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1. Shukrani 

THTU kama wadau wakubwa wa maendeleo katika kufikia uchumi thabiti 
unaofungamanisha maendeleo ya watu imeandaa uchambuzi wa bajeti ya nchi kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 ili kuisaidia serikali, na mihimili mingine ikiwemo bunge na 
wadau wa maendeleo katika kuchochea maboresho ya uandaaji wa bajeti pamoja na 
utekelezaji thabiti ili kuongeza tija katika kuimarisha na kukuza uchumi wenye 
kuboresha maisha ya watanzania wakiwemo wafanyakazi.  

Kwa niaba ya Uongozi, shukrani za dhati ziende kwa wanajumuiya wote na wanachama 
wa Chama cha Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu (THTU), kwa kuendelea 
kutekeleza majukumu yao kwa weledi na kuishauri serikali katika kuimarisha mifumo ya 
utekelezaji wa majukumu yake. Kipekee kabisa, tunatoa shukrani zetu za dhati kwa 
kamati maalum ya uchambuzi wa bajeti iliyohusisha wataalamu wanachama kutoka 
taasisi za elimu ya juu wakishirikiana na uongozi wa THTU Taifa katika mchakato wa 
kuchambua bajeti na kutoa mapendekezo ya namna bora ya kuboresha bajeti ya nchi 
hasa katika kukusanya mapato na kuboresha mifumo ya utekelezaji wa bajeti. Kamati 
hii iliundwa na Dkt. Paul Loisulie (THTU Makao Makuu), Ndg.Elia Kasalile(THTU Makao 
Makuu), CPA Aisha Kapande (THTU Makao Makuu), Ndg. Ngussa Kinamhala-CP3P 
(LGTI), Dkt. Deo Shao (UDOM), CPA David Mwakapala (UDOM), Ndg. Salatiel Chaula 
(OUT), Ndg.Imani Haule (UDOM) na Wakili Khery Sanga (LST). 

Vilevile tunatoa shukrani zetu kwa wadau wote walioshiriki katika kutoa maoni yao juu 
ya uandaaji wa taarifa hii. THTU inathamini na kutambua michango na maoni 
yaliyotolewa katika kushiriki kikamilifu kwenye ujenzi wa taifa ili kufikia malengo 
yanayotarajiwa.  
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2. Muhtasari 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 ilianza kutekelezwa mwaka 2000 ili kuongoza harakati 
za maendeleo ya kiuchumi na kijamii zitakazoiwezesha Tanzania kufikia uchumi wa kati 
na kuondokana na umaskini uliokithiri ifikapo mwaka 2025. Ili kutimiza malengo hayo, 
serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali zikiwemo za kuandaa mipango na mikakati 
ya utekelezaji wa dira ya Taifa ya Maendeleo. Lengo la kuandaa mipango na mikakati 
yote ni kuhakikisha serikali inaendelea kuboresha viashiria muhimu vya uchumi, ikiwa ni 
pamoja na kuchochea ukuaji wa pato la taifa, kuimarisha sarafu/ shilingi ya nchi, 
kudhibiti mfumuko wa bei, kuimarisha mazingira ya uwekezaji ikiwa ni pamoja na 
kuvutia wawekezaji kutoka ndani na nje ya nchi, kuongeza ajira kwa wananchi hasa 
kundi la vijana pamoja na kufungamanisha sekta mbalimbali za kiuchumi na maendeleo 
ya watu. 
 
Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2016/17 – 2020/21) serikali imefanya juhudi 
katika kutafuta mbinu mbadala za kuongeza na kuimarisha mazingira ya kukusanya 
pato la ndani. Hata hivyo, ufanisi wa makusanyo upande wa Serikali za Mitaa umekua 
duni, ambapo wastani wa kipindi cha miaka mitatu iliyopita ni asilimia 79 tu ya 
makusanyo yalipatikana ikilinganishwa na lengo lililowekwa. Sambamba na hilo, malipo 
ya mishahara ya wafanyakazi yamekuwa hayafikii malengo kwa kipindi cha miaka 
mitano. Kutofikia lengo la bajeti eneo hili kunaibua malimbikizo mapya yanayoongeza 
deni la serikali la ndani na kupelekea jumla ya deni la nchi kufikia asilimia 7.6% kwa 
mwaka 2020/21. Sambamba na hilo, eneo la mifumo inayosaidia kuongeza ufanisi wa 
kukusanya mapato ya aina tofauti ya serikali limeonekana linakabiliwa na changamoto 
nyingi ikiwemo kutokuwepo kwa mifumo thabiti yenye ufanisi kwenye ngazi zote. 
 
Katika kuboresha ufanisi wa makusanyo ya mapato ya nchi, THTU inaishauri serikali 
kupitia bajeti ya 2021/22 iendelee kutoa kipaumbele kwenye sekta zinazofungamanisha 
uchumi wa viwanda na maedeleo ya watu katika kuboresha sekta za kijamii; serikali 
kuendelea kuchukua hatua za kisera, kiutawala na kiutendaji kurejesha biashara 
zilizoathirika moja kwa moja kutokana na janga la Korona pamoja na sekta tanzu 
zinazotegemea shughuli za kibiashara; Kuboresha mfumo tangamani wa matumizi 
(framework of adoption) ya TEHAMA katika serikali ili kuwa na ufanisi zaidi; kujenga 
uwezo wa ndani katika kuunda na kuratibu mifumo ya serikali hasa inayohusiana na 
mapato; Kufanya mapitio ya mara kwa mara ya mifumo ya TEHAMA inayohusiana na 
ukusanyaji na usimamizi wa kodi; Kuweka mikakati ya kuboresha kanzidata ya huduma, 
bidhaa sambamba na taarifa za walipa kodi; Serikali ielekeze nguvu katika kuchochea 
viwanda vinavyotumia malighafi nyingi za ndani zinazotokana na mazao ya kilimo, 
ufugaji na uvuvi; na Kuendelea kurasimisha sekta zisizo rasmi na kuboresha mazingira 
ya uwekezaji ili kupata vyanzo vipya vya mapato. 
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Mwisho, THTU inaamini kwamba, mapendekezo haya pamoja na ya wadau wengine 
yakifanyiwa kazi kwa umakini, mapato yataongezeka na hivyo serikali itakuwa kwenye 
nafasi nzuri ya kuboresha maslahi ya wafanyakazi ikiwa ni pamoja na kuongeza kima 
cha chini cha mshahara kutoka shilingi 270,000 kilichopo sasa hadi kufikia shilingi 
360,000; pamoja na kutenga katika bajeti ya nyongeza ya mishahara ya mwaka (Annual 
Increments) kwa wafanyakazi ili kuboresha zaidi maisha yao kama ambavyo serikali 
imeendelea kuonyesha kusisitiza wakati wote juu ya suala hili. 
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LESCO Baraza la Kazi la Jamii na Uchumi  
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5. Dibaji 
Hii ni mara ya pili THTU inafanya uchambuzi wa bajeti kuu ya serikali ili kushauri 
vyanzo vya mapato na matumizi inayolenga kumnufaisha mfanyakazi na wadau 
wengine. Mara ya kwanza ilikuwa ni mwaka 2019 tulipochambua mapendekezo ya 
bajeti ya mwaka wa fedha 2019/2020. Katika mara hii ya pili, tumeona dibaji ya mara ya 
kwanza bado inafaa na hatuna haja ya kuandika upya. Hivyo, tunarejea ile dibaji ya 
mwanzo bila kubadili chochote.   
 
Vyama vya wafanyakazi huanzishwa ili kujenga na kuendeleza mahusiano baina ya 
mwajiri na mwajiriwa. Chama cha wafanyakazi wa taasisi za elimu ya juu Tanzania 
(THTU) kimeanzishwa kisheria kutetea uboreshaji wa maslahi mbalimbali ya 
wafanyakazi katika taasisi hizo. Utetezi huu unafanyika kwa mujibu wa sheria, kanuni, 
taratibu, miongozo na nyaraka mbalimbali za serikali au taasisi husika. Kauli mbiu ya 
THTU ni hii: Nia na Mwelekeo wetu daima ni Kujenga, Taifa Kwanza.  
 
Kihistoria, uanzishwaji wa vyama vya wafanyakazi umejikita katika harakati zaidi na 
hivyo kujenga sura ya kutoaminiana kati ya mwajiri na wafanyakazi katika utekelezaji 
wa maslahi ya wafanyakazi. Mabadiliko ya kisheria, kimfumo na kimuundo yamekuwa 
yakitokea katika uendeshaji wa vyama hivi na kupelekea kupungua kwa utamaduni wa 
kutoaminiana uliokuwepo awali.  
 
Kutokana na mabadiliko hayo tajwa, uanzishwaji wa THTU umejielekeza katika 
kuboresha mbinu za kutetea maslahi ya wafanyakazi. Kauli mbiu yetu imebuniwa kwa 
lengo la kutoa muelekeo mpya na mbinu za kisayansi katika kutetea maslahi ya 
wafanyakazi. Mbinu za kisayansi ni kufanya utafiti na kuonesha kitakwimu na kiuhalisia 
katika kujenga hoja pamoja na kuishauri serikali namna bora ya kuimarisha uchumi na 
hatimaye kuboresha maslahi ya wafanyakazi. Sheria za Tanzania zimeweka utaratibu 
mzuri wa kuongoza uendeshaji wa vyama vya wafanyakazi na namna ya kuwasiliana 
na mwajiri. Mfano wa taratibu hizo zilizowekwa kisheria ni pamoja na majadiliano kazini, 
uanzishwaji wa mabaraza ya wafanyakazi na uwakilishi wa wafanyakazi katika vyombo 
vya maamuzi kwa kutaja machache. Kutokana na kauli mbiu ya THTU, tunaona tuna 
deni kubwa katika taifa hili kutoa mchango wetu kwa ustawi wake na kupata maendeleo 
endelevu na hatimaye sisi wafanyakazi kunufaika moja kwa moja.  
 
Ni kwa msingi huo ulioelezwa hapo juu, THTU inaona ina wajibu wa kushiriki kikamilifu 
katika ujenzi wa taifa hili katika kufikia malengo yanayotarajiwa kwa wakati. Kauli mbiu 
hii inatuhamasisha sisi THTU kuwa washirika wa maendeleo na si watazamaji. Hii 
maana yake ni kwamba tukishiriki kikamilifu katika kukuza pato la taifa, na sisi 
wafanyakazi tunafaidika moja kwa moja maana ni washirika. Katika dhana ya ushirika 
katika maendeleo, kila upande una kitu cha kuchangia kwa manufaa ya pamoja.  
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Jambo moja muhimu la kuweka bayana ni kwamba THTU ina hazina kubwa ya 
wanachama wenye viwango na weledi mkubwa wa elimu waliobobea katika nyanja 
mbalimbali. Ili kufikia azma ya kutetea uboreshwaji wa maslahi ya wafanyakazi, THTU 
imeunda kikosi kazi cha kufanya uchambuzi wa namna bora ya kutambua maslahi ya 
wafanyakazi kupitia bajeti kuu ya serikali ya mwaka 2021/2022. Uchambuzi umejikita 
zaidi katika masuala yote yahusuyo uandaaji wa bajeti yakiwemo sera, sheria kanuni na 
miongozo mbalimbali, vyanzo vya mapato, uwiano wa mapato na matumizi kisekta na 
mengine. Lengo kuu la uchambuzi huu ni kupendekeza njia nzuri ya kumnufaisha 
mfanyakazi bila kuathiri mwenendo mzima wa uendeshaji wa nchi.   
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1. Utangulizi 

Katika utaratibu wa uwajibikaji wa nchi yoyote duniani, wanazuoni wanaohusika na 
masuala ya Utawala na Uongozi wamebainisha makundi matatu ya watu kwenye 
mgawanyo wa majukumu. Mgawanyo huu wa majukumu umekaa katika mfumo wa 
pembe tatu. Kundi la kwanza ni wananchi (umma) ambalo ndilo kundi kuu na ndio 
msingi wa uwepo wa nchi husika. Kundi hili la kwanza ndilo lenye mamlaka na 
madaraka yote ya nchi. Kundi la pili ni wanasiasa ambao huzaliwa au hutokana na 
kundi la kwanza. Kundi hili ndilo linalokasimiwa mamlaka na madaraka na wananchi 
(umma) ili kuweza kubuni, kuratibu na kusimamia utoaji wa huduma zote za kijamii na 
kiuchumi zinazohitajika kwa umma. Kwa hiyo, wanasiasa huwajibika kwa wananchi 
(umma). Kundi la tatu ni la wafanyakazi ambalo huzaliwa au hutokana na wanasiasa. 
Kundi hili la tatu huajiriwa na wanasiasa kwa ajili ya kutekeleza mipango yote ya utoaji 
wa huduma kwa wananchi (Umma) kwa maelekezo ya wanasiasa. Kundi hili ni la 
wataalamu wa fani mbalimbali wanaohusika katika utoaji wa huduma kwa umma. Kundi 
hili huwajibika kwa wanasiasa. 

Maelezo yaliyotolewa hapo juu yanadhihirisha kwamba kundi la tatu ambalo ni 
wafanyakazi (wataalamu) ndio nguzo kuu inayotumika kutekeleza mipango ya utoaji 
huduma za kijamii na uchumi. THTU kama kielelezo cha kundi la tatu ina utajiri mkubwa 
wa wataalamu wa fani karibu zote zinazohitajika katika utekelezaji wa mipango ya utoaji 
huduma. Kwa msingi huu na kwa kuzingatia kauli mbiu ya THTU isemayo nia na 
mwelekeo daima ni kujenga, Taifa kwanza tumeamua kuandaa ripoti hii ya 
uchambuziwa bajeti ili kutekeleza wajibu wetu. Kwa hiyo lengo la andiko hili ni kama 
ifuatavyo; 

a) kuweka bayana uchambuzi mfupi wa mwenendo wa mapato na matumizi, na 
kushauri kuhusu bajeti ya mwaka wa fedha 2021/22 

b) kupendekeza namna bora ya kuimarisha na kuongeza mapato ya serikali 
c) kuangalia namna utekelezaji wa sera ya viwanda inavyochangia ukuaji wa 

uchumi na bajeti ya serikali 
d) kuangalia namna TEHAMA na mifumo ya kielektroniki inavyoweza kuboreshwa 

kusaidia ukusanyaji na usimamizi wa mapato kwa njia bora zaidi. 

Dhamira kubwa ni kuyafanya hayo yote kwa maslahi mapana ya taifa, kukuza uchumi ili 
mwisho wa siku maslahi ya wafanyakazi ambao ni nguzo muhimu yaweze kuboreshwa. 
Lengo la uchambuzi huu, ni kuangalia ni jinsi gani hivyo vyote vitakamilishwa kwa 
maslahi ya wadau wote wa bajeti ya taifa na wanufaike na bajeti hiyo wakati wa 
utekelezaji wake. Wadau hao ni wakulima, wafanyakazi, wafugaji, wafanyabiashara na 
wananchi wote kwa ujumla.  
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2. Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 na Mipango ya Taifa ya 
Maendeleo Katika Kufikia Uchumi wa Kati 

Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 ilianza kutekelezwa mwaka 2000 ili kuongoza harakati 
za maendeleo ya kiuchumi na kijamii zitakazoiwezesha Tanzania kufikia uchumi wa kati 
na kuondokana na umaskini uliokithiri ifikapo mwaka 2025. Dira hii imeainisha malengo 
makuu matano ambayo ni: (i) Kuboresha hali ya maisha ya watanzania; (ii) Kuwepo 
kwa mazingira ya amani, usalama na umoja; (iii) Kujenga utawala bora; (iv) Kuwepo 
jamii iliyoelimika vyema na inayojifunza; na (v) Kujenga uchumi imara unaoweza 
kukabiliana na ushindani kutoka nchi nyingine. 

Ili kutimiza malengo hayo, Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali zikiwemo za 
kuandaa mipango na mikakati ya utekelezaji wa dira ya Taifa ya Maendeleo. Baadhi ya 
Mikakati na Mipango ya maendeleo iliyoanzishwa ni pamoja na Mpango wa Maboresho 
ya Utumishi wa Umma, Malengo ya Maendeleo ya Millenia, Mkakati wa Kukuza Uchumi 
na Kupunguza Umasikini (MKUKUTA), Mpango Elekezi wa Maendeleo ya Taifa wa 
Miaka 15, Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2011/12-2015/16), 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa Mwaka 2012/13, Mkakati wa Tekeleza Sasa kwa 
Matokeo Makubwa, Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17-
2020/2021), pamoja na Mpango wa tatu  wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 
(2021/22-2025/2026). Mipango yote hii inatekelezwa kwa kufuata Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi inayoandaliwa kila baada ya miaka mitano. 

Lengo la kuandaa mipango na mikakati yote ni kuhakikisha serikali inaendelea 
kuboresha viashiria muhimu vya uchumi, ikiwa ni pamoja na kuchochea ukuaji wa pato 
la taifa, kuimarisha sarafu/ shilingi ya nchi, kudhibiti mfumuko wa bei, kuimarisha 
Mazingira ya uwekezaji ikiwa ni pamoja na kuvutia wawekezaji kutoka ndani na nje ya 
nchi, kuongeza ajira kwa wananchi hasa kundi la vijana pamoja na kufungamanisha 
sekta mbalimbali za kiuchumi na maendeleo ya watu. 

Ili kuwezesha utekelezaji wa dira ya Taifa ya Maendeleo pamoja na utekelezaji wa 
Mipango na Mikakati ya maendeleo, THTU inashauri utekelezaji wa mambo yafuatayo; 

a) serikali kupitia bajeti ya 2021/22 ihakikishe kwamba inaendelea kutoa 
kipaumbele kwenye sekta zinazofungamanisha uchumi wa viwanda na maedeleo 
ya watu katika kuboresha sekta za kijamii ikiwemo upatikanaji wa maji mijini na 
vijijini na kukiwezesha kilimo cha umwagiliaji; kuboresha huduma za afya katika 
hospitali zilizopo na zinazoendelea kujengwa ikiwa ni pamoja na ununuzi wa 
vifaa, madawa na kuongeza wataalamu wa afya; kuboresha vyanzo vya nishati 
endelevu ikiwemo umeme wa kutosha na wa uhakika pamoja na kuweka 
kipaumbele katika umeme wa nguvu za jua na upepo; kujenga na kuimarisha 
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miundombinu ya maghala yenye sifa ya kuhifadhi vyakula katika ubora 
unaostahili; kuweka muongozo mzuri wa aina ya viwanda vinavyoanzishwa na 
kuimarisha uwezo wa taasisi zetu za elimu na mafunzo (VET) ili kuandaa 
wataalamu na wabobezi wengi zaidi hasa katika nyanja zinazogusa sekta za 
kitaifa zinazotegemewa na kugusa watanzania wengi kama kilimo, ufugaji na 
uvuvi, ujasiriamali na biashara ndogo na za kati. 

b) Serikali ihakikishe kwamba bajeti ya mwaka wa fedha 2021/22 inaendelea 
kuangazia mambo muhimu yaliyopo kwenye ilani kama vile: kuongeza kasi ya 
kupima maeneo ya wakulima, wafugaji na wavuvi pamoja na kuwapatia hati miliki 
za kimila ambazo watazitumia kama dhamana ya kuwawezesha kupata mikopo 
ya kuendeleza shughuli zao za kilimo, ufugaji, uvuvi na nyinginezo; kuongeza 
kasi ya kurasimisha biashara na kuwapatia wafanyabiashara wadogo maeneo ya 
kufanyia biashara, leseni na fursa za kupata mikopo yenye masharti nafuu; na 
kuboresha mfuko wa wanawake na vijana katika kuwapatia mikopo yenye riba 
nafuu isiyo na masharti magumu ili kuchochea fursa za ajira hasa 
zinazojielekeza katika sekta zenye kuhusisha makundi makubwa ya watanzania 
wanaotegemea ujasiriamali, kilimo, sanaa, michezo na burudani na sekta ya 
usafirishaji. 

c) Kuhusu maboresho katika sekta ya umma, THTU inaishauri serikali kuhakikisha 
unakuwepo mfumo mzuri wa utumishi wa umma utakaochangia kujenga utawala 
bora unaosimamia vyema matumizi ya rasilimali za taifa kwa manufaa ya wote, 
ambao kwa namna nyingine utasaidia katika upatikanaji wa mapato zaidi 
yatakayotumika katika kuongeza kiwango cha stahiki za watumishi hivyo 
kuboresha hali ya maisha ya watu, kama ilivyoainishwa kwenye Dira ya 
Maendeleo ya Taifa 2025. 

d) Kuhusu kudhibiti mfumko wa bei, serikali iendelee kuimarisha jitihada za 
kuangalia maeneo yanayosababisha mfumuko wa bei kama vile bei ya mafuta, 
sera za fedha na bidhaa nyingine muhimu zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, 
kama vile chakula na madawa. Serikali ihakikishe vyakula na madawa 
yanayoweza kuzalishwa na kuongezwa thamani hapa nchini vizalishwe na 
kuimarisha uwepo wa kutosha katika soko la ndani. Udhibiti wa sera za fedha ni 
muhimu ili kutunza thamani ya fedha na kuchochea ukuaji wa uchumi kama vile 
kudhibiti matumizi yasiyo ya lazima ya fedha za kigeni kwa huduma zinazotolewa 
ndani ya nchi. 

e) Kuhusu kutetereka kwa uchumi wa dunia ulioporomoka kutoka asilimia 3.6 
mwaka 2018 hadi 2.9 mwaka 2019 kutokana na janga la ugonjwa wa Korona 
(The COVID-19 pandemic) lililopelekea kufungwa kwa shughuli nyingi za 
kiuchumi ikiwemo utalii, safari za ndege na shughuli nyinginezo, na kuathiri 
sehemu kubwa ya uchumi wa dunia, kikanda na makusanyo ya mapato ya ndani, 
THTU inaishauri serikali kuendelea kuchukua hatua za kisera, kiutawala na 
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kiutendaji kurejesha biashara zilizoathirika moja kwa moja kutokana na janga la 
Corona pamoja na sekta tanzu zinazotegemea shughuli za kibiashara katika 
utekelezaji wake. 

f) Kuhusu kuongezeka na kukua kwa deni la Taifa kufikia shilingi trilioni 59.01 sawa 
na asilimia 7.6 ya pato la taifa kutoka mwaka 2019 mpaka Desemba 2020 
ambapo kati ya kiasi hicho, deni la nje ni shilingi trilioni 42.83 na deni la ndani ni 
shilingi trilioni 16.18. THTU inashauri kwamba, serikali iangalie uwezekano 
kupitia bajeti ya mwaka wa fedha 2021/22 kuweka utaratibu wa kulipa madeni ya 
ndani na nje; pamoja na, madeni ya wakandarasi wa ndani na malimbikizo ya 
stahiki mbalimbali za wafanyakazi wa umma. Inashauriwa kwamba ukopaji 
utakaofanyika kwa mwaka wa fedha 2021/22 uwe kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo na inayoleta tija kwa taifa. Kwa nyongeza, utaratibu wa ushirikiano 
kati ya serikali na sekta binafsi (PPP) utumike kikamilifu ili baadhi ya gharama 
zibebwe na sekta binafsi kwa niaba ya serikali.  

g) Kuboresha mazingira ya utulivu wa kisiasa na kijamii. Ni muhimu kuzingatia 
mambo makuu manne aliyotuachia Baba wa taifa Mwalimu Nyerere (Ardhi, watu, 
uongozi bora na siasa safi). Msisitizo zaidi uwe kwenye uongozi bora na siasa 
safi kwani mawili yaliyobaki hutegemea haya mengine.  

3. Sera, Mwenendo na Tathmini ya Bajeti 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2016/17 – 2020/21) serikali imefanya juhudi 
katika kutafuta mbinu mbadala za kuongeza na kuimarisha mazingira ya kukusanya 
pato la ndani. Juhudi hizi zinajumuisha kufanya marejeo ya baadhi ya sheria za kodi ili 
ziweze kuendana na mazingira ya nchi yaliyopo. Malengo makuu ya kisera katika 
kuongeza makusanyo ya mapato ni pamoja na kupunguza misamaha ya kodi isiyo na 
tija, kuongeza utumiaji wa mifumo ya kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato, 
kuendelea kuboresha usimamizi na ukaguzi kwenye mipaka ya nchi, bandari na 
viwanja vya ndege, na kupanua wigo wa mapato. Sanjari na hilo, serikali imekua 
ikiweka vipaumbele katika kuongeza ufanisi wa matumizi ya mapato, miongoni mwa 
vipaumbele hivyo ni pamoja na kudhibiti ongezeko la malimbikizo ya stahiki za 
wafanyakazi pamoja na kupunguza matumizi yasiyo ya lazima. 

Ufanisi wa makusanyo upande wa Serikali za Mitaa umekua duni, kwa mfano kwa 
wastani wa kipindi cha miaka mitatu iliyopita ni asilimia 79 tu ya makusanyo 
yalipatikana ikilinganishwa na lengo lililowekwa. Juhudi kwenye kuboresha mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato, urasimishaji wa sekta zisizo rasmi, kuimarisha taasisi husika 
na kuwezesha mazingira rafiki ya uwekezaji na uanzishwaji wa viwanda na kuongeza 
wigo na usimamizi wa makusanyo yatokanayo na kodi za mifugo, nyumba, ardhi na 
maliasili nyingine kama misitu, madini, utalii, gesi asilia na samaki bado unahitajika. 
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Malipo ya mishahara ya wafanyakazi yamekuwa hayafikii malengo kwa kipindi cha 
miaka mitano. Kutofikia lengo la bajeti eneo hili kunaibua malimbikizo mapya 
yanayoongeza deni la serikali la ndani na kupelekea jumla ya deni la nchi kufikia 
asilimia 7.6% kwa mwaka 2021/22. 

Katika mwaka 2021/22, Serikali imepanga kutumia jumlaya shilingi trilioni 36.26 kwa 

matumizi ya kawaida namaendeleo. THTU inashauri Serikali iendelee kutekeleza hatua 

mbalimbali za kuimarisha ukusanyajiwa mapato ya ndani ilikupunguza utegemezi, 

kugharamia mahitaji yasiyo epukika kama vile ugharamiaji wa miradi ya kipaumbele na 

kimkakati, denial Serikali, mishahara ya watumishi na kuwapandisha vyeo kwa wakati ili 

kuongeza morali ya watumishi wa umma. Takwimu za miaka minne mfululizo 

zinaonyesha kuwa bajeti ya mishahara haiendani na uhalisia wa malipo ya mishahara 

kama Kielelezo Na. 1kinavyofafanua zaidi. 

 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

THTU inaamini na kutambua vigezo vilivyo tumika katika uandaaji wa kiwangocha 
ukomo wa bajeti za matumizi za Mafungu ni pamoja na:miradi inayoendelea; matumizi 
yaliyolindwa; vibalivya miradi mipya; miradiyenye vyanzo maalumu; vibali vya ajira 
mpya na upandishwajiwa madaraja kwa watumishi; matumizi yasiyojirudia; na mahitaji 
ya Mamlaka za Uhifadhi zilizo athiriwa na kushuka kwa biashara katika sekta ya utalii. 

Kielelezo Na.  1 : Uhusiano wa Bajeti na Malipo Halisi ya Mishahara 
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4. Uboreshaji wa Mifumo ya Ukusanyaji Kodi katika Kuongeza Uwezo wa 
Serikali Kimapato 

Eneo la mifumo inayosaidia kuongeza ufanisi wa kukusanya mapato ya aina tofauti ya 
serikali limeonekana linakabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo kutokuwepo kwa 
mifumo thabiti yenye ufanisi kwenye ngazi zote. Pamoja na juhudi za sasa za 
ukusanyaji na usimamizi wa mapato, bado uboreshaji unapaswa kuendelezwa kutokana 
na changamoto za makuzi ya kiteknolojia. Matumizi mazuri ya TEHAMA na mifumo ya 
kielektroniki ya kumtambua mlipa kodi na kukusanya mapato limeonekana ni jambo 
muhimu. Yafuatayo ni mapendekezo ya kimkakati juu ya uboreshaji na uimarishaji wa 
mifumo ya kielektroniki ya mapato, ambayo hatimaye yatasaidia katika ukusanyaji wa 
mapato kwa njia bora zaidi kuliko ilivyo sasa: 

a) Uboreshaji wa mbinu za ulinzi wa mifumo ya huduma mbalimbali zinazohusiana 
na ukusanyaji wa kodi ili kupambana na uhalifu wa kimtandao unaoweza kuathiri 
ukusanyaji na upatikanaji wa taarifa sahihi za mapato. Ripoti ya National Cyber 
Security Index (NCSI) ya mwaka 2021 imeiorodhesha Tanzania kwenye nafasi 
ya 130 kidunia na ya nne kwa ukanda wa Afrika Mashariki kwa usalama wa 
mtandao. Pamoja na uwepo wa sheria ya udhibiti wa makossa ya mtandao, bado 
takwimu zinabainisha Tanzania ni miongoni mwa nchi zisizo na usalama wa 
kuridhisha kimtandao. Aidha, ripoti ya NCSI, inabainisha kuwa Tanzania 
inapaswa kuongeza ufanisi katika utengenezaji wa sera za ulinzi wa mtandao, 
kuongeza uwezo wa uchakataji wa taarifa za viashiria vya uhalifu wa mtandao, 
elimu ya usalama wa mtandao, ushirikiano kimataifa katika kupambana na 
uhalifu wa mtandao, ulinzi wa huduma za mtandao, utambuzi wa kielektroni (e-
identity), usalama wa data za watumiaji wa huduma za kielektroniki (data 
protection) na uboreshaji wa ulinzi wa mtandao dhidi ya udukuzi wa mifumo ya 
serikali hususani ya mapato.  Tunapendekeza uwekezaji katika tafiti na nguvu 
kazi katika kuongeza usalama wa mtandao. 

b) Kuboresha mfumo tangamani wa matumizi (framework of adoption) ya TEHAMA 
katika serikali ili kuwa na ufanisi wa kuiboresha, kuikagua na kuunganisha. 
Uboreshaji huo utasaidia kupunguza hatari za uvamizi wa kimtandao na udukuzi. 
Kwa hali ya sasa mifumo mingi haijaunganishwa kufanya kazi pamoja na mifumo 
mingine ya serikali kutokana na makusudio ya uundwaji wake na miundo yake 
kiteknolojia. Hii ni changamoto inayokabili mifumo mingi ya kielektroniki ya 
huduma (e-sevices) kutokana na ukosekanaji wa viwango vya kitaifa na 
kimataifa, mfano namba msimbo za huduma (service codes). 

c) Ukosekanaji wa mahusiano kati ya mifumo mbalimbali, mbali na kuongeza 
gharama za utendaji wake pia unaathiri tija ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa 
taarifa sahihi za mifumo tofauti inayoingiliana. Kupitia wakala wa serikali 
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mtandao na taasisi za tafiti, juhudi za pamoja ziongezwe katika kutengeneza na 
kuhuisha kanuni na viwango vya ubora wa mifumo ya TEHAMA inayotumika 
serikalini. 

d) Pamoja na uimarishwaji wa sera na miongozo mbalimbali yenye kulinda usalama 
wa mifumo ya TEHAMA, tunapendekeza juhudi zaidi zielekezwe katika kujenga 
uwezo wa ndani katika kuunda na kuratibu mifumo ya serikali hasa inayohusiana 
na mapato. Hii itaimarisha uzalendo na usalama wa nyaraka za mapato, vile vile 
itapunguza gharama kubwa zinazolipwa na serikali kwa makampuni ya kigeni 
katika kununua mifumo ya TEHAMA na ushauri wa kitaalamu. Mifumo yenye 
maslahi mapana ya nchi mfano, mfumo wa manunuzi serikalini, mfumo wa ulipaji 
n.k, itengenezwe na wazawa na kuhodhiwa ndani ya nchi ili kulinda maslahi ya 
nchi. 

e) Kufanya mapitio ya mara kwa mara ya mifumo ya TEHAMA inayohusiana na 
ukusanyaji na usimamizi wa kodi. Hii itasaidia uhakiki wa mapema wa ubora wa 
mifumo hiyo na kuibua mianya ya udukuzi na udanganyifu inayoweza kutokea 
kutokana na ukuaji wa teknolojia. Hali kadhalika, mapitio ya mara kwa mara 
yatasaidia mifumo hiyo kuendana na kasi ya mabadiliko ya teknolojia. 
Sambamba na hayo, tunapendekeza uhuishwaji wa sheria na kanuni ya serikali 
mtandao katika taasisi za umma ili kuimarisha utangamano wa uratibu wa 
serikali mtandao kufikia malengo tarajali. 

f) Kuweka mikakati ya kuboresha kanzidata ya huduma, bidhaa sambamba na 
taarifa za walipa kodi. Mfano taarifa za majengo, ununuzi na umiliki wa ardhi, 
matangazo ya biashara, leseni mbalimbali n.k. Mikakati hii iende sambamba na 
kurasimisha namba msimbo (service codes) za huduma mbalimbali ili 
kuwezesha ubadililishanaji wa taarifa (data sharing) kati ya mifumo mbalimbali ya 
huduma ili kuongeza ufanisi. Aidha uunganishwaji wa mifumo hii utawezesha 
upatikanaji wa takwimu sahihi kwa wakati na kuweza kutumiwa na wadau tofauti 
ili kurahisisha ufuatiliaji, utambuzi na utoaji wa msaada hasa kwa walengwa 
kwenye jamii, biashara, uwekezaji, viwanda n.k. 

g) Katika kuongeza usimamizi na ufuatiliaji wa vyanzo vya mapato, matumizi 
madhubuti ya TEHAMA katika kutengeneza ramani za kidigitali zitakazosaidia 
serikali kuimarisha viwango vya ukusanyaji mapato na kutoa maelezo ya 
biashara zote na majengo ambayo yanapaswa kulipiwa ada mbalimbali ikiwemo 
ile ya ardhi. Kwa ujumla wake matumizi haya ya teknolojia hususani TEHAMA 
mamboleo yatawezesha takwimu kupatikana kwa urahisi na hivyo kurahisisha 
kuongeza ufanisi wa mipango mikakati ya maendeleo. 

h) Mamlaka ya kodi na taasisi nyingine za serikali zinazohusika na ukusanyaji wa 
tozo na ada mbalimbali zinapaswa kuhakikisha mchakato wa malipo unakuwa 
rafiki kuanzia usajili hadi malipo. Aidha, mifumo ya kodi inapaswa kuwa rafiki kwa 
namna ambayo itaruhusu walipa kodi kujikadiria (self assessment) ikiwa ni 
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pamoja na upatikanaji wa taarifa zao za kodi. Kwa mfano, taarifa kwa wadau 
kuhusu ukomo wa tozo, ada, kodi n.k. Taarifa hizo zinaweza kupatikana muda 
wowote au kutumwa kwa mhusika kwa njia ya ujumbe mfupi, kwa mfano wiki 
mbili kabla ya ukomo wa uhalali wa malipo hayo kufikia. 

i) Tunapendekeza uwekezaji katika ubunifu wa mifumo ya TEHAMA mamboleo 
hususani “Blockchain” na “Artificial Intellegence” katika kuimairisha umadhubuti 
wa intelijensia ya usalama na ufanisi wa mifumo ya kodi. Teknolojia hizi 
zimetumika katika nchi mbali mbali kama Afrika Kusini na Senegal kwa mafanikio 
makubwa, hivyo ni muhimu mamlaka ya usimamizi wa kodi (TRA) kuamua pia 
kutumia mifumo hiyo. 

5. Mapendekezo ya THTU juu ya namna bora ya kutekeleza sera ya viwanda 
na namna itakavyosaidia kuboresha maslahi ya wafanyakazi. 

Kama ambavyo kauli mbiu ya THTU inaeleza kuwa “Nia na Mwelekeo wetu Daima 
niKujenga, Taifa Kwanza”, katika kuendelea kufungamanisha uchumi na maendeleo 
ya watu tunashauri yafuatayo: 

a) Serikali ielekeze nguvu katika kuchochea viwanda vinavyotumia malighafi nyingi 
za ndani zinazotokana na mazao ya kilimo, ufugaji na uvuvi. Hii itachochea 
uzalishaji wa ndani, kukuza kipato cha wazalishaji wa malighafi hizo na kukuza 
pato la taifa. 

b) Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali (wawekezaji, sekta za umeme na maji, 
usafirishaji n.k) katika maamuzi na uandaaji wa miongozo mbalimbali 
inayohusiana na sera ya viwanda. Hii itasaidia kuwa na dhamira ya pamoja 
katika utekelezaji wa sera ya viwanda. 

c) Kuimarisha sekta za kilimo, uvuvi na ufugaji. Bajeti ya mwaka wa fedha 2021/22 
ielekeze nguvu katika kuimarisha miundombinu na masoko ya mazao ya kilimo, 
uvuvi na ufugaji. Hii itachochea upatikanaji wa malighafi nyingi muhimu kwa 
viwanda. 

d) Kujenga viwanda vya kuchakata mazao ya kimkakati na kuimarisha vilivyopo ili 
kuongeza thamani ya bidhaa za mazao hayo kwa mfano korosho, chai, pamba, 
kahawa, alizeti, matunda na mbogamboga ambayo pia itasaidia kukuza ajira na 
kuongeza ukusanyaji wa mapato. 

e) Kuvijengea uwezo zaidi vituo na vyuo vya ufundi stadi vya juu, kati na vidogo ili 
kuwasaidia vijana kuweza kujiajiri wenyewe kwa kuanzisha viwanda vidogo 
vidogo vitakavyochochea ukuaji wa pato la taifa. 

f) Kuongeza kasi ya uimarishaji wa masoko na miundombinu hasa ya barabara 
vijijini ili kuchochea biashara, uzalishaji na usafirishaji wa mazao ya kilimo; sekta 
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ambayo inategemewa na asilimia kubwa ya watanzania waishio vijijini na pia 
viwanda vingi vidogo, vya kati na vikubwa kama chanzo cha malighafi. 

g) Serikali iendelee kuweka sera rafiki na wezeshi kwa wawekezaji wa viwanda 
katika upatikanaji wa nishati na malighafi ili kupunguza gharama za uzalishaji. Hii 
itawasaidia wafanyakazi nchini na wananchi kwa ujumla kuweza kumudu 
gharama za manunuzi (increase of purchasing power) kwa kuwa bidhaa 
zitauzwa kwa bei nafuu hivyo kupungua kwa gharama au ukali wa maisha kwa 
wafanyakazi nchini. 

h) Serikali iendelee kuimarisha mifumo ya ukusanyaji kodi, na kuimarisha mifumo 
ya kutoa misamaha na unafuu wa kodi kwa wawekezaji. Mifumo ya ukadiriaji na 
utozaji kodi ikiwa rafiki itasaidia ulipaji kodi kwa hiari (voluntary tax compliance) 
na kuimarisha ukusanyaji mapato. 

i) Tunasisitiza serikali iendelee kusimamia sera ya ajira za kwenye viwanda na 
kuimarisha vipengele vya mikataba ya wawekezaji vinavyowabana kutoa nafasi 
nyingi za ajira kwa watanzania. 

j) Serikali iendelee kuimarisha viwanda vikubwa vya uzalishaji (manufacturing 
industries) ili vifaa vinavyotumika katika miradi mikubwa ya ujenzi vizalishwe na 
kupatikana nchini. 

6. Maoni katika kuboresha bajeti ya Serikali 

Ili kuongeza na kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani, sera za mapato kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 zijikite katika kuongeza na kuboresha vitu vifuatavyo: 

6.1. Kuongeza wigo wa kodi 

Maeneno muhimu ambayo tunaishauri serikali izidi kuangazia katika kuongeza mapato 
(kuwepo na mbinu bunifu, rafiki, shirikishi na za kimkakati), kama ifuatavyo: - 

a) Kuendelea kurasimisha sekta zisizo rasmi na kuboresha mazingira ya uwekezaji 
ili kupata vyanzo vipya vya mapato, mfano uthaminishaji wa majengo na 
kuongeza kasi ya upimaji wa ardhi, kuwatambua na kuwasajili wafanyabiashara 
wadogo wadogo kama Machinga, wavuvi, shughuli za ufundi na mama lishe. 
Mfumo wa kielektroniki utasaidia kuwatambua na kutengeneza mfumo rafiki wa 
kuwatoza kodi. 

b) Michezo ya kamari na michezo ya kubahatisha kuongezewa kiwango cha kodi 
kwa mfano kutoka asilimia 18 hadi 30 (serikali ya Kenya wao wanatoza asilimia 
35 ya pato ghafi) hii itasaidia pia kuondoa uraibu kwa vijana na kuelekeza nguvu 
kwenye shughuli zingine za kimaendeleo. 

c) Misamaha ya kodi itathiminiwe, isiyo na tija ipunguzwe zaidi ili kuongeza 
makusanyo ya serikali. THTU inatambua umuhimu wa misamaha ya kodi katika 
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kuchochea maendeleo hasa maendeleo jamii na uwekezaji. Hii ni kutokana na 
ukweli kwamba ipo baadhi ya misamaha ya kodi inayotolewa hutumika 
isivyotakiwa kinyume na malengo ya utolewaji wake, kwani baadhi ya watu 
hutumia vibaya misamaha hiyo kujinufaisha binafsi na kuipotezea serikali 
mapato. THTU inashauri kuwepo umakini katika ufuatiliaji wa kina kwenye 
misamaha hiyo ili itumike kama ilivyokusudiwa. Kwa mujibu wa ripoti za mapato 
ya kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na hotuba ya bajeti ya 
Waziri wa Fedha iliyosomwa Bungeni wakati wa uwasilishaji wa bajeti ya serikali 
kwa mwaka wa Fedha 2020/2021, Tanzania imeonekana ni miongoni mwa nchi 
zenye misamaha mingi ya kodi katika Ukanda wa Afrika Mashariki. 

d) Kudhibiti mianya ya ukwepaji kodi: Sheria yetu ya kodi ya mapato (Income Tax 
Act) na sheria nyingine za kodi ziendelee kuboreshwa ili kusaidia kupunguza 
mianya ya ukwepaji kodi kwa sheria hizo (Tax avoidance). Pia tunashauri serikali 
izidi kuboresha mifumo ya ukusanyaji kodi na hasa kutumia teknolojia za 
kielektroniki kupunguza wakwepa kodi ambao mamlaka ya mapato (TRA) 
inashindwa kuwafikia au kupata taarifa zao kwa usahihi na kuwezesha kukwepa 
kodi na kuipunguzia mapato serikali. Mfano, watoa huduma hasa wa elimu katika 
sekta binafsi kwenye ngazi zote wanaweza kutozwa kodi kwenye bidhaa 
wanazoweza kuzinunua kwenye soko huria. 

e) Kuongeza ufanisi na juhudi katika elimu ya mlipa kodi: Hii itaongeza uelewa wa 
kodi kwa wananchi na motisha ya walipa kodi kupenda kulipa kodi bila shuruti 
(Voluntary Tax Compliance). Matumizi ya TEHAMA yanaweza kusaidia kueneza 
elimu ya mlipa kodi kwa haraka kuliko ilivyo sasa. Mamlaka husika zijikite katika 
kubuni mifumo rahisi ya kufikisha elimu hii kwa walipa kodi kupitia simu za 
mkononi na mitandao ya kijamii. 

f) Tunashauri Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ichukue hatua za makusudi za 
kuboresha mahusiano kati yake na walipa kodi (to increase voluntarily tax 
compliance) kwa lengo la kuondoa dhana iliyojengeka miongoni mwa walipa kodi 
kuwa TRA inatumia nguvu na vitisho kudai kodi na hivyo kuzorotesha ukusanyaji 
wa mapato. Kwa mfano badala ya maafisa wa TRA kufunga biashara za 
wananchi wanaweza kutumia njia mbadala za kulipa kodi kwa awamu 
(installments) kwa muda maalum utakaokubalika na mamlaka ya mapato 
Tanzania (TRA). 

g) Tunapendekeza kuboresha Mfumo Mpya wa stampu za Kodi za kielektroniki kwa 
bidhaa zote nchini. Mfumo mpya wa stampu za Kodi za kielektroniki utaiwezesha 
Serikali kutumia teknolojia ya kisasa kupata taarifa sahihi za uzalishaji viwandani 
na kwa wakati (real time) zinazotumika kupanga mipango ya maendeleo ya 
Taifa. Pia mfumo huu mpya utaiwezesha Serikali kudhibiti uvujaji wa mapato na 
kutambua mapema kiasi cha Kodi ya Ushuru wa Bidhaa, Kodi ya Mapato na ile 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) itakayolipwa. Aidha, mfumo wa stampu za Kodi 
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za kielektroniki utadhibiti tatizo la uwepo wa stempu za karatasi za kughushi 
linalochangia uwepo wa bidhaa zisizokidhi viwango vya ubora na zinazoweza 
kuathiri afya za binadamu. Mfumo huu mpya unatumika katika nchi nyingine 
ikiwa pamoja na Kenya, Morocco, Uturuki, Malaysia, Afrika Kusini Pamoja na 
Uswisi ambao umekuwa na mafanikio makubwa. Pia kutiliwe mkazo kwenye 
stampu za mikataba ambapo uzoefu unaonyesha mikataba mingi haiwekwi wazi 
ili stamp zitakazowekwa ziakisi thamani halisi ya mkataba. 

6.2. Kupunguza changamoto zinazohusiana na mazingira ya biashara na 
uwekezaji nchini. 

Kupungua kwa changamoto hizi kutachangia kukuza biashara zilizopo (kukuza mitaji) 
na pia kukaribisha wawekezaji wapya na kupanua wigo wa vyanzo vya mapato ya 
serikali. Baadhi ya changamoto ambazo zinapaswa kumulikwa zaidi ni hizi zifuatazo: 

a) Migongano ya sheria, kanuni na taratibu zinazotumiwa na mamlaka mbalimbali; 
b) Gharama kubwa za kuanzisha na kuendesha biashara kutokana na wingi wa 

kodi, ada na tozo zinazoambatana na taratibu ngumu na nyingi zenye urasimu 
usio na tija na hivyo kutoa mianya na mazingira ya rushwa; na, 

c) Muingiliano wa majukumu na wingi wa mamlaka za udhibiti katika kuidhinisha na 
kutoa hati, vibali na vyeti kwenye shughuli za uwekezaji na biashara. 

6.3. Usimamizi na ukaguzi kwenye kampuni ambazo Serikali ina hisa 

Ofisi ya Msajili wa Hazina iimarishe usimamizi na ukaguzi kwenye kampuni ambazo 
Serikali ina hisa ili kuhakikisha kuwa Serikali inapata gawio stahiki katika uwekezaji 
wake. 

6.4. Miradi ya Serikali za Mitaa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zijielekeze kwenye miradi itakayochochea upatikanaji wa 
mapato katika mamlaka hizo hususani viwanda, masoko, machinjio ya kisasa, stendi za 
mabasi, stendi za maegesho ya malori, ushuru wa mazao na maghala ya kuhifadhi 
nafaka. Ili kupunguza utegemezi wa serikali kuu tunashauri: 

a) Maafisa Masuuli wazidi kusisitizwa kutumia wakandarasi na watoa huduma 
wanaotumia mashine za kielektroniki za kukusanya mapato na ambao 
wanarekodi safi za kulipa kodi kutoka mamlaka ya mapato (TRA); 

b) Kuongeza wigo wa kodi hasa kwenye elimu huria ambapo watoa huduma wengi 
sio rasmi na wanafanya biashara kinyemela bila kuwajibika kwenye mmlaka 
husika za ukusanyaji mapato. 
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c) Pia tunapendekeza sheria ya madini iangaliwe vizuri ili kodi stahiki ya serikali 
iweze kukusanywa. 

7. Mapendekezo juu ya Kodi ya Mapato ya Ajira (PAYE) 

Tunachukua fursa hii kuipongeza serikali kwa kuboresha jedwali la kodi (Tax Bracket) 
kwenye kodi ya kipato cha ajira ambapo kimesogeza kima cha chini kutoka 170,000 
hadi 270,000. Kupitia mabadiliko haya wafanyakazi wamenufaika kwa kiasi kutokana na 
nafuu ya kodi (Tax relief). 

Jedwali Na.  1: Utozaji kodi kabla ya mwaka wa fedha 2020/2021 
Kodi ya Mapato ya mtu binafsi (Tanzania Bara) – Iliyokuwepo 

Mapato kwa Mwezi Kiwango cha Kodi 

Mapato yasiyozidi Sh.170,000 Hakuna Kodi 

Mapato yanayozidi Sh.170,000 lakini hayazidi 
Sh. 360,000 

9% ya mapato yanayozidi sh. 170,000 

Mapato yanayozidi Sh. 360,000 lakini hayazidi 
Sh. 540,000 

Sh.17,100 + 20% ya mapato 
yanayozidi Sh.360,000 

Mapato yanayozidi Sh. 540,000 lakini hayazidi 
Sh. 720,000 

Sh.53,100 + 25% ya mapato 
yanayozidi Sh. 540,000 

Mapato yanayozidi Sh.720,000 Sh.98,100 + 30% ya mapato 
yanayozidi Sh. 720,000 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
 

Jedwali Na.  2: Utozaji kodi kwasasa 
Mapato kwa Mwezi Kiwango cha Kodi 

Mapato yasiyozidi 270,000/= Hakuna Kodi 

Mapato yanayozidi 270,000/= lakini yasiyozidi 
Tshs. 520,000/= 

9% ya mapato kinachozidi Tshs. 
270,000/= 

Mapato yanayozidi 520,000/=lakini 
yasiyozidi 760,000/= 

Tshs. 22,500/= + 20% ya mapato 
yanayozidi 520,000/= 

Mapato yanayozidi 760,000/=lakini 
yasiyozidi 1,000,000/= 

Tshs. 70,500/= + 25% ya mapato 
yanayozidi 760,000/= 

Mapato yanayozidi 1,000,000/= Tshs. 130,500/= + 30% ya mapato 
yanayozidi 1,000,000/= 

Zingatia:Kima cha chini: kipato kwa mwaka kisichozidi Ths 3,240,000/= hakuna kodi 
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Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

Aidha, pamoja na kuipongeza serikali kwa kazi nzuri iliyofanya na kuchukua hatua 
kwenye mabadiliko ya jedwali la kodi ya kipato. Bado tunaiomba serikali iendelee 
kuboresha jedwali la kodi ili kumpatia nafuu zaidi mfanyakazi kwa kuongeza kima cha 
chini cha mshahara kutoka shilingi 270,000 kilichopo sasa hadi kufikia shilingi 360,000; 
Jedwali namba 3 linafafanua kwa kina mapendekezo yetu kuhusiana na kodi ya kipato 
cha ajira. Mapendekezo haya yamezingatia mifumo ya kodi ya nchi nyingine za Afrika 
Mashariki na za kusini mwa jangwa la sahara kulingana na ukuaji wa uchumi wa nchi, 
pia kukabiliana na mfumuko wa bei. 

Jedwali Na.  3: Mapendekezo ya utozaji kodi baada ya Mabadiliko 

Kodi ya Mapato ya mtu binafsi (Tanzania Bara) – Tunayopendekeza 

Mapato kwa Mwezi Kiwango cha Kodi 
Mapato yasiyozidi Sh.360,000 Hakuna Kodi 
Mapato yanayozidi Sh.360,000 
lakini hayazidi Sh. 540,000 

9% ya mapato yanayozidi sh. 360,000 

Mapato yanayozidi Sh. 540,000 
lakini hayazidi Sh. 780,000 

Sh.27,900+ 20% ya mapato yanayozidi 
Sh.540,000 

Mapato yanayozidi Sh. 780,000 
lakini hayazidi Sh. 1,020,000 

Sh.118,500 + 25% ya mapato yanayozidi Sh. 
780,000 

Mapato yanayozidi Sh.1,020,000 Sh.228,375 + 30% ya mapato yanayozidi Sh. 
1,020,000 

Chanzo: Maoni ya THTU 2021/2022 
 
8. Mapendekezo ya mabadiliko ya ada na tozo mbali mbali. 

Katika kupanua wigo wa ukusanyaji mapato ya serikali na kuwezesha serikali kuweza 
kuhudumia zaidi wananchi wake, tunashauri mabadiliko yafuatayo kwenye tozo na ada 
mbali mbali. 

 
 
Jedwali Na.  4: Ada za huduma ya Bandari 

Chanzo cha kodi Iliyopo Inayopendekezwa Badiliko 
Kwa wasafiri wakazi TZS 500 TZS 700 40% 
Kwa wageni $ 5 $ 7 40% 

 
Jedwali Na.  5 : Ada za Michezo ya kubahatisha 
Chanzo cha kodi Iliyopo Inayopendekezwa Badiliko 
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Casino ya Ardhini 18% ya mapato 
baada ya kuondoa 
gharama za washindi 

25% ya mapato 
baada ya kuondoa 
gharama za 
washindi 

7% 

Casino ya Mitandaoni 25% ya mapato 
baada ya kuondoa 
gharama za washindi 

30% ya mapato 
baada ya kuondoa 
gharama za 
washindi 

5% 

Kodi kwenye ushindi 20% ya mapato 
baada ya kuondoa 
gharama za washindi 

30% ya mapato 
baada ya kuondoa 
gharama za 
washindi 

10% 

Kodi kwenye ushindi 
kwenye Casino 

12% kwa mapato ya 
Casino 

15% kwa mapato 
ya Casino 

3% 

 

9. Mfanyakazi na mfumuko wa bei. 

Mfumuko wa bei ni suala muhimu sana kwa mfanyakazi na wananchi wengine kwani 
lina athari kwenye kipato na nguvu ya manunuzi. THTU inaipongeza serikali kwa 
kuendelea kudhibiti mfumuko wa bei wa bidhaa na huduma, lakini inashauri serikali 
kuendelea kudhibiti mfumuko wa bei ili kipato cha mfanyakazi kiwe na tija. 

Kwa kipindi cha mwaka ulioisha mfumuko wa bei upo kwenye tarakimu moja na udhibiti 
wake umeendeleakama inavyoainishwa hapa chini kutoka kwenye ofisi ya taifa ya 
takwimu. 

Jedwali Na.  6: Mfumuko wa bei 
 

Na.

 

KUNDI (MAIN GROUP) 

Mizania 
(Weight) 

Oktoba, 
2019 

Septemba, 
2020 

Oktoba, 
2020 

Badiliko

la 
mwezi 
mmoja 

Badiliko

la 
miezi 

12 
1 Vyakula na vinywaji 

baridi. 
38.5 119.30 123.27 123.33 0.0 3.4 

2 Vinywaji vyenye kilevi 
na bidhaa za 

tumbaku. 

3.7 110.63 109.93 109.93 0.0 -0.6 

3 Mavazi ya nguo na 
viatu. 

8.3 112.39 114.75 114.63 -0.1 2.0 
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4 Nishati, Maji na Makazi. 11.6 139.28 151.62 150.65 -0.6 8.2 
5 Samani, vifaa vya 

nyumbani na 

ukarabati wa nyumba. 

6.3 112.07 113.84 113.78 -0.1 1.5 

6 Gharama za Afya. 2.9 109.55 110.49 110.50 0.0 0.9 
7 Usafirishaji. 12.5 105.29 107.44 107.41 0.0 2.0 
8 Mawasiliano. 5.6 96.26 96.67 96.65 0.0 0.4 
9 Utamaduni na 

Burudani. 
1.6 104.04 104.70 104.71 0.0 0.6 

10 Elimu. 1.5 107.68 109.03 109.03 0.0 1.3 
11 Hoteli na Migahawa. 4.2 110.63 112.44 112.44 0.0 1.6 
12 Bidhaa na huduma 

nyinginezo. 
3.1 109.46 110.39 110.40 0.0 0.9 

JUMLA – FAHIRISI 
BIDHAA ZOTE 

100.00 115.84 119.54 119.43 -0.1 3.1 

Makundi Mengine Teule 
1 Vyakula—

vikijumuisha 
vyakula vilivyoliwa 
nyumbani na 

migahawani. 

 

37.1 

 

122.92 

 

128.33 

 

128.38 

 

0.0 

 

4.4 

2 Nishati na Mafuta—
kundi hili 

linajumuisha 
umeme na aina 
nyingine za nishati 
zinazotumika 
nyumbani pamoja 
na petroli na dizeli. 

 

 

8.7 

 

 

150.96 

 

 

160.80 

 

 

159.57 

 

 

-0.8 

 

 

5.7 

3 Fahirisi za bidhaa na 
huduma zote 

za jamii isipokuwa 
vyakula. 

62.9 114.64 118.32 118.11 -0.2 3.0 

4 Fahirisi za bidhaa na 
huduma zote 

za jamii isipokuwa 
vyakula, nishati na 
mafuta. 

 

54.3 

 

108.82 

 

111.52 

 

111.48 

 

0.0 

 

2.4 

Chanzo: ofisi ya taifa ya Takwimu 2020. 



 

 

Kielelezo Na 2 kinaonesha kuwa fahirisi (index) za bei zimekuwa na mwenendo imara 
kutoka mwezi Oktoba, 2019 hadi
wa Bei ulikuwa kati ya asilimia 3.1 kwa mwezi Septemba na Oktoba, 2020 na asilimia 
3.8 kwa mwezi Novemba na Desemba 2020. Pamoja na jambo hili zuri bado tunaamini 
serikali ikiboresha zaidi maslahi ya wafan
na kukabiliana na mfumuko wa bei ambao kimsingi huwa ni tishio kwao kwa 
kulinganisha kati ya kipato na uhalisi wa bei ambazo zipo sokoni.

 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

10. Maoni ya THTU juu ya nyongeza ya mish
mpya 

Tunatambua juhudi kubwa zinazofanywa na serikali katika kuboresha maisha ya 
watanzania wakiwemo wafanyakazi wa umma
ufanyaji kazi sekta bianfsi. Kazi kubwa imefanywa kwenye kuboresha miundo
nakwa lengo la kuchochea mazingira ya uwekezaji na biashara. Pamoja na hayo bado
tunaiomba serikali ione umuihmu wa ku
bajeti ya mwaka 2021/2022 ili kuboresha zaidi maslahi yao na kuwapatia motisha zaidi 
kwenye kulitumikia taifa. 

Kielelezo Na. 2: Farihisi za Bei
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kinaonesha kuwa fahirisi (index) za bei zimekuwa na mwenendo imara 
kutoka mwezi Oktoba, 2019 hadi mwezi Oktoba, 2020. Katika kipindi hicho, Mfumuko 
wa Bei ulikuwa kati ya asilimia 3.1 kwa mwezi Septemba na Oktoba, 2020 na asilimia 
3.8 kwa mwezi Novemba na Desemba 2020. Pamoja na jambo hili zuri bado tunaamini 
serikali ikiboresha zaidi maslahi ya wafanyakazi, wataishi kwa uhakika wa kipato chao 
na kukabiliana na mfumuko wa bei ambao kimsingi huwa ni tishio kwao kwa 
kulinganisha kati ya kipato na uhalisi wa bei ambazo zipo sokoni. 

hanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

Maoni ya THTU juu ya nyongeza ya mishahara kwa wafanyakazi

Tunatambua juhudi kubwa zinazofanywa na serikali katika kuboresha maisha ya 
watanzania wakiwemo wafanyakazi wa umma na kuweka mazingira wezeshi ya 

. Kazi kubwa imefanywa kwenye kuboresha miundo
mazingira ya uwekezaji na biashara. Pamoja na hayo bado

ione umuihmu wa kuongeza mishahara kwa wafanyakazi kwenye 
bajeti ya mwaka 2021/2022 ili kuboresha zaidi maslahi yao na kuwapatia motisha zaidi 

Kielelezo Na. 2: Farihisi za Bei 

kinaonesha kuwa fahirisi (index) za bei zimekuwa na mwenendo imara 
mwezi Oktoba, 2020. Katika kipindi hicho, Mfumuko 

wa Bei ulikuwa kati ya asilimia 3.1 kwa mwezi Septemba na Oktoba, 2020 na asilimia 
3.8 kwa mwezi Novemba na Desemba 2020. Pamoja na jambo hili zuri bado tunaamini 

yakazi, wataishi kwa uhakika wa kipato chao 
na kukabiliana na mfumuko wa bei ambao kimsingi huwa ni tishio kwao kwa 

ahara kwa wafanyakazi na ajira 

Tunatambua juhudi kubwa zinazofanywa na serikali katika kuboresha maisha ya 
na kuweka mazingira wezeshi ya 

. Kazi kubwa imefanywa kwenye kuboresha miundombinu 
mazingira ya uwekezaji na biashara. Pamoja na hayo bado, 

ongeza mishahara kwa wafanyakazi kwenye 
bajeti ya mwaka 2021/2022 ili kuboresha zaidi maslahi yao na kuwapatia motisha zaidi 



 

 

Kwa mujibu wa wizara ya fedha, katika mwaka 2021/22, Serikali inatarajia kukusanya 
na kutumia jumla ya shilingi trilioni 36.26 sawa na ongezeko la asilimia 4.0 
ikilinganishwa na bajeti ya mwaka 2020/21 ya shilingi trilioni 34.88. Katika
nchi inakuwa na uwezo wa kujitegemea serikali imeainisha lengo la kukusanya mapato 
ya ndani (ikijumuisha mapato ya Halmashauri) shilingi trilioni 26.03 mwaka 2021/22 
kutoka makadirio ya shilingi trilioni 24.07 mwaka 2020/21. 
zaidi. 

Kielelezo Na. 3 Makadirio ya Mapato ya Ndani

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango (2021)
 

Kwa Muktadha huu, tunaishauri
(Annual Increments) kwa wafanyakazi ili kuboresha zaidi maisha yao kama
serikali imeendelea kuonyesha ku

Juhudi kubwa imefanywa na kuzingatia ushauri kwenye jedwali la kodi za mapato kwa 
wafanyakazi (PAYE – Tax Brackets) ambapo mabadiliko yamewanufaisha wafanyakazi 
kwenye unafuu wa kodi, lakini bado ni ombi la wafanyakazi kwamba serikali
naitenge bajeti kwaajili ya nyongeza ya mishahara ili kuendana na uhalisia wa hali ya 
maisha na mfumuko wa bei.
serikali kwa kipindi cha miaka minne kuanzia 2020/2021 hadi 2023/2024.
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Kwa mujibu wa wizara ya fedha, katika mwaka 2021/22, Serikali inatarajia kukusanya 
na kutumia jumla ya shilingi trilioni 36.26 sawa na ongezeko la asilimia 4.0 
ikilinganishwa na bajeti ya mwaka 2020/21 ya shilingi trilioni 34.88. Katika
nchi inakuwa na uwezo wa kujitegemea serikali imeainisha lengo la kukusanya mapato 
ya ndani (ikijumuisha mapato ya Halmashauri) shilingi trilioni 26.03 mwaka 2021/22 
kutoka makadirio ya shilingi trilioni 24.07 mwaka 2020/21. KielelezoNa.3

3 Makadirio ya Mapato ya Ndani 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango (2021) 

shauri serikali kufikiria nyongeza ya mishahara ya mwaka 
(Annual Increments) kwa wafanyakazi ili kuboresha zaidi maisha yao kama
serikali imeendelea kuonyesha kusisitiza wakati wote juu ya suala hili. 

Juhudi kubwa imefanywa na kuzingatia ushauri kwenye jedwali la kodi za mapato kwa 
Tax Brackets) ambapo mabadiliko yamewanufaisha wafanyakazi 

wa kodi, lakini bado ni ombi la wafanyakazi kwamba serikali
tenge bajeti kwaajili ya nyongeza ya mishahara ili kuendana na uhalisia wa hali ya 

maisha na mfumuko wa bei. Kielelezo Na. 4 kinaonyesha makisio ya matumizi ya 
iaka minne kuanzia 2020/2021 hadi 2023/2024.

Kwa mujibu wa wizara ya fedha, katika mwaka 2021/22, Serikali inatarajia kukusanya 
na kutumia jumla ya shilingi trilioni 36.26 sawa na ongezeko la asilimia 4.0 
ikilinganishwa na bajeti ya mwaka 2020/21 ya shilingi trilioni 34.88. Katika kuhakikisha 
nchi inakuwa na uwezo wa kujitegemea serikali imeainisha lengo la kukusanya mapato 
ya ndani (ikijumuisha mapato ya Halmashauri) shilingi trilioni 26.03 mwaka 2021/22 

KielelezoNa.3 linafafanua 

 

serikali kufikiria nyongeza ya mishahara ya mwaka 
(Annual Increments) kwa wafanyakazi ili kuboresha zaidi maisha yao kama ambavyo 

Juhudi kubwa imefanywa na kuzingatia ushauri kwenye jedwali la kodi za mapato kwa 
Tax Brackets) ambapo mabadiliko yamewanufaisha wafanyakazi 

wa kodi, lakini bado ni ombi la wafanyakazi kwamba serikali ipange 
tenge bajeti kwaajili ya nyongeza ya mishahara ili kuendana na uhalisia wa hali ya 

aonyesha makisio ya matumizi ya 
iaka minne kuanzia 2020/2021 hadi 2023/2024. 



 

 

Kielelezo Na.  2 : Makisio ya Matumizi

THTU ina imani na serikali katika mapendekezo ya makadirio ya matumizi (kama 
inavyofafanuliwa katika Kielelezo 
wafanyakazi na kuwapatia motisha zaidi.

11. Umuhimu wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika kuboresho 
Makusanyo Mapato na Matumizi

Maeneo muhimu ambayo serikali inashauriwa izidi kuangazia katika kuongeza mapato 
(uwepo wa mbinu bunifu, rafiki, shirikishi na za kimkakati), kama ifuatavyo: 

a) Kujenga mazingira wezeshi ili kuimarisha matumizi ya TEHAMA kama nyezo ya 
kufungua fursa za uchumi wa kidigitali na mapinduzi ya nne ya viwanda kama 
chachu ya mapato ya ndani na nje. Katika kuliangazia su
yafuatayo: - 

1) Kuondoa vikwazo katika matumizi ya TEHAMA katika kuwezesha ufanisi 
katika kufanya biashara. Maboresho yafanyike katika kupunguza tozo za 
usajili na uendeshaji wa miundombinu ya TEHAMA yenye tija ya kuzalisha 
fursa mpya za ajira. Mfano, kuondolewa kwa ada za usajili kwa wazalishaji 
wa maudhui na gharama za huduma ya mtandao wa mawasiliano (internet). 
Kwa upande wa wazalishaji wa maudhui mtandaoni tozo zifanyike kulingana 
na mapato wanayoyapata.

2) Kutengeneza uwezo wa nda
kutengeneza ajira mpya, kuimarisha usalama wa mawasiliano na ubora wa 
vifaa vya TEHAMA vinavyotumiwa nchini. Katika hili tunaishauri serikali 
kupitia Wizara husika kuviwezesha vyuo vya kati, pamoja na tume ya sayansi 
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: Makisio ya Matumizi 

imani na serikali katika mapendekezo ya makadirio ya matumizi (kama 
ielelezo Namba 4) itaendelea kuboresha maslahi ya 

wafanyakazi na kuwapatia motisha zaidi. 

Umuhimu wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika kuboresho 
Makusanyo Mapato na Matumizi 

Maeneo muhimu ambayo serikali inashauriwa izidi kuangazia katika kuongeza mapato 
iki, shirikishi na za kimkakati), kama ifuatavyo: 

Kujenga mazingira wezeshi ili kuimarisha matumizi ya TEHAMA kama nyezo ya 
kufungua fursa za uchumi wa kidigitali na mapinduzi ya nne ya viwanda kama 
chachu ya mapato ya ndani na nje. Katika kuliangazia suala hili THTU inapendekeza 

Kuondoa vikwazo katika matumizi ya TEHAMA katika kuwezesha ufanisi 
katika kufanya biashara. Maboresho yafanyike katika kupunguza tozo za 
usajili na uendeshaji wa miundombinu ya TEHAMA yenye tija ya kuzalisha 

ya za ajira. Mfano, kuondolewa kwa ada za usajili kwa wazalishaji 
wa maudhui na gharama za huduma ya mtandao wa mawasiliano (internet). 
Kwa upande wa wazalishaji wa maudhui mtandaoni tozo zifanyike kulingana 
na mapato wanayoyapata. 
Kutengeneza uwezo wa ndani wa kuzalisha vifaa vya TEHAMA ili 
kutengeneza ajira mpya, kuimarisha usalama wa mawasiliano na ubora wa 
vifaa vya TEHAMA vinavyotumiwa nchini. Katika hili tunaishauri serikali 
kupitia Wizara husika kuviwezesha vyuo vya kati, pamoja na tume ya sayansi 

 

imani na serikali katika mapendekezo ya makadirio ya matumizi (kama 
sha maslahi ya 

Umuhimu wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika kuboresho 

Maeneo muhimu ambayo serikali inashauriwa izidi kuangazia katika kuongeza mapato 
iki, shirikishi na za kimkakati), kama ifuatavyo: - 

Kujenga mazingira wezeshi ili kuimarisha matumizi ya TEHAMA kama nyezo ya 
kufungua fursa za uchumi wa kidigitali na mapinduzi ya nne ya viwanda kama 

ala hili THTU inapendekeza 

Kuondoa vikwazo katika matumizi ya TEHAMA katika kuwezesha ufanisi 
katika kufanya biashara. Maboresho yafanyike katika kupunguza tozo za 
usajili na uendeshaji wa miundombinu ya TEHAMA yenye tija ya kuzalisha 

ya za ajira. Mfano, kuondolewa kwa ada za usajili kwa wazalishaji 
wa maudhui na gharama za huduma ya mtandao wa mawasiliano (internet). 
Kwa upande wa wazalishaji wa maudhui mtandaoni tozo zifanyike kulingana 

ni wa kuzalisha vifaa vya TEHAMA ili 
kutengeneza ajira mpya, kuimarisha usalama wa mawasiliano na ubora wa 
vifaa vya TEHAMA vinavyotumiwa nchini. Katika hili tunaishauri serikali 
kupitia Wizara husika kuviwezesha vyuo vya kati, pamoja na tume ya sayansi 
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katika kufikia lengo hili. Sambamba na hili, THTU inaishauri serikali iwekeze 
katika kujenga uwezo wa uchakataji wa taka za kieletroniki ili kulinda 
mazingira ya asili. 

3) Kuongeza kasi ya utekelezaji wa anuani za makazi na postikadi katika mikoa 
na majiji yote ili kuchochea fursa za kibiashara katika majukwaa ya 
kieletroniki. 

4) Kuongeza uwekezaji katika tafiti za serikali mtandao na matumizi ya 
TEHAMA katika biashara ili kuibua fursa za kuboresha ufanisi zaidi kuliko 
ilivyo sasa. 

5) Kudhibiti uhalifu wa kimtandao ili kuchochea imani na uthabiti wa matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA kwa wadau mbalimbali kuwekeza katika fursa 
zitokanazo na utandawazi. 

6) Tunapendekeza uwepo wa utaratibu maalumu wa kisera wa punguzo la kodi 
kwa vifaa wezeshi vya miundombinu ya TEHAMA kwa taasisi za umma na 
makampuni yanayochipukia. Hii itaongeza motisha na kuchochea kasi katika 
matumizi ya TEHAMA yenye viwango kuelekea uchumi wa kidigitali na 
mapinduzi ya nne ya viwanda. 

7) Tunapendekeza kuongeza matumizi ya TEHAMA mamboleo katika 
kukusanya na kuchakata data ili kuongeza intelijensia ya ukusanyaji na 
usimamizi wa mapato kwa ufanisi zaidi. 

8) Tunapendekeza kuboresha mazingira ya kuvutia wawekazaji hasa 
makampuni makubwa ya TEHAMA kuja kuwekeza nchini. Hii itachagiza ajira 
mpya, ukuaji wa kodi ya mapato na pia ukuaji wa matumizi ya tekenolojia 
katika nyanja mbalimbali za uchumi. 

b) Kupunguza changamoto zinazohusiana na mazingira ya kufanyia biashara na 
uwekezaji nchini. Kupungua kwa changamoto hizi kutachangia kukuza biashara 
zilizopo (kukuza mitaji) na pia kuvutia wawekezaji wapya na kupanua wigo wa 
vyanzo vya mapato ya serikali. Baadhi ya changamoto ambazo zinapaswa 
kumulikwa zaidi ni hizi zifuatazo: 

1) Muingiliano wa majukumu na wingi wa mamlaka za udhibiti katika kuidhinisha 
na kutoa hati, vibali na vyeti kwenye shughuli za uwekezaji na biashara. 
Katika kutatua changamoto hii tunapendekeza matumizi sahihi ya TEHAMA 
inayounganisha huduma za taasisi mbali mbali mahususi ili kupunguza 
ukubwa wa changamoto hizi na kuboresha huduma kwa wadau. 

2) Urahisishaji wa upatikanaji wa taarifa zinazohusiana na fursa za uwekezaji 
utajenga mazingira rafiki na yenye kuchochea uwekezaji mpya. 
Tunapendekeza uanzishwaji wa daftari la kielekroniki litakalowezesha 
upatikanaji wa taarifa za uwekezaji kwa urahisi zaidi kuliko ilivyo sasa. 
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3) Kurahisisha mchakato wa kuhamisha biashara (TIN number) kutoka mkoa 
mmoja hadi mwingine. Kwasasa, uratibu wa mchakato huu hauko rafiki kwa 
mteja hivyo huhatarisha uhai wa biashara au ukwepaji wa kodi. 
Tunapendekeza mchakato huu uweze kufanywa kielektroniki ili kuongeza 
ufanisi wake. 

4) Hali ya amani na utulivu nchini ni nyenzo madhubuti ya kuvutia wawekezaji 
na kuongeza mapato ya nchi. Aidha, ripoti mbali mbali mfano ripoti ya uhalifu 
na hali ya usalama ya mwaka 2020 ililitaja jiji la Dar es Salaam kama eneo 
lenye hali ya juu ya uhalifu “CRITICAL”. Tunapendekeza uimarishwaji wa hali 
ya usalama kwa kutumia TEHAMA mamboleo katika kuzuia na kutambua 
matukio ya kihalifu. 

5) Kupanua wigo wa taarifa zitokanazo na matumizi ya mashine za kielektroniki 
za kodi (EFD) ziweze kuwanufaisha walipa kodi kwa kuhifahdi taarifa za 
ulipaji kodi. Hii itaongeza ufanisi katika uhifadhi wa kumbukumbu zinazoakisi 
uhalisia wa mapato na mwenendo wa biashara husika. 

c) Sekta ya utalii ni miongoni mwa sekta muhimu zinazochangia pato kubwa la taifa. 
Yafuatayo ni mapendekezo ya namna inavyoweza kuchochea tija katika sekta hii. 

1) Matumizi yakinifu ya TEHAMA katika sekta ya utalii yanaweza kuongeza tija 
na mapato. Ili kuongeza tija katika sekta ya utalii kupitia TEHAMA 
tunapendekeza kuongeza muonekano “visibility” ya vivutio vya kitalii kupitia 
mitandao ya intaneti. Sambamba na hilo, juhudi ziongezwe katika kuongeza 
upatikanaji wa maudhui ya ndani zinazoweza kuitangaza Tanzania kimataifa 
na hatimaye kuongeza mapato ya utalii. 

2) Tunapendekeza kuongeza ufanisi wa kanzindata ya taarifa za watalii 
wanaotembelea vivutio vya ndani ili kuwezesha kuvutia watalii wapya kupitia 
wavuti na mitandao ya kijamii. Hali kadhalika, uchakataji wa taarifa za utalii 
kwa kutumia TEHAMA mamboleo utasaidia kuongeza ufanisi wa mipango 
mikakati ya kuimarisha vivutio vyetu na masoko ya bidhaa za utalii. 

3) Pamoja na kupungua kwa matukio ya ujangili wa wanyama pori katika miaka 
ya karibuni, tunazidi kupendekeza kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika 
ulinzi na ufuatiliaji wa wanyapori ambao ni rasilimali kuu ya utalii. 

d) Matumizi ya kimkakati ya TEHAMA yataleta tija katika sekta ya kilimo na mifugo. 
Yafuatayo ni mapendekezo ya THTU ya namna TEHAMA inavyoweza kuchochea 
tija katika sekta hii: 

1) Kuboresha uratibu wa mifumo ya taarifa mbalimbali ikiwemo masoko, bei, hali 
ya hewa na pembejeo kwa wakulima kupitia mifumo ya kielektroniki. Hii 
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itaondoa unyonyaji unaofanywa na madalali (middlemen) kwenye soko la 
mazao, na kuboresha matokeo ya kilimo. 

2) Kutumia mifumo ya TEHAMA kuboresha upatikanaji wa pembejeo zenye 
ubora unaokubalika kwa ajili ya matokeo bora ya uzalishaji. 

3) Uanzishwaji wa minada ya mazao kupitia majukwaa rasmi ya kielektroniki (e-
auctions platforms). Hii itaongeza wigo, ushindani na uwazi katika ununuzi wa 
mazao ya kilimo na mifugo na kuongeza kodi inayopatikana na sekta ya 
kilimo na mifugo. 

4) Kutumia mifumo ya kielektroniki katika kuboresha miundombinu ya maghala 
bora ya kuhifadhia mazao mbalimbali na kuanzisha stakabadhi za 
kielektroniki ya mazao ghalani. Hii itasaidia kuwawezesha wakulima kuwa na 
ufanisi zaidi ikiwa na pamoja na kukidhi vigezo vya kukopesheka. Vile vile 
uwepo wa mifumo madhubuti ya taarifa kuhusiana na mazao na maghala. Hili 
litavijengea vyama vya ushirika uwezo wa kutafuta masoko ya mazao ya 
wakulima ndani na nje ya nchi. 

5) Kutumia data za satelaiti hususani takwimu za uchunguzi wa dunia (Earth 
Observation) katika kuchakata taarifa zinazohusu ufuatiliaji wa ukuaji na 
uzalishaji wa mazao ya kilimo ili kuweza kuwa na makisio sahihi ya uzalishaji 
na kuweka mipango mikakati thabiti mfano kuwaunganisha wakulima 
wadogowadogo na soko la uhakika. Hali kadhalika, matumizi ya data na 
TEHAMA mamboleo yanaweza kuongeza ufanisi wa kuwaunganisha 
wakulima na wataalamu wa kilimo kwa lengo la kuchagiza uzalishaji 
kitaalamu. 

e) Sekta ya maji ni muhimu na wezeshi katika ukuaji wa sekta nyingine muhimu za 
uchumi, lakini sekta hii bado inakumbwa na changamoto nyingi ikiwepo usimamizi 
usio madhubuti wa mapato, ujenzi na uhifadhi wa vyanzo vya maji na miundombinu 
yake. Tunapendekeza yafuatayo ili kuongeza tija katika sekta hii muhimu. 

1) Kuongeza matumizi ya mifumo ya kieletroniki katika kusimamia vyanzo vya 
maji, ikiwemo mifumo ya kulinda, kufuatilia na kubaini upotevu wa rasilimali 
maji pamoja na ubora wa viwango vya maji katika vyanzo. 

2) Kuimarisha uthabiti wa matumizi ya mifumo ya kieletroniki katika ukusanyaji 
na usimamizi wa mapato yatokanayo na usambazaji wa huduma za maji. 

3) Tunapendekeza matumizi ya mifumo ya kielekroniki ya kuchakata data kwa 
ajili ya kuratibu mipango ya usimamizi wa maji ili kuimarisha huduma kwa 
namna bora zaidi. 

4) Tunapendekeza matumizi ya data na takwimu mbalimbali sambamba na 
mifumo ya TEHAMA kuchakata uwezekano wa kuibua vyanzo vipya vya maji 
kwa ajili ya sehemu kame ili kuimarisha shughuli za uzalishaji. 
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f) Kuboresha makusanyo na usimamizi wa mapato na matumizi katika sekta ya afya. 
Katika eneo hili, THTU inapendekeza yafuatayo: 

1) Juhudi zaidi zielekezwe kwenye kuziunganisha hospitali na vituo vya afya 
katika kuongeza ukusanyaji wa mapato yatokanayo na huduma za afya. 
Hospitali nyingi ziunganishwe na mifumo ya TEHAMA kwa ajili ya kuongeza 
ufanisi wa mapato. Sambamba na hilo, THTU inapendekeza uunganishwaji 
wa mifumo ya TEHAMA inayohusika na ukusanyaji wa mapato katika 
hospitali ili kuongeza ufanisi katika usimamizi wa huduma za afya kuliko ilivyo 
sasa ambapo kuna mifumo zaidi ya mmoja inayotumika katika hospitali mbali 
mbali za umma. 

2) Tunapendekeza uimarishaji wa kanzidata ya taarifa za wagonjwa nchi nzima 
ili kuimarisha ufanisi na kuwasaidia matabibu kutumia historia sahihi za 
wagonjwa. Hii itasaidia kuimarisha afya ya nguvu kazi na kupunguza 
gharama za matibabu yasiyo sahihi. Hali kadhalika, kanzidata hii itasaidia 
uimarishwaji wa mipango mikakati ya kukabiliana na magonjwa ya milipuko 
na kuboresha upatikanaji wa taarifa kwa ajili ya tafiti mbalimbali. 

3) Usimamizi wa mnyororo wa usambazaji wa madawa uzingatie matumizi 
madhubuti ya TEHAMA ili kupunguza upotevu wa madawa na kuboresha 
upatikanaji wa dawa na uandaaji wa maoteo sahihi ya madawa yanayotolewa 
kwa hospitali za umma kuliko ilivyo sasa. Hii itasaidia kudhibiti ubora wa 
dawa na vifaa tiba vinavyotumika nchini. 

4) Tunapendekeza Bohari kuu ya dawa (Medical Store Department) ijenge 
kanzidata na mfumo jumuishi wa kielektroniki unaohuisha data kutoka vyanzo 
mbalimbali kwa ajili kuboresha ufanisi wa ununuzi wa madawa ili kuepuka 
uagizaji wa madawa usio sahihi. Hii itasaidia kupunguza uchafuzi wa 
mazingira pamoja na gharama kubwa zitokanazo na uteketezaji wa madawa 
yanayofikia muda wa mwisho wa matumizi kabla ya kutumika. 

g) Sekta za Nishati na Madini ni miongoni mwa sekta ambazo zimesimamiwa vizuri na 
serikali ya awamu ya tano. Tunaipongeza serikali kwa kazi nzuri inayofanyika katika 
sekta hizi. Aidha, THTU inapendekeza maboresho yafuatayo: 

1) Upatikanaji wa taarifa za masoko na bei za madini. Hii itasaidia ushindani wa 
sekta ya madini kitaifa na kimataifa. Tunapendekeza uanzishwaji wa jukwaa 
rasmi la kielektroniki litakalotoa taarifa hizi muhimu kwa wadau wa madini. 

2) Matumizi ya TEHAMA mamboleo katika kuboresha upatikanaji wa nishaji kwa 
gharama nafuu (Planning and Management of Grids and Microgrids). 
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3) Matumizi ya TEHAMA mamboleo katika kuboresha uzalishaji na usambazaji 
wa umeme (Smart-grid), hali kadhalika intelijensia ya uzalishaji unaokidhi 
mahitaji ya sasa na ya baadaye (demand and supply forecasting). 

h) Halmashauri za manispaa na majiji kitakwimu zimeendelea kuimarika katika 
makusanyo ya mapato kila mwaka. Walakini bado upo kwenye mbinu zinazotumika 
kufanya makisio ya mapato na utekelezaji wa mipango ya ukusanyaji mapato. 
Tunaamini zipo fursa za kuimarisha ukusanyaji huu zaidi kwa kuongeza ufanisi wa 
makisio na makusanyo kwa kufanya yafuatayo: 

1) Tunashauri maafisa masuuli kuendelea kutumia wakandarasi na watoa 
huduma wanaotumia mashine za kielektroniki za kukusanya mapato na 
ambao wana kumbukumbu safi za kulipa kodi kutoka TRA. Kuanzisha 
utaratibu mzuri kwa wafanyabiashara wadogo kwa kuwawekea kodi ya zuio 
wanapotoa huduma kwa taasisi za serikali. 

2) Kuongeza matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika kuchakata takwimu 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya makisio, ukusanyaji na usimamizi 
wa mapato kwa weledi zaidi. 

3) Kuongeza uwazi wa miundo ya kodi kwenye kila ngazi ili kuondoa 
sintofahamu kwa walipa kodi na kuondoa mianya ya rushwa zitokanazo na 
kodi na kuongeza ulipaji kodi bila shuruti. Mifumo ya kielektroniki itaongeza 
ufanisi kwa sehemu kubwa ikitumika ipasavyo. 

i) Ardhi ni rasilimali muhimu ya uchumi, hivyo ni vema ikasimamiwa kwa weledi ili 
kuwa na tija katika pato la nchi. Tunapendeza ongezeko la matumizi ya kimakakati 
ya TEHAMA mamboleo ili kuongeza ufanisi wa kupanga miji na kupunguza ukuaji 
holela wa miji ambayo hugharimu serikali fedha nyingi kulipa fidia pindi mipango miji 
inapofanywa kwa kuchelewa. Hali kadhalika upangaji wa miji wa mapema 
utaongeza dhamana ya wananchi katika kukopeshwa na taasisi za fedha na pia 
kuvutia uwekezaji. 

Aidha matumizi ya TEHAMA mamboleo pamoja na data za satelaiti za uchunguzi wa 
dunia (Earth Observation) katika kukusanya na kuchakata data za ardhi na majengo 
zitasaidia kubaini makisio ya makuzi ya miji na matumizi ya ardhi. Hii itasaidia 
mamlaka husika kupanga kwa weledi mipango mikakati inayohusu na kuongeza 
vyanzo vya mapato na ufuatiliaji wake. 

12. Hitimisho 

THTU tunaishukuru serikali kwa kuendelea kuthamini mchango wa wafanyakazi katika 
kukuza uchumi wa taifa na maendeleo kwa ujumla, tumeshuhudia hatua mbali mbali 
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zimechukuliwa katika kuboresha maisha ya wafanyakazi na maslahi yao kupitia 
uboreshaji wa miundombinu na maboresho ya sehemu za kufanyia kazi ikiwemo ajira 
mpya. Pamoja na hayo bado tunaisihi serikali yetu pendwa kuendelea kuboresha 
maslahi ya wafanyakazi ikiwa ni pamoja na nyongeza ya mishahara ili kuwapatia 
motisha zaidi na kuongeza ufanisi katika utendaji kazi kuelekea kujenga uchumi imara 
zaidi na wenye fungamanisho na maendeleo ya watu. 
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