyakazi.

ii. Tunaishauri Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na

wenye Ulemavu, kwamba kitengo chake cha Ukaguzi Sehemu za Kazi

kifanye ukaguzi wa kina katika Vyuo Binafsi ili kuhakikisha utekelezaji wa

maslahi ya wafanyakazi kwa mujibu wa Sheria unazingatiwa.

iii. Tunaishauri Serikali kupitia mamlaka husika kwamba misamaha ya kodi

inayotolewa kwa Taasisi za elimu ya juu za umma ziwalenge pia vyuo

Binafsi nchini. Aidha, nafasi za ufadhili wa masomo zinazotolewa

zinawalenge pia wafanyakazi wa vyuo binafsi. Ikumbukwe kuwa

wafanyakazi wote katika taasisi za umma na binafsi wana nia moja ya

kutoa huduma kwa wananchi wote/Taifa kwa ujumla.

iv. Kuwepo na usawa kwa nafasi za ufadhili wa masomo zinazotolewa ili hata

wafanyakazi wa taasisi binafsi za elimu ya juu wapate fursa ya

kujiendeleza kimasomo kwani lengo ni moja kutoa huduma bora kwa taifa

zima.

v. Vyuo binafsi vyote vitakiwe kufuata na kutekeleza matakwa ya kisheria ya

kuruhusu uwepo wa vyama vya wafanyakazi na uundaji wa mabaraza ya

wafanyakazi.

Hitimisho:

Kama tulivyobainisha hapo awali kwenye utangulizi, nia yetu si kushtaki yeyote bali

kutafuta ufafanuzi na ufumbuzi wa changamoto zinazowakabili wafanyakazi. Sisi THTU

tunaamini hoja hizi tulizowasilisha zitakuwa ni kichocheo cha kutengeneza mazingira
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bora ya ufanyaji kazi si tu kwa taasisi za elimu ya juu ila Tanzania nzima. Andiko hili pia

inaenda sanjari na kauli ya Mh. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt John

Magufuli alipokuwa kwenye kampeni na wakati wa kuzindua Bunge kwamba awamu hii

ya pili ya uongozi wake atajikita katika kushughulikia maslahi na ustawi wa

wafanyakazi. Tunaomba serikali ichukulie hoja hizi kwa mtazamo chanya ili nia njema

inayokusudiwa ifikiwe. Muhimu zaidi ni ombi letu kwako; kwamba tunaomba ikupendeze

utupatie nafasi ya kuzungumza nawe kwa mashauriano zaidi.

Tunakutakia kila laheri katika utekelezaji wa majukumu yako.

“NIA NA MWELEKEO WETU DAIMA NI KUJENGA, TAIFA KWANZA”

Dkt. Paul Loisulie

MWENYEKITI THTU TAIFA


