
KATIBA YA CHAMA CHA 
WAFANYAKAZI WA TAASISI ZA 

ELIMU YA JUU TANZANIA
(THTU)

Toleo la Mwaka 2020





YALIYOMO
UTANGULIZI................................................................................ viii

SURA YA KWANZA..........................................................................1

JINA, ANUANI NA TAFSIRI.............................................................1
1.	 Jina la Chama.........................................................................1
2.	 Makao Makuu na Anuani ya Chama.......................................2
3.	 Lugha rasmi ya Chama...........................................................2
4.	 Tafsiri.......................................................................................2

SURA YA PILI..................................................................................5

IMANI, MADHUMUNI NA KAZI ZA CHAMA....................................5
5.	 Imani ya Chama......................................................................5
6.	 Madhumuni ya Chama............................................................5
7.	 Ushiriki kwenye shughuli za kisiasa........................................7

SURA YA TATU................................................................................7

UANACHAMA.................................................................................7
8.	 Wajibu wa kutafuta Wanachama na utunzaji wa kumbukumbu..7
9.	 Sifa na Taratibu za kuwa Mwanachama.................................7
10.	 Aina ya Uanachama...............................................................8
11.	 Haki za Mwanachama............................................................8
12.	 Haki za Mwanachama Maalumu ............................................9
13.	 Wajibu wa Mwanachama .....................................................10
14.	 Ushiriki wa Mwanachama katika shughuli za kisiasa.............10
15.	 Michango ya Uanachama.....................................................12
16.	 Uhai wa Mwanachama..........................................................13
17.	 Kadi ya Uanachama na Daftari la Kumbukumbu..................15
18.	 Hatua za kinidhamu na adhabu dhidi ya Mwanachama.......15

SURA YA NNE...............................................................................20

MUUNDO WA CHAMA, UONGOZI, KAMATI NA VIKAO.............20

SEHEMU YA KWANZA .................................................................20

i



NGAZI YA TAIFA ...........................................................................20
19.	 Vyombo Vikuu vya Chama....................................................20
20.	 Muundo wa Mkutano Mkuu...................................................20
21.	 Muundo wa Baraza Kuu la Chama...........................................21
22.	 Muundo wa Kamati Kuu ya Chama Taifa .............................22
23.	 Muundo wa Menejimenti ya Chama .....................................23
24.	 Aina za Vikao vya Mkutano Mkuu wa Chama......................23
25.	 Aina za Vikao vya Baraza Kuu la Chama.............................24
26.	 Vikao vya Kamati Kuu ya Chama.........................................24
27.	 Akidi ya Vikao vya Chama....................................................25

SEHEMU YA PILI...........................................................................25

NGAZI YA TAWI ............................................................................25
28.	 Vyombo Vikuu vya Chama ngazi ya Tawi.............................25
29.	 Muundo wa Uongozi ngazi ya Tawi......................................25
30.	 Kamati za Chama Tawi ........................................................26
31.	 Aina za Vikao........................................................................27
32.	 Utaratibu na Gharama za uendeshaji vikao ..........................27

SURA YA TANO ............................................................................28

KAZI ZA VYOMBO VYA CHAMA..................................................28

SEHEMU YA KWANZA..................................................................28

NGAZI YA TAIFA............................................................................28
33.	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Chama........................................28
34.	 Kazi za Baraza Kuu la Chama...............................................30
35.	 Kazi za Kamati Kuu ya Chama.............................................32
36.	 Utaratibu wa Kuitisha Vikao..................................................34
37.	 Usimamizi wa Mikutano na Kanuni za kuongoza Mikutano..37
38.	 Utaratibu wa kufanya Maamuzi katika Mikutano...................38
39.	 Taratibu za kupiga kura ya kutokuwa na Imani na Kiongozi/

Viongozi................................................................................38

ii



SEHEMU YA PILI...........................................................................39

NGAZI YA TAWI ............................................................................39
40.	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Wanachama...............................39
41.	 Kazi za Halmashauri ya Tawi ...............................................40
42.	 Utaratibu wa Kuitisha vikao ngazi ya Tawi............................41
43.	 Usimamizi wa Mikutano na Kanuni za kuongoza Mikutano..42
44.	 Akidi ya Mikutano..................................................................42
45.	 Utaratibu wa kufanya Maamuzi katika Mikutano..................42
46.	 Utaratibu wa kuandaa agenda za Mikutano.........................42
47.	 Taratibu za kupiga kura ya kutokuwa na Imani na Kiongozi/

Viongozi................................................................................43

SEHEMU YA TATU.........................................................................44

KAMATI YA WANAWAKE TAIFA NA MKUTANO MKUU WA 
WANAWAKE TAIFA ......................................................................44
48.	 Muundo wa Kamati ya Wanawake Taifa...............................44
49.	 Mkutano Mkuu wa Wanawake Taifa......................................44
50.	 Kazi za Kamati ya Wanawake Taifa......................................45
51.	 Aina za vikao na Taratibu za Kuitisha vikao..........................47

SURA YA SITA...............................................................................48

KAZI ZA VIONGOZI WA CHAMA ..................................................48

SEHEMU YA KWANZA .................................................................48

NGAZI YA TAIFA ...........................................................................48
52.	 Kazi za Mwenyekiti wa Chama Taifa.....................................48
53.	 Katibu Mkuu..........................................................................49
54.	 Naibu Katibu Mkuu...............................................................50
55.	 Mweka Hazina wa Chama Taifa............................................51
56.	 Kazi za Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa..........51
57.	 Kazi za Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Taifa.....52

iii



SEHEMU YA PILI...........................................................................53

NGAZI YA TAWI .............................................................................53
58.	 Kazi za Mwenyekiti...............................................................53
59.	 Kazi za Katibu.......................................................................54
60.	 Kazi za Mweka Hazina..........................................................54
61.	 Kazi za Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Tawi..........54
62.	 Kazi za Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Tawi......55
63.	 Mjumbe Kamati ya Wanawake Tawi.....................................55
64.	 Mwakilishi/Wawakilishi wa Wanachama katika Halmashauri 

ya Tawi..................................................................................55
65.	 Mwakilishi/Wawakilishi wa Tawi katika Mkutano Mkuu wa 

Chama Taifa..........................................................................55

SURA YA SABA.............................................................................56

TARATIBU ZA UCHAGUZI............................................................56

SEHEMU YA KWANZA .................................................................56

UCHAGUZI NGAZI YA TAIFA .......................................................56
66.	 Aina za Uchaguzi..................................................................56
67.	 Nafasi zitakazopigiwa kura...................................................57
68.	 Utaratibu wa kuteua au kupendekeza wagombea................58
69.	 Sifa za Wapigakura...............................................................59
70.	 Sifa za Wagombea................................................................59
71.	 Taratibu za usimamizi wa Uchaguzi......................................59
72.	 Kutangaza matokeo ya Uchaguzi na Kuapishwa Uongozi...61
73.	 Uteuzi wa Wajumbe wa Kamati Kuu ya Chama Taifa...........63
74.	 Taratibu za kujaza nafasi iliyo wazi.......................................64

SEHEMU YA PILI...........................................................................65

UCHAGUZI NGAZI YA TAWI.........................................................65
75.	 Muda wa Uchaguzi na Nafasi zitakazopigiwa kura...............65
76.	 Utaratibu wa kuteua au kupendekeza wagombea................65
77.	 Sifa za Wagombea................................................................66

iv



78.	 Sifa za Wapigakura...............................................................66
79.	 Taratibu za usimamizi wa Uchaguzi......................................66
80.	 Kutangaza matokeo ya Uchaguzi..........................................67

SURA YA NANE.............................................................................68

MASUALA YA FEDHA...................................................................68

SEHEMU YA KWANZA..................................................................68

MASUALA YA FEDHA NGAZI YA TAIFA ......................................68
81.	 Kamati ya Kudumu ya Fedha na Mipango............................68
82.	 Vyanzo vya mapato..............................................................69
83.	 Utunzaji na Usimamizi wa fedha...........................................70
84.	 Mwaka wa fedha, Maandalizi ya bajeti ya Chama na 

uidhinishwaji wa bajeti...........................................................70
85.	 Ukaguzi wa fedha na mali za Chama....................................71
86.	 Uwajibikaji kwenye masuala ya fedha...................................72
87.	 Utaratibu wa Utoaji Posho....................................................72

SEHEMU YA PILI...........................................................................73

MASUALA YA FEDHA NGAZI YA TAWI........................................73
88.	 Vyanzo vya mapato...............................................................73
89.	 Utunzaji na Usimamizi wa fedha...........................................74
90.	 Maandalizi ya bajeti ya Chama na uidhinishwaji wa bajeti....74
91.	 Waidhinishaji wa fedha.........................................................75
92.	 Ukaguzi wa fedha na mali za Chama...................................75
93.	 Uwajibikaji kwenye masuala ya fedha..................................76
94.	 Utaratibu wa Utoaji Posho.....................................................76

SURA YA TISA...............................................................................76

BARAZA LA WADHAMINI.............................................................76
95.	 Muundo wa Baraza la Wadhamini........................................76
96.	 Sifa za Wajumbe wa Baraza la Wadhamini..........................77
97.	 Kazi za Baraza la Wadhamini...............................................78
98.	 Haki za Baraza la Wadhamini...............................................78

v



99.	 Ukomo wa Ujumbe wa Baraza la Wadhamini.......................79

SURA YA KUMI..............................................................................80

TARATIBU ZA AJIRA, UTUMISHI NA USIMAMIZI WA WATENDAJI...80
100.	 Aina za ajira na nafasi za kuajiriwa.......................................80
101.	 Nafasi ya Katibu Mkuu katika usimamizi wa Watumishi.......81
102.	 Utaratibu wa kuandaa Mikataba ya Ajira..............................82
103.	 Uhai wa Kanuni za Utumishi.................................................82
104.	 Utaratibu wa ajira wa Katibu Mkuu........................................83
105.	 Muda wa ajira na Sifa za uteuzi kuwa Katibu Mkuu..............84

SURA YA KUMI NA MOJA............................................................84

TARATIBU ZA USHIRIKIANO   NA VYAMA AU TAASISI NYINGINE..84
106.	 Ushirikiano na Taasisi za Serikali..........................................84
107.	 Ushirikiano na Vyama rafiki au vyenye mlengo sawa...........85
108.	 Utaratibu wa kuunganisha vyama.........................................85
109.	 Uwakilishi kwenye mialiko mbalimbali..................................86

SURA YA KUMI NA MBILI.............................................................86

TARATIBU ZA UTATUZI WA MIGOGORO NDANI YA CHAMA....86
110.	 Taratibu za kutatua Migogoro ndani ya Tawi.........................86
111.	 Taratibu za kutatua Migogoro Taifa.......................................86

SURA YA KUMI NA TATU..............................................................87

MIGOGORO YA KIKAZI, TARATIBU ZA MIJADALA NA MAAMUZI..87
112.	 Taratibu za kutambua mgogoro wa Kikazi ndani ya Tawi.....87
113.	 Ushiriki wa Chama katika Migogoro ya kazi Kitaifa...............88
114.	 Wajibu wa Kamati Kuu kwenye Masuala ya Migogoro ya Kazi..88

SURA YA KUMI NA NNE................................................................88

MENGINEYO..................................................................................88
115.	 Utaratibu wa Kutengeneza Kanuni........................................88
116.	 Taratibu ya ada ya uwakala...................................................89

vi



117.	 Kipindi cha Mpito...................................................................89
118.	 Utaratibu wa Kufanya Mabadiliko ya Katiba.........................90

 

vii



UTANGULIZI

KWA KUWA sisi Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania 
tunaamini katika mshikamano kuwa ndiyo nguzo imara ya kupaza 
sauti za wafanyakazi katika eneo la kazi;
KWA KUWA sisi Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania 
tunaamini kuwa ndani ya mshikamano wetu tunaweza kuimarisha 
usawa na kwamba mshikamano huu ni uti wa mgongo wa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii ndani ya nchi yetu;
KWA KUWA sisi Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania 
tunaamini kuwa ubora wa kazi na malipo linganifu ya ujira vinaenda 
sambamba na kuboreshwa kwa mazingira ya kazi yanayomjali kila 
mfanyakazi pasipo ubaguzi wa kijinsia, rangi, hali ya umbile, ukabila 
au aina yoyote ile ya ubaguzi inayoweza kusababisha mazingira 
hatarishi katika eneo la kazi;
NA KWA KUWA sisi Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu 
Tanzania tunaamini kuwa ili kuweza kutekeleza haki na wajibu wetu 
kama wafanyakazi kama ulivyoainishwa kwenye Sheria mbalimbali 
za Nchi na mikataba ya kimataifa tunahitaji umoja na mshikamano 
wetu;
HIVYO BASI sisi Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu 
tumeazimia na kuamua kwa kauli moja kuunda Katiba ya CHAMA 
CHA WAFANYAKAZI WA TAASISI ZA ELIMU YA JUU TANZANIA ili 
iwe ni mwongozo katika kuimarisha mshikamano wetu na kuboresha 
mazingira yetu ya kazi kwa mujibu wa Sheria za Nchi na Mikataba 
ya Kimataifa.
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SURA YA KWANZA

JINA, ANUANI NA TAFSIRI
1.	 Jina la Chama

1.1.	 Katiba hii itarejewa na kujulikana kama Katiba ya Chama 
Cha Wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania, 
2020.

1.2.	 Chama, kwa lugha ya Kiingereza, kitaitwa TANZANIA 
HIGHER LEARNING INSTITUTIONS TRADE UNION 
na kifupisho chake kitakuwa kinasomeka THTU na 
ndicho kifupisho halisi kitakachotumiwa na chama katika 
mawasiliano yake.

1.3.	 Chama, kwa lugha ya Kiswahili, kitajulikana kama 
CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA TAASISI ZA ELIMU 
YA JUU TANZANIA.

1.4.	 Katiba hii haitaathiri kwa namna yoyote ile sheria za 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na iwapo utatokea 
mgongano wowote wa tafsiri kati ya Katiba hii na sheria 
za nchi, basi sheria za nchi zitasimama dhidi ya Katiba 
hii. 

2.	 Makao Makuu na Anuani ya Chama
2.1.	 Makao Makuu ya Chama yatakuwa Dar es Salaam 

na Chama kitakuwa na Matawi ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa Sheria za Nchi 
katika Taasisi za Elimu ya Juu.

2.2.	 Isipokuwa pale ambapo kutatokea mabadiliko yoyote 
yatakayoidhinishwa kwa mujibu wa Katiba hii, anuani ya 
Chama itakuwa kama ifuatavyo; 
CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA TAASISI ZA ELIMU 
YA JUU TANZANIA (THTU)
S.L.P. 35928, 
DAR ES SALAAM, Tanzania. 
Simu: +255 (0) 22 2401581 
Nukushi: +255 (0) 22 2401582 
Tovuti: www.thtu.or.tz 
Barua pepe: katibu@thtu.or.tz au thtuhq@thtu.or.tz 
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3.	 Lugha rasmi ya Chama
3.1.	 Lugha rasmi zitakazotumika katika vikao, mikutano au 

shughuli zozote za Chama zitakuwa Lugha ya Kiswahili 
na Kiingereza.

3.2.	 Chama kitaruhusu kutumika kwa lugha nyingine tofauti na 
zilizotajwa hapo juu katika shughuli zake ikiwemo katika 
kutunza baadhi ya kumbukumbu endapo mazingira ya 
kutumia lugha hiyo yameridhiwa na wajumbe walio wengi 
watakaokuwa katika Kikao au Mkutano husika.

3.3.	 Bila kuathiri masharti mengine ndani ya Katiba hii, 
endapo katika Kikao au Mkutano wowote ataalikwa 
mgeni asiyefahamu lugha ya Kiswahili au Kiingereza, 
mgeni huyo ataruhusiwa kutumia lugha anayoifahamu 
na atakaribishwa Mkalimani atakayetoa tafsiri ya kile 
kitakachokuwa kinaongelewa.

4.	 Tafsiri
Katika Katiba hii maneno yafuatayo yatakuwa na tafsiri kama 
ilivyoainishwa chini ya ibara hii isipokuwa pale ambapo yatakuwa 
yameainishwa vinginevyo katika ibara nyinginezo; 
“Chama” ina maana ya Chama cha Wafanyakazi wa Taasisi za 
Elimu ya Juu Tanzania.
“Afisa wa Chama” ina maana ya mtumishi mwajiriwa yeyote 
wa Chama aliyeajiriwa kutekeleza majukumu mbalimbali ya 
Chama kwa mujibu wa Kanuni za ajira ndani ya Chama. 
“Baraza Kuu” ina maana ya Chombo cha pili kwa madaraka ya 
maamuzi katika Chama au kama inavyofafanuliwa na Katiba hii.
“Kamati Kuu ya Chama” ina maana ya Chombo cha tatu chenye 
mamlaka ya kiutendaji katika Chama au kama inavyofafanuliwa 
katika Katiba hii.
“Kamati ya Wanawake Taifa” ina maana ya chombo 
kinachojumuisha wawakilishi wa wanawake kutoka matawi ya 
Chama na Kamati Kuu Taifa kwa ajili ya kujadiliana na kutafutia 
ufumbuzi matatizo ya wafanyakazi wanawake katika ajira na 
jamii inayotuzunguka.
“Katibu Mkuu” ina maana ya Mratibu na Mtendaji Mkuu wa 
shughuli za kiutendaji ndani ya Chama au kama inavyofafanuliwa 
na Katiba hii.
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 “Kiongozi” ina maana ya mwanachama yeyote katika Chama 
ambaye madaraka, mamlaka au nafasi yake katika shughuli za 
Chama ameipata kupitia uchaguzi au kuteuliwa kwa mujibu wa 
Katiba hii.
“Makato ya uanachama” ina maana ni ada ya uanachama 
inayokatwa moja kwa moja na mwajiri kutoka kwenye mshahara 
wa mwanachama kwa hiari yake au kama inavyofafanuliwa na 
sheria za nchi.
“Makubaliano au Mkataba” ina maana ya maelewano 
yaliyofikiwa kati ya mwajiri na Mfanyakazi au Chama chake kwa 
niaba ya mwanachama/wanachama.
“Menejimenti” ina maana ya chombo cha utendaji ndani ya 
Chama kama kilivyofafanuliwa kwenye Sura ya Nne ya Katiba 
hii. 
“Mfanyakazi” ina maana ya mwajiriwa au mtu yeyote aliyeingia 
katika Mkataba/Makubaliano na mwajiri ya kutumia taaluma 
kama nyezo na nguvu kazi yake kuzalisha mali au kutoa huduma 
kwa malipo yanayothaminika kifedha kwa kila saa ya uzalishaji 
mali au huduma.
“Mgogoro” ina maana ya mazingira ya kutoelewana baina 
ya Mwajiri na Mfanyakazi/Wafanyakazi/Chama katika eneo 
la kazi kutokana na mvutano kuhusiana na ajira au maslahi 
yanayoambatana nayo.
“Mgomo” ina maana ya kusimama kwa shughuli 
zinazoendeshwa na Mwajiri kutokana na kutotendwa na 
wafanyakazi kwa shughuli hizo kwa sababu ya kutokuwepo 
kwa maelewano kati yao (Mwajiri na Wafanyakazi) kuhusiana 
na suala au masuala ya ki-ajira.
“Mkutano Mkuu wa Tawi” ina maana ya Chombo chenye 
maamuzi ya mwisho katika Chama kwa ngazi ya Tawi kama 
inavyofafanuliwa na Katiba hii.
“Mkutano Mkuu wa Chama” ina maana ya Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa au Chombo/Kikao cha juu kabisa cha maamuzi 
katika Chama au kama inavyofafanuliwa na Katiba hii.
“Msajili” ina maana ya Msajili wa Vyama huru vya Wafanyakazi 
na Waajiri nchini au kama inavyofafanuliwa na sheria ya Ajira 
na Mahusiano Kazini na sheria nyingine kama zitakavyofanyiwa 
marekebisho nyakati kwa nyakati.
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“Mtumishi” ina maana ya mtu yeyote kwenye Chama, ambaye 
madaraka, mamlaka au nafasi aliyonayo katika shughuli za 
Chama ameipata kupitia fursa ya ajira ya kudumu au ya mkataba 
kulingana na masharti ya ajira aliyonayo.
“Mwajiri” ina maana ya mtu binafsi, kampuni, shirika, taasisi 
ama serikali ambaye ameingia makubaliano/mkataba wa kazi 
na mtu ama watu fulani kwa madhumuni ya kumfanyia kazi na 
yeye kulipa ujira.
“Mwanachama hai” ina maana ya mwanachama anayeshiriki 
katika shughuli mbalimbali za chama na kutoa michango kwa 
mujibu wa taratibu za chama.
“Mwanachama” ina maana ya Mfanyakazi yeyote aliye katika 
ajira ya Taasisi ya Elimu ya Juu ambaye amekubali kujiunga na 
Chama na kukidhi matakwa ya kisheria na katiba ya chama.
“Sekretarieti” ina maana ya chombo kinachoratibu vikao vya 
Kamati Kuu, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu wa Chama.
“Serikali” ina maana ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
“Shirikisho” ina maana ya muungano wa vyama huru vya 
wafanyakazi.
“Taasisi za Elimu ya Juu” ina maana ya Taasisi zote za 
elimu zinazohusika katika kufanya utafiti na utoaji, usimamizi, 
uwezeshaji na uratibu wa elimu ya juu kwa kuanzia ngazi ya 
cheti (astashahada) kwenda juu. 
“Tawi” ina maana ya Taasisi ya Elimu ya Juu Tanzania yenye 
wanachama wa THTU.
“THTU” ina maana ya ufupisho wa jina la Chama kwa lugha ya 
Kiingereza.
“Viongozi wa Chama” ina maana ya viongozi wote wa 
kuchaguliwa wa Chama au walioteuliwa kwa mujibu wa Katiba 
hii kushika nafasi mbalimbali katika ngazi ya tawi na Kamati 
Kuu ya Chama na ambao hawatahesabika kama waajiriwa/
watumishi wa Chama. 
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SURA YA PILI

IMANI, MADHUMUNI NA KAZI ZA CHAMA
5.	 Imani ya Chama

5.1.	 Chama kinaamini kuwa;
5.1.1.	Wafanyakazi wote ni sawa na ni injini na uti wa mgongo 

wa maendeleo na uchumi wa Taifa lolote;
5.1.2.	Kila mfanyakazi ana haki ya kufanya kazi na kupata ujira 

linganifu;
5.1.3.	Kila mfanyakazi anastahili haki ya kufanya kazi katika 

mazingira yasiyotweza;
5.1.4.	Mshikamano wa wafanyakazi wote duniani ndiyo 

njia pekee itakayokuza ushirikiano wa karibu kati ya 
wafanyakazi na vyama vyao katika nchi zote;

5.1.5.	Umoja ndio chachu ya maendeleo ya Taifa na ukombozi 
wao;

5.1.6.	Utengano wa aina yoyote kati ya wafanyakazi ni alama 
ya udhaifu;

5.1.7.	Kila mfanyakazi anastahili malipo ya haki ya hifadhi ya 
maisha yake wakati wa uzee kutoka katika mifuko ya 
hifadhi ya jamii;

5.1.8.	Wafanyakazi watatumia majadiliano kama nyenzo 
muhimu katika mchakato wa kuboresha maslahi na ustawi 
wa ajira zao na mazingira ya kazi yanayowazunguka;

5.1.9.	Nguvukazi iliyoelimika na kuwezeshwa, ni kinga thabiti 
kwa majanga yatokanayo na mazingira ya kazi;

5.2.	 Chama kinatambua na kufuata misingi ya imani 
inayoongoza Vyama vya Wafanyakazi kwa mujibu wa 
Sheria za Nchi na Mikataba ya Kimataifa.

5.3.	 Wanachama wa THTU wataelimishwa, kukumbushwa na 
kuhimizwa kusimamia imani ya Chama katika shughuli 
zote zinazohusiana na Chama kwa mujibu wa Sheria za 
Nchi na Mikataba ya Kimataifa.

6.	 Madhumuni ya Chama
6.1.	 Chama hiki kimeundwa kwa madhumuni ya kutetea 

maslahi na mazingira bora ya kazi kwa Wafanyakazi 
wa Taasisi za Elimu ya Juu.
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6.2.	 Madhumuni mahsusi ya Chama yatakuwa yafuatayo;
6.2.1.	 Kusimamia na kutetea haki na maslahi ya wafanyakazi;
6.2.2.	 Kushirikiana na kujadiliana na waajiri katika kudumisha 

amani kwa kuboresha mazingira na maslahi ya 
wafanyakazi mahala pa kazi;

6.2.3.	 Kufuatilia kwamba mwajiri anafuata na kuziheshimu 
sheria za kazi;

6.2.4.	 Kulinda, kuheshimu na kutekeleza makubaliano ya 
pamoja yaliyojadiliwa na kukubaliwa kati ya Chama na 
Mwajiri;

6.2.5.	 Kutekeleza na kusaidia katika utekelezaji wa mikataba 
ya hali bora za kazi, tuzo na kanuni za nidhamu 
kulingana na sheria za kazi;

6.2.6.	 Kushirikiana na kubadilishana ujuzi na vyama vingine 
vya wafanyakazi nchini pamoja na vile vya kimataifa 
kwa madhumuni ya: 

6.2.6.1.	Kupata, kutunza na kutoa taarifa au elimu katika 
masuala muhimu yahusuyo vyama vya wafanyakazi; 

6.2.6.2.	Kubadilishana ujuzi na taarifa katika masuala 
yanayohusiana na mishahara, hali za wafanyakazi na 
taratibu za kimataifa zinazohusiana na masuala hayo; 

6.2.6.3.	Kufikisha kwa wanachama wote nchini taarifa zozote 
muhimu zihusuzo kazi, mazingira ya kazi na maslahi 
yao, zitokanazo na elimu na tafiti mbalimbali.

6.2.7.	 Kujadiliana na Serikali kuhusu utungwaji wa sheria 
zinazohusu haki na stahiki za kazi na kuandaa sera 
nzuri za kuendeleza uchumi na maisha ya jamii kwa 
ujumla.

6.2.8.	 Kuwaunganisha wafanyakazi na kutumia umoja wao 
kama nyenzo muhimu ya kujikwamua na mazingira 
duni ya kazi;

6.2.9.	 Kuwa kitovu cha utafiti na ukusanyaji wa takwimu 
kuhusu hali na mazingira bora ya kazi kwa wafanyakazi 
na kutumia tafiti na takwimu hizo kuishauri serikali 
kuboresha maisha ya wafanyakazi.

6.3.	 Bila kuathiri masharti ya Katiba hii, Chama kitasimamia 
na kutekeleza kwa ujumla wake madhumuni ya kisheria 
ya kuundwa kwa vyama vya wafanyakazi ndani ya 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

7.	 Ushiriki kwenye shughuli za kisiasa
7.1.	 THTU ni Chama huru cha Wafanyakazi ambacho 

kitaongozwa kwa kufuata Misingi iliyoainishwa na Sheria 
zinazosimamia Vyama vya Wafanyakazi ndani ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

7.2.	 THTU haitafungamana na Chama chochote cha siasa 
katika kufanya shughuli za kisiasa au kulazimika kufuata 
itikadi ya chama chochote.

7.3.	 Mwanachama wa THTU atakuwa huru kuwa mwanachama 
wa chama chochote cha siasa na kushiriki katika shughuli 
za kisiasa kwa mujibu wa sheria za nchi.

7.4.	 Mwanachama wa THTU hataingiza itikadi za Chama 
chochote cha Siasa katika utendaji au shughuli za THTU.

SURA YA TATU
UANACHAMA
8.	 Wajibu wa kutafuta Wanachama na utunzaji wa kumbukumbu

8.1.	 Kama ilivyoainishwa katika Sheria zinazounda vyama 
vya wafanyakazi, THTU itakuwa na wajibu wa kutafuta 
na kushawishi wafanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu 
(kama zilivyatafsiriwa ndani ya Katiba hii) kujiunga na 
kuwa sehemu ya wanachama wake.

8.2.	 Makatibu wa matawi watakuwa na wajibu wa kutunza 
kumbukumbu za wanachama wote katika ngazi za 
matawi na kuhakikisha kwamba taarifa zinapelekwa 
makao makuu ya chama kwa wakati.

8.3.	 Katibu Mkuu wa THTU atakuwa na wajibu wa kutunza 
kumbukumbu za Wanachama kwa kadri taarifa 
zitakavyokuwa zinapokelewa toka Matawini.

9.	 Sifa na Taratibu za kuwa Mwanachama
9.1.	 Wafanyakazi wote wa Taasisi za Elimu ya Juu nchini 

watakuwa na hiari ya kuwa wanachama wa THTU kwa 
mujibu wa katiba hii. 

9.2.	 Masharti na taratibu za kuwa mwanachama ni haya 
yafuatayo:
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9.2.1.	Mwombaji awe ni raia wa Tanzania;
9.2.2.	Mwombaji awe ni mfanyakazi wa Taasisi ya Elimu ya Juu 

ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
9.2.3.	Ajaze fomu maalumu ya kujiunga na chama cha 

wafanyakazi kwa mujibu wa sheria;
9.2.4.	Maombi ya wanachama wapya yatapelekwa kwenye ofisi 

ya tawi mahala pa kazi anapofanyia kazi muombaji;
9.2.5.	Uongozi wa tawi, bila kuchelewa, utachambua na 

kuyakubali/kuyakataa maombi hayo; 
9.2.6.	Uongozi wa tawi ukiyakataa maombi, utawajibika kutoa 

sababu za uamuzi huo kwa Mwombaji na kwa Mkutano 
wa Wanachama tawi;

9.2.7.	Tawi litawasilisha Nakala ya Fomu/Taarifa hizo Makao 
Makuu ya Chama;

9.2.8.	Mwanachama atahesabika kuanza uanachama wake 
kuanzia tarehe atakayojaza fomu ya kuomba uanachama 
na kuirejesha kwa katibu wa tawi.

10.	 Aina ya Uanachama
	 Kutakuwa na aina tatu za Uanachama:

10.1.	Wanachama wa Kawaida – hawa ni wanachama wenye 
ajira za masharti ya kudumu, ambao wangali kazini na 
hawajafikia umri wa kustaafu kisheria.

10.2.	Wanachama Walio kwenye Ajira za Mkataba wa muda 
maalumu– hawa ni wanachama wanaofanya kazi katika 
Taasisi za Elimu ya Juu na wenye Ajira za Mikataba. 

10.3.	Wanachama maalumu-hawa ni wafanyakazi waliojiriwa 
na Chama kama watumishi katika nafasi mbalimbali.

11.	 Haki za Mwanachama
	 Mwanachama yeyote, isipokuwa mwanachama maalumu, 

atakuwa na haki ya;
11.1.	 Kuwakilishwa na Chama dhidi ya mashtaka yoyote mbele 

ya mwajiri wake au kusaidiwa katika kutoa utetezi dhidi 
ya mashtaka mbele ya mwajiri huyo.

11.2.	 Kushiriki shughuli za Chama kupitia ngazi mbalimbali 
za Chama kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa ndani ya 
Chama na kwa kuzingatia sheria za Nchi.
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11.3.	 Kushiriki katika Uongozi kwa kugombea nafasi mbalimbali 
ndani ya Chama kwa mujibu wa taratibu.

11.4.	 Kushiriki katika kuchagua viongozi wa ngazi mbalimbali 
kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na Chama.

11.5.	 Kupata taarifa ya shughuli mbalimbali zinazofanywa na 
Chama.

11.6.	 Kupata fursa ya mafunzo mbalimbali kama yatakavyokuwa 
yakiratibiwa na Chama.

11.7.	 Kushiriki katika vikao au mikutano ya Chama kwa mujibu 
wa taratibu zilizowekwa.

11.8.	 Kupata taarifa ya fedha na nafasi ya kutoa maoni 
kuhusiana na taarifa hiyo. 

12.	 Haki za Mwanachama Maalumu
12.1.	Mwanachama maalumu atakuwa na haki zifuatazo;
12.1.1.	 Kushiriki katika vikao vya Chama kwa ngazi ya Tawi 

au kwa uwakilishi ngazi ya Taifa
12.1.2.	 Kupata Taarifa ya shughuli mbalimbali zinazofanywa 

na Chama
12.1.3.	 Kuwakilishwa na Tawi lake katika vikao vya 

majadiliano ya maslahi bora kazini
12.1.4.	 Kushiriki katika uchaguzi kwa ngazi ya Tawi la 

Wanachama Maalumu
12.1.5.	 Kushiriki katika mafunzo mbalimbali kama 

yatakavyokuwa yakiratibiwa na Chama.
12.2.	Endapo litatokea jambo lolote ambalo linaleta mgongano 

wa kimaslahi na ambalo Mwanachama Maalumu 
atatakiwa kufanya kwa mujibu wa ajira yake ndani ya 
Chama ili kufanikisha malengo au maamuzi ya Chama, 
Mwanachama Maalumu atatakiwa kutimiza wajibu wake 
wa ajira kwa mujibu wa mkataba wake wa ajira na kwa 
maslahi ya Chama.

12.3.	Katibu Mkuu wa Chama, hataruhusiwa kuwa 
Mwanachama wa Chama chochote cha Wafanyakazi na 
haki zake za ajira zitaainishwa ndani ya Mkataba wa Ajira 
atakaokubaliana na Chama wakati wa ajira yake.

12.4.	Katibu Mkuu atatoa ushirikiano kwa watumishi walioajiriwa 
na Chama ili waweze kupata haki ya kuwa wanachama 
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wa THTU endapo idadi yao itakidhi matakwa ya kisheria.
12.5.	Katibu Mkuu atahakikisha kuwa maslahi ya Chama 

yanalindwa na watumishi wote ambao watakuwa ni 
wanachama maalumu wa Chama na kwamba wajibu 
wao kwa Chama unaendelea kuzingatiwa kwa mujibu wa 
mikataba yao ya ajira. 

 
13.	 Wajibu wa Mwanachama
	 Mwanachama yeyote atakuwa na wajibu wa;

13.1.	 Kuheshimu, Kusimamia na kutekeleza maazimio 
mbalimbali yanayopitishwa katika vikao halali vya Chama 
kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa.

13.2.	 Kuchangia michango mbalimbali ya Chama ikiwemo 
makato ya kila mwezi.

13.3.	 Kusimamia maadili ya Chama na kutunza taarifa za 
Chama kwa mujibu wa taratibu zinazokubaliwa ndani ya 
Chama.

13.4.	 Kufahamu na kusimamia Katiba na kanuni mbalimbali za 
Chama.

13.5.	 Kuhudhuria vikao kwa mujibu wa taratibu za Chama na 
kuheshimu taratibu za uendeshaji wa vikao husika.

13.6.	 Kutoa taarifa kwa Viongozi kuhusiana na jambo lolote 
litakalokuwa lina maslahi kwa Chama na Wanachama 
kwa ujumla.

13.7.	 Kutofanya jambo lolote lisilo na maslahi kwa Chama au 
Wanachama kwa malengo yatakayochafua taswira ya 
Chama au Wanachama mbele ya jamii au kukiuka sheria 
za Nchi.

13.8.	 Kutafuta ushauri au taarifa sahihi kwa jambo lolote 
ambalo Mwanachama hatakuwa na uhakika nalo ili 
kuweza kufanya maamuzi sahihi kwa maslahi yake na 
Chama kwa ujumla.

14.	 Ushiriki wa Mwanachama katika shughuli za kisiasa
14.1.	 Mwanachama yeyote ana haki ya kutumia haki yake ya 

Kikatiba kwa mujibu wa sheria za Nchi kushiriki katika 
shughuli zozote za kisiasa pasipo kutumia mwamvuli wa 
Chama hiki cha Wafanyakazi
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14.2.	 Endapo itatokea Kiongozi yeyote ndani ya Chama, ngazi 
ya Tawi au Taifa, ataonyesha nia ya kugombea nafasi 
yoyote ya kisiasa, Kiongozi huyo ataweka wazi nia hiyo 
kwa ngazi ya Tawi na pia kwa ngazi ya Taifa ili wanachama 
waweze kufahamu hilo.

14.3.	 Kiongozi wa Tawi atakayeonyesha nia ya kugombea 
nafasi ya kisiasa atatoa taarifa pia kwa Katibu Mkuu wa 
Chama.

14.4.	 Kiongozi yeyote atakayechukua fomu ya kugombea 
nafasi yoyote ya Kisiasa ndani ya serikali za Mitaa, 
udiwani, ubunge au Urais au Uongozi ndani ya Chama 
chochote cha Siasa, atawasilisha barua ya kuomba likizo 
kwa kipindi chote ambacho atakuwa kwenye mchakato 
wa uteuzi na kampeni katika nafasi husika.

14.5.	 Kiongozi atakayeomba likizo kwa mujibu wa ibara hii 
hataendelea kupokea stahiki zote za posho kulingana na 
nafasi yake ya uongozi kwa kipindi chote atakachokuwa 
katika likizo hiyo.

14.6.	 Endapo Kiongozi atashindwa katika uteuzi katika nafasi 
husika, ataruhusiwa kuendelea na nafasi yake ya Uongozi 
endapo tu atatoa taarifa kwa maandishi ya kurejea kazini.

14.7.	 Katibu Mkuu atafuatilia hali ya Uongozi katika matawi 
yatakayokuwa yameachwa bila Uongozi mara baada ya 
muda wa uteuzi kupita na ataratibu ujazwaji wa nafasi za 
viongozi kwa kushirikiana na viongozi waliobaki ndani ya 
Halmashauri ya Tawi husika ambao watafanya kazi hadi 
Uchaguzi Mkuu utakapoitishwa kwa mujibu wa Kalenda 
ya Chama. 

14.8.	 Endapo likizo iliyoombwa kwa mujibu wa Ibara hii itakuwa 
ni ya zaidi ya muda ulioweka na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kuhusiana na uteuzi, nafasi ya Uongozi itahesabika kuwa 
wazi na kutakiwa kujazwa hadi hapo Uchaguzi Mkuu 
utakapoitishwa upya. 

14.9.	 Muda wa uteuzi utakuwa ule uliopangwa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi na huo ndio utakaotumika kuonyesha 
muda wa likizo kwa madhumuni ya Ibara hii.

14.10.Kamati Kuu itateua Mwanachama au Kiongozi mwingine 
ndani ya Chama atakayekaimu nafasi iliyoachwa wazi 
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na Kiongozi wa Chama ngazi ya Taifa aliyeenda kushiriki 
shughuli zozote za kisiasa kwa mujibu wa Ibara hii.

14.11.	Halmashauri ya Tawi itateua Mwanachama atakayekaimu 
nafasi ya iliyoachwa wazi na Kiongozi wa Chama ngazi 
ya Tawi aliyeenda kushiriki shughuli zozote za kisiasa 
kwa mujibu wa Ibara hii.

14.12.Katibu Mkuu ataitisha Mkutano wa dharura wa Baraza 
Kuu kujaza nafasi iliyoachwa wazi na Kiongozi au 
Viongozi ngazi ya Taifa mara baada ya kuisha kwa kipindi 
cha uteuzi.

 
15.	 Michango ya Uanachama

15.1.	 Mwanachama hatawajibika kulipia mchango wowote 
kama kiingilio cha Uanachama wa THTU.

15.2.	 Mara baada ya kujaza fomu na taarifa zake kuwasilishwa 
katika ngazi ya Tawi, Mwanachama atawajibika kulipia 
michango ya kila mwezi ya Uanachama itakayokatwa 
moja kwa moja na Mwajiri kupitia Mshahara wake.

15.3.	 Mwanachama atalipa ada ya asilimia moja (1%) kutoka 
katika mshahara wake kila mwezi. 

15.4.	 Michango ya Wanachama italipwa moja kwa moja 
katika akaunti ya Chama Makao Makuu ikiambatana 
na orodha ya Wanachama waliotoa Michango hiyo ili 
kurahisisha utunzaji wa kumbukumbu za hesabu za 
fedha. 

15.5.	 Kila Tawi litapata kiasi cha asilimia hamsini (50%) ya 
makusanyo yote ya michango ya wanachama kwa 
mwezi ili kufanikisha shughuli za kiutendaji ngazi ya 
tawi.

15.6.	 Kiasi cha asilimia hamsini (50%) ya michango ya 
wanachama kwa kila Tawi kitabaki Makao Makuu ya 
THTU ili kuweza kufanikisha mambo yafuatayo;

15.6.1.	 Uratibu wa mikutano yote mikuu ya vyombo vikuu vya 
Chama kwa mujibu wa Katiba hii.

15.6.2.	 Kulipia gharama za uendeshaji wa Chama Makao 
Makuu.

15.6.3.	 Kulipia gharama za leseni au wajibu wowote wa kisheria 
kulingana na Sheria za vyama vya wafanyakazi nchini.
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15.6.4.	 Kuwalipa wafanyakazi walioajiriwa na chama mishahara 
na stahiki nyingine katika kuendesha shughuli za kila 
siku za Chama.

15.6.5.	 Kulipia gharama za mafunzo mbalimbali yatayoratibiwa 
na Chama katika ngazi mbalimbali.

15.6.6.	 Kuratibu safari za viongozi wakuu wa Chama katika 
kutimiza majukumu yao kwa mujibu wa Katiba hii au 
sheria za nchi.

15.6.7.	 Kulipia posho mbalimbali zilizoanishwa kwa mujibu wa 
kanuni mbalimbali ndani ya Chama.

15.6.8.	 Kulipia gharama za jambo lolote la Kisheria ambalo 
Chama kitahusishwa nalo ikiwemo gharama za 
uendeshaji wa kesi zitakazokihusisha Chama moja 
kwa moja.

15.6.9.	 Kutoa msaada wa kisheria kwa mwanachama pale 
itakapohitajika na endapo Tawi husika litakuwa 
limependekeza hivyo baada ya kufanya uchambuzi wa 
tatizo la kisheria linalomhusu mwanachama na uhalali 
wa msaada husika kulingana na tatizo hilo. 

15.6.10.	Kulipia sehemu ya gharama za uwekezaji wowote wa 
miradi ya maendeleo ndani ya Chama ikiwemo vitendea 
kazi vya ofisi Makao Makuu ya Chama.

15.6.11.	Kutekeleza au Kufanya jambo lolote litakalokuwa 
limeidhinishwa na Vyombo vya Chama na ambalo 
linatakiwa kutekelezwa na Makao Makuu ya Chama.

15.7.	 Mabadiliko yoyote ya viwango vya ada ya Uanachama 
pamoja na mgawanyo wa ada kati ya Matawi na Makao 
Makuu yatatakiwa kupitishwa na angalau nusu ya 
wajumbe watakaohudhuria Mkutano Mkuu wa Chama.

15.8.	 Endapo litatokea hitaji la kuchangia mchango wowote 
maalumu kwa ajili ya kutekeleza jambo lolote maalumu, 
taarifa itatolewa kwa wanachama na kuhamasishwa 
kuweza kuunga mkono jambo hilo na kutoa mchango 
huo kwa hiari yao. 

 
16.	 Uhai wa Mwanachama

16.1.	 Uhai wa Mwanachama utaanza pale ambapo 
Mwanachama atajaza fomu ya kuomba kuwa 
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Mwanachama wa THTU na hivyo kwa hiari yake 
kukubaliana na taratibu zote za kisheria ndani ya 
Chama kwa mujibu wa sheria za Nchi.

16.2.	 Uhai wa Mwanachama utakoma endapo jambo lolote 
kati ya haya yafuatayo litatokea;

16.2.1.	 Mwanachama kufariki dunia
16.2.2.	 Mwanachama kufukuzwa kazi au Mkataba wake wa 

Ajira kusitishwa kwa namna yoyote ile inayomfanya 
yeye kutokuwa Mfanyakazi wa Taasisi ya Elimu ya Juu.

16.2.3.	 Mwanachama kuamua kwa hiari yake kujiondoa 
Uanachama.

16.2.4.	 Mwanachama kuvuliwa Uanachama kwa azimio 
litakalopitishwa kwa mujibu wa Katiba hii.

16.2.5.	 Kufutwa kwa Chama kwa sababu zozote zile kwa 
mujibu wa Sheria.

16.3.	 Mwanachama ataendelea kuhesabika kuwa 
mwanachama mpaka pale taarifa rasmi ya ukomo wa 
uanachama itakapomfikia Katibu au Mwenyekiti wa 
Tawi.

16.4.	 Ili mwanachama aweze kuhesabika kuwa amejiondoa 
katika uanachama, atatakiwa;

16.4.1.	 Kuandika barua kwenda kwa Katibu Mkuu wa Chama 
kupitia kwa Katibu wa Tawi lake akielezea nia yake ya 
kujiondoa uanachama na sababu ya kufanya hivyo.

16.4.2.	 Katibu wa Tawi atatakiwa, ndani ya siku 14 tangu 
kupokelewa kwa barua hiyo, atawasilisha taarifa za 
Mwanachama huyo kwa Katibu Mkuu na ataonyesha 
jitihada zilizofanyika kumshauri mwanachama husika 
kutojiondoa katika uanachama.

16.4.3.	 Katibu Mkuu baada ya kupokea taarifa toka Tawi 
ataratibu mchakato kwa kushirikiana na Tawi husika 
wa kuondoa taarifa za Mwanachama husika kwenye 
orodha ya wanachama na kuwasilisha kwa mwajiri 
wake taarifa za kusitisha makato ya uanachama.

16.4.4.	 Katibu Mkuu atahakikisha kuwa Makato ya Uanachama 
yanasitishwa mwezi unaofuata baada ya mwanachama 
kuandika barua ya kujiondoa Uanachama.
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17.	 Kadi ya Uanachama na Daftari la Kumbukumbu
17.1.	 Kila Mwanachama atakuwa na haki ya kupewa Kadi ya 

Uanachama ambayo uhai wake utakoma pale ambapo 
uhai wa uanachama utakoma kwa sababu zozote zile 
zilizoainishwa katika Katiba hii.

17.2.	 Utaratibu wa kuandaa Kadi za Uanachama utajadiliwa 
na kupitishwa na Baraza Kuu la Chama na taarifa yake 
itapelekwa katika Mkutano Mkuu unaofuata wa Chama.

17.3.	 Gharama za utengenezaji wa Kadi za uanachama 
zitachangiwa kwa usawa (yaani nusu kwa nusu) kutoka 
Makao Makuu ya Chama na kutoka katika Mapato 
yanayotolewa ngazi ya Tawi husika.  

17.4.	 Itakuwa ni makosa kisheria kwa Mwanachama kuitumia 
Kadi ya Chama kwa jambo lolote lile lisilokuwa na 
maslahi kwa Chama au linaloweza kupelekea uharibifu 
wa taswira njema ya Chama mbele ya jamii na serikali 
kwa ujumla.

17.5.	 Mwanachama atawajibika kuitunza kadi yake ya 
uanachama na kutoa taarifa kwa Chama na vyombo 
vya dola pale anapobaini kadi hiyo kupotea.

17.6.	 Mwanachama atawajibika kukabidhi kadi yake 
ya uanachama katika Tawi husika pale ambapo 
uanachama wake utakoma kwa sababu zozote zile 
isipokuwa kwa sababu za kifo.

18.	 Hatua za kinidhamu na adhabu dhidi ya Mwanachama
18.1.	 Chama kitakuwa na haki ya kuchukua hatua za 

kinidhamu dhidi ya mwanachama mara baada ya 
kufanyika yafuatayo;

18.1.1.	 Uchunguzi wa tuhuma dhidi ya mwanachama
18.1.2.	 Mwanachama amepewa haki ya kusikilizwa 
18.1.3.	 Tuhuma dhidi ya Mwanachama zimethibitika.
18.2.	 Mambo yanayoweza kusababisha Mwanachama 

kuchukuliwa hatua ya kinidhamu ni haya yafuatayo;
18.2.1.	 Kujipatia sifa ya uanachama kwa njia ya udanganyifu 

au bila kufuata taratibu za kujiunga na Chama kama 
zilivyoainishwa katika Sheria za Kazi;

18.2.2.	 Kukosa uaminifu, Kufanya ubadhilifu, kufuja au 
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kupoteza mali ya chama;
18.2.3.	 Kwa hiari yake, Kuwa ni mwanachama hai wa 

Chama kingine cha Wafanyakazi;
18.2.4.	 Kufanya matendo yanayopingana na Katiba ya 

Chama;
18.2.5.	 Kutumia vibaya au kwa nia mbaya jina na nembo 

ya chama kwa jambo lolote lisilo na maslahi kwa 
Chama;

18.2.6.	 Kutoa siri za Chama pasipo kuwa na mamlaka ya 
kufanya hivyo kwa mujibu wa Katiba na Kanuni za 
Chama au sheria za nchi. 

18.2.7.	 Kufanya jambo lolote litakaloonekana kutaka 
kuvunja umoja na mshikamano ndani ya Chama 
au kutaka kufanya mapinduzi ya Uongozi ndani ya 
Chama pasipo kufuata taratibu zilizowekwa ndani 
ya Katiba hii.

18.2.8.	 Kushawishi wanachama kufanya jambo lolote 
ambalo linakiuka taratibu za Chama au sheria za 
Nchi na hivyo kutishia Amani na mshikamano ndani 
ya Chama.

18.2.9.	 Kukiuka au kutotekeleza maazimio halali 
yaliyopitishwa na Chama kuhusiana na masuala ya 
migogoro ya kazi au maslahi bora kazini.

18.3.	 Endapo zitatolewa tuhuma dhidi ya Mwanachama 
(asiye na nafasi ya uongozi ndani ya Kamati Kuu 
ya Chama) kuhusiana na jambo lolote lililoainishwa 
katika Katiba hii, utaratibu ufuatao utafuatwa;

18.3.1.	 Iwapo tuhuma zimefikishwa ngazi ya Tawi, 
Halmashauri ya Tawi itaunda Tume ya watu wasiozidi 
watatu kuchunguza tuhuma husika na Tume hiyo 
itampatia nafasi Mwanachama kuweza kutoa utetezi 
wake dhidi ya tuhuma husika.

18.3.2.	 Iwapo tuhuma zimefikishwa ngazi ya Makao Makuu 
ya Chama Taifa, Kamati Kuu ngazi ya Taifa itaunda 
Tume ya watu wasiozidi watatu kuchunguza tuhuma 
husika na Tume hiyo itampatia nafasi Mwanachama 
kuweza kutoa utetezi wake dhidi ya tuhuma husika. 

18.3.3.	 Taarifa ya Tume ya Uchunguzi itawasilishwa kwa 
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mamlaka itakayokuwa imeteua Tume husika na 
mara baada ya kupokea taarifa hiyo, mamlaka hiyo 
inaweza kuchukua hatua zifuatazo endapo tuhuma 
zote au sehemu ya tuhuma hizo zimethibitishwa;

18.3.3.1.	 Kumuita mwanachama husika na kumpa onyo la bila 
maandishi na kumshauri abadili mwenendo wake;

18.3.3.2.	 Kumwandikia onyo la maandishi mwanachama 
husika na kumtaka abadili mwenendo wake;

18.3.3.3.	 Kumtaka mwanachama husika aandike barua ya 
kuomba radhi kwa mamlaka hiyo kuhusiana na 
jambo ambalo litakuwa limetokea; au

18.3.3.4.	 Kuwasilisha Taarifa husika kwenye Baraza Kuu la 
Chama kwa maamuzi zaidi.

18.4.	 Endapo tuhuma zitakazotolewa zitamuhusu kiongozi 
yeyote katika ngazi ya Kamati Kuu ya Taifa;

18.4.1.	 Tuhuma hizo zitawasilishwa, kwa maandishi, kwa 
Katibu Mkuu wa Chama.

18.4.2.	 Katibu Mkuu mara baada ya kupokea tuhuma kwa 
maandishi, atatoa taarifa kwa Mwenyekiti wa Chama 
kumtaarifu kuhusu tuhuma husika na taarifa hiyo 
itafikishwa pia kwa Kiongozi/Viongozi waliohusishwa 
na tuhuma hizo.

18.4.3.	 Tuhuma zitapokelewa na Katibu Mkuu endapo;
18.4.3.1.	 Zimewasilishwa kwa maandishi na viongozi wa 

matawi;
18.4.3.2.	 Tuhuma hizo zimeainisha kipengele/vipengele vya 

Katiba hii vilivyokiukwa.
18.4.3.3.	 Tuhuma hizo zimeungwa mkono kwa sahihi za 

angalau theluthi moja (1/3) ya matawi yote ya THTU 
kwa kutiwa saini na Mwenyekiti au Katibu wa Tawi 
husika akiambatanisha na namba yake ya simu. 

18.4.4.	 Endapo masharti ya kuwasilisha tuhuma yatakuwa 
yamekidhi masharti yaliyotajwa hapo juu, Katibu 
Mkuu, ndani ya siku 30 toka kuwasilishwa kwa 
tuhuma husika kwa maandishi, atateua wajumbe 
watatu kutoka miongoni mwa wanachama wasio 
viongozi katika tawi lolote la Chama au ngazi ya 
Taifa kuweza kuchunguza tuhuma zilizotolewa dhidi 
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ya Viongozi/Kiongozi yeyote wa Kamati Kuu.
18.4.5.	 Tume ya Uchunguzi itakayoundwa itazingatia sifa 

zifuatazo;
18.4.5.1.	 Mchanganyiko wa kijinsia baina ya wajumbe 

watakaoteuliwa
18.4.5.2.	 Fani mbalimbali kitaaluma
18.4.5.3.	 Rekodi njema ya utendaji katika eneo la kazi kwa 

mjumbe husika.
18.4.5.4.	 Wajumbe kutoteuliwa kutoka ndani ya tawi moja
18.4.5.5.	 Kutokuwepo kwa mgongano wa maslahi baina ya 

mtuhumiwa na wajumbe wanaoteuliwa.
18.4.5.6.	 Wajumbe kutoteuliwa toka miongoni mwa matawi 

yaliyoleta tuhuma dhidi ya Kiongozi/Viongozi husika. 
18.4.6.	 Tume ya Uchunguzi itafanya kazi yake ndani ya 

siku 30 na itatakiwa kuomba maelezo ya upande 
unaotuhumiwa katika shauri hilo.

18.4.7.	 Tume ya Uchunguzi haitakuwa na mamlaka ya kutoa 
mapendekezo ya adhabu wanayostahili kupewa 
watuhumiwa bali itatakiwa kukusanya ushahidi na 
mapendekezo ya kama tuhuma zimethibitishwa 
ama la.

18.4.8.	 Tume ya Uchunguzi itawasilisha taarifa yake ya 
Uchunguzi kwa Katibu Mkuu ambaye atakabidhi 
nakala ya taarifa hiyo kwa Mwenyekiti wa Chama. 

18.4.9.	 Taarifa ya Uchunguzi itawasilishwa na Tume 
iliyofanya Uchunguzi katika Kikao cha dharura cha 
Baraza Kuu kitakachoitishwa ndani ya siku 60 tokea 
taarifa ya uchunguzi kuwasilishwa na Tume kwa 
Katibu Mkuu. 

18.4.10.	 Baraza Kuu la Chama litakutana na kujadili taarifa 
ya Tume ya Uchunguzi na baada ya kusikia pia 
utetezi toka kwa kiongozi/viongozi wa Kamati Kuu 
ya Chama, linaweza kufanya maamuzi yafuatayo;

18.4.10.1.	Kutupilia mbali tuhuma hizo baada ya kuridhika 
kuwa tuhuma husika hazina msingi au uthibitisho 
wowote kulingana na taarifa ya uchunguzi;

18.4.10.2.	Kutoa onyo kwa mtuhumiwa/watuhumiwa baada ya 
kuthibitishwa kuwa tuhuma au sehemu ya tuhuma 
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zilizowasilishwa ni za kweli;
18.4.10.3.	Kumsimamisha/kuwasimamisha viongozi 

waliothibitika kutenda makosa husika na kuteua 
viongozi wa mpito ili kusubiri maamuzi ya Mkutano 
Mkuu wa Chama.

18.4.10.4.	Kuandaa mapendekezo ya kupelekwa kwenye 
Mkutano Mkuu wa Chama ili kutoa maamuzi dhidi 
ya kiongozi/viongozi husika. 

18.4.11.	 Mkutano Mkuu wa Chama utakuwa na mamlaka ya;
18.4.11.1.	Kupokea taarifa ya maamuzi ya Baraza Kuu la chama 

kuhusiana na hatua za kinidhamu zilizochukuliwa 
na Baraza dhidi ya mwanachama/wanachama kwa 
mujibu wa mapendekezo toka tawini.

18.4.11.2.	Kupokea, kujadili na kutolewa maamuzi 
mapendekezo yatakayowasilishwa na Baraza Kuu 
la Chama kuhusiana na hatua zaidi za kinidhamu 
dhidi ya kiongozi/viongozi wowote.

18.4.11.3.	Kupokea rufaa na kufanya maamuzi dhidi ya hatua 
za kinidhamu zilizochukuliwa na Baraza Kuu dhidi 
ya mwanachama/kiongozi yeyote.

18.5.	 Masharti yaliyotolewa katika Ibara hii hayataathiri 
kwa namna yoyote utaratibu wa kupiga kura ya 
kutokuwa na imani na kiongozi/viongozi katika 
ngazi ya Tawi au Taifa kwa mujibu wa masharti 
yaliyowekwa na Katiba hii.

18.6.	 Endapo tuhuma zozote zitatolewa dhidi ya kiongozi 
anayetakiwa kusimamia/au kushiriki katika kutoa 
maamuzi katika mkutano unaojadili tuhuma dhidi 
yake, basi kiongozi/viongozi husika watatakiwa 
kujiondoa au kuondolewa katika kikao husika wakati 
agenda ya tuhuma zao ikijadiliwa na watahudhuria 
pale tu watakapotakiwa kutoa utetezi wao.

18.7.	 Mkutano utateua mjumbe yeyote kuwa kiongozi 
wa Mkutano husika endapo Mwenyekiti aliyetakiwa 
kuongoza Mkutano huo anatuhumiwa kwa jambo 
lolote ambalo linajadiliwa katika Mkutano husika.

18.8.	 Ili kuepusha mgongano wowote wa kiuongozi 
ndani ya Chama, Mjumbe yeyote wa Kamati 

19



Kuu hataruhusiwa kuongoza kikao chochote 
kitakachokuwa kikijadili tuhuma dhidi ya Mwenyekiti 
wa Chama.

18.9.	 Mkutano Mkuu wa Chama kitakuwa ni chombo cha 
mwisho cha rufaa zote za masuala ya kinidhamu 
ndani ya Chama. 

SURA YA NNE

MUUNDO WA CHAMA, UONGOZI, KAMATI NA VIKAO

SEHEMU YA KWANZA
NGAZI YA TAIFA
19.	 Vyombo Vikuu vya Chama

19.1.	 Chama kitakuwa na vyombo vikuu vya uongozi ngazi 
ya Taifa vifuatavyo;

19.1.1.	 Mkutano Mkuu wa Chama
19.1.2.	 Baraza Kuu la Chama
19.1.3.	 Kamati Kuu ya Chama
19.1.4.	 Menejimenti ya Chama Taifa
19.2.	 Ili kuendelea kuimarisha misingi ya usawa wa kijinsia 

na kupigania fursa sawa za ajira, Chama kitakuwa 
na Kamati ya Wanawake Taifa ambayo muundo na 
majukumu yake yataainishwa katika Katiba hii. 

 
20.	 Muundo wa Mkutano Mkuu

20.1.	 Mkutano Mkuu wa Chama utakuwa chombo kikuu 
cha maamuzi ya mwisho ndani ya Chama na 
utakuwa na wajumbe wafuatao;

20.1.1.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa
20.1.2.	 Katibu Mkuu
20.1.3.	 Naibu Katibu Mkuu
20.1.4.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa
20.1.5.	 Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Taifa
20.1.6.	 Mweka Hazina wa Chama Taifa
20.1.7.	 Mwakilishi wa Vijana Taifa
20.1.8.	 Mwakilishi wa Wanachama wenye Ulemavu Taifa
20.1.9.	 Wajumbe wanne wa Kamati Kuu Taifa wanaoteuliwa 
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kwa mujibu wa Katiba hii
20.1.10.	 Wenyeviti wote wa matawi ya Chama
20.1.11.	 Makatibu wote wa matawi ya Chama
20.1.12.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya wanawake tawi
20.1.13.	 Wawakilishi wa tawi kwa uwiano ufuatao;
20.1.13.1.Tawi lenye idadi ya Wanachama kati ya 10-200 

litakuwa na mwakilishi mmoja
20.1.13.2.Tawi lenye idadi ya Wanachama kati ya 201-400 

litakuwa na wawakilishi wawili
20.1.13.3.Tawi lenye idadi ya Wanachama kati ya 401-600 

litakuwa na wawakilishi watatu
20.1.13.4.Tawi lenye idadi ya Wanachama kati ya 601 na 

kuendelea litakuwa na wawakilishi wanne.
20.2.	 Mkutano Mkuu unaweza kuridhia, kutokana na 

mapendekezo ya Kamati Kuu, kumualika mtu/watu 
kwa ajili ya kuhudhuria kikao cha Mkutano Mkuu 
kwa madhumuni ya kujadili au kuwasilisha maoni 
au ushauri wowote wa kitaalamu kulingana na suala 
litakalokuwa linajadiliwa.

20.3.	 Ofisi ya Katibu Mkuu itakuwa ni sekretariati ya vikao 
vyote vya Mkutano Mkuu na itawajibika kutunza 
kumbukumbu za mambo yote yatakayojadiliwa 
katika kikao husika.

 
21.	 Muundo wa Baraza Kuu la Chama

21.1.	 Baraza Kuu la Chama litakuwa ni chombo cha pili 
Kikuu cha maamuzi ndani ya Chama.

21.2.	 Baraza Kuu litaundwa na wajumbe wafuatao;
21.2.1.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa
21.2.2.	 Katibu Mkuu
21.2.3.	 Naibu Katibu Mkuu
21.2.4.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa
21.2.5.	 Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Taifa
21.2.6.	 Mweka Hazina wa Chama Taifa
21.2.7.	 Mwakilishi wa Vijana Taifa
21.2.8.	 Mwakilishi wa Wanachama wenye Ulemavu Taifa
21.2.9.	 Wajumbe wanne wa Kamati Kuu Taifa wanaoteuliwa 

kwa mujibu wa Katiba hii
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21.2.10.	 Wenyeviti wa matawi yote ya Chama au wawakilishi 
wao

21.2.11.	 Makatibu wa matawi yote ya Chama au wawakilishi 
wao 

21.3.	 Baraza kuu linaweza kuridhia, kutokana na 
mapendekezo ya Kamati Kuu au Menejimenti ya 
Chama, kumualika mtu/watu kwa ajili ya kuhudhuria 
kikao cha Baraza Kuu kwa madhumuni ya kujadili au 
kuwasilisha maoni au ushauri wowote wa kitaalamu 
kulingana na suala litakalokuwa linajadiliwa.

21.4.	 Ofisi ya Katibu Mkuu itakuwa ni sekretariati ya 
vikao vyote vya Baraza Kuu na itawajibika kutunza 
kumbukumbu za mambo yote yatakayajadiliwa 
katika kikao husika.

22.	 Muundo wa Kamati Kuu ya Chama Taifa
22.1.	 Kamati Kuu ya Chama ndiyo chombo 

kitakachojumuisha viongozi wa ngazi ya Taifa 
waliochaguliwa kwa madhumuni ya kuongoza 
Chama.

22.2.	 Muundo wa Kamati Kuu ya Chama utakuwa kama 
ifuatavyo;

22.2.1.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa
22.2.2.	 Katibu Mkuu (atakuwa hana nafasi ya kupiga kura 

kwenye masuala ya maamuzi ndani ya Kamati Kuu)
22.2.3.	 Naibu Katibu Mkuu (atakuwa hana nafasi ya kupiga 

kura kwenye masuala ya maamuzi ndani ya Kamati 
Kuu)

22.2.4.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa
22.2.5.	 Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Taifa
22.2.6.	 Mweka Hazina wa Chama Taifa
22.2.7.	 Mwakilishi wa Vijana Taifa
22.2.8.	 Mwakilishi wa Wanachama wenye Ulemavu Taifa
22.2.9.	 Wajumbe wanne wa Kamati Kuu Taifa wanaoteuliwa 

kwa mujibu wa Katiba hii.

23.	 Muundo wa Menejimenti ya Chama
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23.1.	 Menejimenti ya Chama itaundwa na wafanyakazi 
walioajiriwa kutekeleza shughuli mbalimbali za 
Chama kwa mujibu wa maelekezo watakayopewa 
na Kamati Kuu ya Chama.

23.2.	 Menejimenti ya Chama itaongozwa na Katibu Mkuu 
ambaye atasaidiwa na Maafisa watakaoongoza ofisi 
zifuatazo;

23.2.1.	 Ofisi ya Utawala na Rasilimaliwatu
23.2.2.	 Ofisi ya Fedha, Sera na Mipango
23.2.3.	 Ofisi ya ushawishi, mafunzo na uenezi
23.2.4.	 Ofisi ya Sheria na Utetezi
23.2.5.	 Ofisi ya Manunuzi
23.2.6.	 Ofisi ya Mkaguzi wa Ndani
23.3.	 Chama kitaajiri Naibu Katibu Mkuu na Mwanasheria 

wa Chama ambaye ataongoza Ofisi ya Sheria na 
Utetezi na atahudhuria vikao vyote vya vyombo 
vikuu vya Chama.

23.4.	 Menejimenti ya Chama itawajibika moja kwa moja 
kwa Kamati Kuu ya Chama katika kutoa taarifa 
za kiutendaji na utekelezaji wa maagizo kama 
yatakavyokuwa yanatolewa na Kamati Kuu, Baraza 
Kuu na Mkutano Mkuu wa Chama.

23.5.	 Ofisi ya Katibu Mkuu itakuwa ni sekretariati ya 
vikao vyote vya Kamati Kuu na itawajibika kutunza 
kumbukumbu za vikao husika.

24.	 Aina za Vikao vya Mkutano Mkuu wa Chama
24.1.	 Mkutano Mkuu wa Chama utakuwa na aina mbili za 

vikao
24.1.1.	 Kikao cha kawaida cha Mkutano Mkuu wa Chama 

kitakachofanyika mara moja kila baada ya miaka 
miwili.

24.1.2.	 Kikao cha dharura cha Mkutano Mkuu wa Chama 
kitakachofanyika pale tu Baraza Kuu litakapoazimia 
kwa kauli itakayoungwa mkono na wajumbe zaidi ya 
theluthi mbili kuitisha kikao cha dharura cha Mkutano 
Mkuu kwa agenda ambayo Baraza Kuu litaona ni 
muhimu sana kujadiliwa na kutolewa maamuzi na 
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Mkutano Mkuu wa dharura.

25.	 Aina za Vikao vya Baraza Kuu la Chama
25.1.	 Baraza Kuu la Chama litakuwa na aina mbili za 

vikao
25.1.1.	 Kikao cha Kawaida cha Baraza Kuu kitakachofanyika 

mara moja kila mwaka.
25.1.2.	 Kikao cha dharura cha Baraza Kuu ambacho 

kitafanyika pale tu Kamati Kuu itakapoazimia 
kuitisha kikao hicho kwa jambo ambalo Kamati Kuu 
itaona ni muhimu kujadiliwa na kutolewa maamuzi.

25.1.3.	 Azimio la Kamati Kuu kuitisha kikao cha dharura 
cha Baraza Kuu la Chama litatakiwa kuungwa 
mkono na zaidi ya nusu ya wajumbe wa Kamati Kuu 
waliohudhuria kikao husika.

25.2.	 Kikao cha Baraza Kuu kinaweza kuitishwa kwa 
dharura na Katibu Mkuu endapo limetokea jambo 
ambalo, kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, 
analazimika kuitisha kikao hicho pasipo kuishirikisha 
Kamati Kuu ya Chama. 

26.	 Vikao vya Kamati Kuu ya Chama
26.1.	 Kamati Kuu ya Chama itakuwa na vikao vifuatavyo;
26.1.1.	 Vikao vinne vya kawaida, kimoja kwa kila robo ya 

mwaka.
26.1.2.	 Kikao cha dharura kinachoweza kuitishwa wakati 

wowote na Mwenyekiti wa Chama Taifa baada ya 
kushauriana na Katibu Mkuu.

26.2.	 Katibu Mkuu, baada ya kushauriana na Mwenyekiti 
wa Chama Taifa, anaweza kutekeleza jambo lolote 
la dharura lenye maslahi makubwa kwa Chama 
linaloweza kujitokeza na ambalo linahitaji maamuzi 
ya Kamati Kuu na kulitolea taarifa iliyojitosheleza 
mbele ya Kikao cha kawaida cha Kamati Kuu.

26.3.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa atawajibika mbele 
ya Baraza Kuu kufafanua umuhimu wa vikao vya 
dharura vilivyofanywa na Kamati Kuu na atawajibika 
kuelezea umuhimu wa vikao hivyo kwa kulinganisha 
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na rasilimali iliyotumika katika uratibu wa vikao 
husika.

27.	 Akidi ya Vikao vya Chama
27.1.	 Katika vikao vyote vya Chama kwa vyombo vyote 

vikuu itakuwa ni nusu ya wajumbe wote wanaotakiwa 
kuhudhuria kikao husika.

27.2.	 Katibu wa Kikao husika atatakiwa kuomba uthibitisho 
wa mahudhurio kutoka kwa wajumbe na wale wote 
watakaothibitisha kuhudhuria kikao kwa njia yoyote 
ya mawasiliano watahesabika kuwa ni sehemu ya 
akidi iliyoidhinisha kufanyika kwa kikao husika.

27.3.	 Katibu atatunza rekodi ya wajumbe waliothibitisha 
kuhudhuria Kikao husika ili kuhalalisha uhalali wa 
kuitishwa kwa Kikao husika.

27.4.	 Endapo wajumbe waliothibitisha kuhudhuria Kikao 
au kutuma wawakilishi watakuwa ni chini ya nusu 
ya wajumbe wanaotakiwa kuhudhuria kikao husika, 
Katibu atatoa taarifa kwa Mwenyekiti wa Kikao 
husika na kusogeza mbele tarehe ya kikao husika 
kwa muda usiozidi mwezi mmoja.

SEHEMU YA PILI
NGAZI YA TAWI
28.	 Vyombo Vikuu vya Chama ngazi ya Tawi
	 Kutakuwa na vyombo vifuatavyo vya uongozi kwa ngazi ya 

tawi;
28.1.	 Mkutano Mkuu wa Wanachama Tawi
28.2.	 Halmashauri ya Tawi
28.3.	 Kamati ya Wanawake Tawi

29.	 Muundo wa Uongozi ngazi ya Tawi
29.1.	 Mkutano Mkuu wa Wanachama ngazi ya Tawi 

utajumuisha wajumbe wafuatao;
29.1.1.	 Wajumbe wote wa Halmashauri ya Tawi
29.1.2.	 Wanachama wote ndani ya Tawi husika
29.2.	 Halmashauri ya Tawi inaweza kumualika mtu au 
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watu kuhudhuria kikao chochote cha Mkutano Mkuu 
wa Wanachama ngazi ya Tawi ili kutoa ushauri, 
mafunzo au maoni juu ya jambo lolote litakalokuwa 
likijadiliwa katika Kikao husika. 

29.3.	 Halmashauri ya Tawi itaundwa na wajumbe 
wafuatao;

29.3.1.	 Mwenyekiti
29.3.2.	 Katibu
29.3.3.	 Mweka hazina
29.3.4.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Tawi
29.3.5.	 Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Tawi
29.3.6.	 Mwakilishi wa Wafanyakazi wenye Ulemavu
29.3.7.	 Mwakilishi/Wawakilishi watakaochaguliwa na 

Wanachama kuwa wajumbe wa Halmashauri ya 
Tawi kwa uwiano ufuatao;

29.3.7.1.	 Tawi lenye wanachama 10-50, wawakilishi wawili
29.3.7.2.	 Tawi lenye wanachama 51-150, wawakilishi saba
29.3.7.3.	 Tawi lenye wanachama 151-300, wawakilishi kumi 
29.3.7.4.	 Tawi lenye wanachama 301 na kuendelea, 

wawakilishi kumi na tano
29.3.8.	 Mwakilishi/Wawakilishi wa Tawi katika Mkutano 

Mkuu wa Chama Taifa
29.3.9.	 Katika Uchaguzi au uteuzi wa wawakilishi wa 

wanachama ngazi ya Tawi kwa uwiano ulioainishwa 
ndani ya Katiba hii, angalau mwakilishi mmoja 
atatoka katika kundi la wanachama vijana wenye 
umri kati ya miaka 18 hadi 35.

30.	 Kamati za Chama Tawi
30.1.	 Kutakuwa na Kamati ya wanawake Tawi ambayo 

itaundwa na wajumbe wafuatao;
30.1.1.	 Mratibu Mkuu wa Wanawake Tawi
30.1.2.	 Mratibu Msaidizi wa Wanawake Tawi
30.1.3.	 Wajumbe watatu
30.2.	 Halmashauri ya Tawi au Mkutano Mkuu wa 

Wanachama unaweza kuunda kamati ya muda ya 
chama ngazi ya Tawi ili kutekeleza jambo lolote la 
muda linalohitaji utaalamu maalumu.
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31.	 Aina za Vikao
31.1.	 Kutakuwa na vikao vifuatavyo vya Mkutano Mkuu 

wa Wanachama Tawi;
31.1.1.	 Kikao cha kawaida kitakachofanyika mara moja kila 

mwaka
31.1.2.	 Kikao cha dharura kitakachofanyika wakati wowote 

ule endapo itatokea;
31.1.2.1.	 Kuwa Halmashauri ya Tawi imeamua kuitisha kikao 

hicho cha dharura ili kujadili jambo lolote linalohitaji 
maamuzi ya haraka; au

31.1.2.2.	 Wanachama wanaofikia theluthi moja (1/3), kwa 
kupitia saini zao, wameitisha kikao cha dharura 
ili kujadili jambo ambalo wameliona ni muhimu 
kutolewa maamuzi na wanachama.

31.2.	 Halmashauri ya Tawi itakuwa na vikao vifuatavyo;
31.2.1.	 Vikao vitatu vya kawaida vitakavyofanyika kila 

baada ya miezi minne kwa mwaka.
31.2.2.	 Kikao cha dharura kitakachofanyika wakati wowote 

ule endapo kuna jambo lolote la dharura linalohitaji 
maamuzi ya haraka.

31.2.3.	 Halmashauri ya Tawi itaandaa taarifa na kuiwasilisha 
katika Mkutano Mkuu wa Wanachama Tawi 
ikionyesha shughuli zote za dharura zilizofanyika 
na zilizolazimu kufanyika kwa vikao vya dharura na 
gharama zilizotumika. 

31.3.	 Kamati ya wanawake Tawi itakuwa na vikao viwili 
kwa mwaka vitakavyoitishwa na Mratibu Mkuu 
wa Wanawake Tawi baada ya kushauriana na 
Mwenyekiti wa Tawi.

32.	 Utaratibu na Gharama za uendeshaji wa vikao
32.1.	 Chama kupitia viongozi wake katika ngazi ya Taifa 

na Matawi, kitakuwa na wajibu wa kupanga ratiba 
za vikao vyote vya kawaida vya mwaka kwa ngazi 
ya Tawi na Taifa na kalenda ya vikao itasambazwa 
kwa wajumbe husika.

32.2.	 Endapo kutatokea mabadiliko yoyote ya ratiba za 
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vikao, wajumbe watatakiwa kupewa taarifa angalau 
siku 14 kabla ya kikao husika isipokuwa pale 
ambapo sababu za kuahirishwa zimetokea ghafla 
kiasi cha kutoweza kuwapa taarifa wajumbe kwa 
wakati.

32.3.	 Wajumbe kutoka matawini watakaohudhuria vikao 
vya Baraza Kuu na Mkutano Mkuu wa Chama, 
watalipiwa gharama zote za usafiri na posho ya 
kujikimu kutoka katika matawi yao.

32.4.	 Matawi yataratibu na kupanga bajeti ya uendeshaji 
wa shughuli za Chama matawini na bajeti hizo 
zitapitishwa kwenye kikao cha kawaida cha Mkutano 
Mkuu wa Wanachama Tawi. 

SURA YA TANO

KAZI ZA VYOMBO VYA CHAMA

SEHEMU YA KWANZA
NGAZI YA TAIFA
33.	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Chama

33.1.	 Mkutano Mkuu wa Chama kitakuwa ni chombo cha 
juu kabisa cha maamuzi ya kisera ndani ya Chama.

33.2.	 Mkutano Mkuu wa Chama utakuwa na kazi zifuatazo;
33.2.1.	 Utakuwa ni chombo cha mwisho kabisa cha rufaa 

za aina zote ndani ya Chama
33.2.2.	 Utachagua viongozi wote wa Kamati Kuu ya Chama
33.2.3.	 Utapokea hoja, mapendekezo na marekebisho ya 

Katiba ya Chama kwa kufuata utaratibu uliowekwa 
ndani ya Katiba hii

33.2.4.	 Utapokea, kujadili na kufanyia maamuzi 
mapendekezo ya sera mbalimbali za Chama;

33.2.5.	 Utapokea, kujadili na kufanyia maamuzi 
mapendekezo ya mpango wa muda mfupi na mrefu 
wa utekelezaji wa malengo na mipango ya Chama

33.2.6.	 Utapokea taarifa mbalimbali kutoka vyombo vyote 
vilivyoko chini yake na kuwa na uwezo wa kupokea 
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taarifa kama ilivyo, kuthibitisha, kurekebisha au 
kufuta uamuzi wowote uliopitishwa na vyombo vya 
chini vya Chama au kiongozi yeyote wa Chama;

33.2.7.	 Utatoa uamuzi wa mwisho kuhusu mapendekezo 
yoyote ya shughuli za uhusiano wa kimataifa au 
kuhusu Chama kujiunga na Taasisi, Vyama vya 
Kimataifa na masuala mengine ya wafanyakazi 
yanayohitaji maamuzi ya kitaifa.

33.2.8.	 Utapokea taarifa toka Baraza Kuu, kujadili na kutoa 
maamuzi ya mwisho ya kinidhamu yatakayowahusu 
viongozi wa Kamati Kuu.

33.2.9.	 Utapokea taarifa ya fedha kila baada ya miaka 
miwili na kujadili mapendekezo yatakayokuwa 
yametolewa na Baraza Kuu kuhusiana na Taarifa 
hiyo ili kuendelea kuimarisha ustawi wa Chama.

33.2.10.	 Utapokea mapendekezo ya Wajumbe wa Bodi ya 
Wadhamini wa Chama kutoka Baraza Kuu la Chama, 
kujadili na kuyatolea maamuzi mapendekezo hayo.

33.2.11.	 Kupokea taarifa toka Baraza Kuu kuhusiana na 
Kanuni zote za Chama zilizopitishwa na Baraza Kuu 
baada ya kupokea mapendekezo toka Kamati Kuu

33.2.12.	 Kupokea taarifa ya ajira ya Katibu Mkuu wa Chama.
33.2.13.	 Kupokea, kusikiliza na kutolea maamuzi rufaa ya 

Katibu Mkuu kuhusu hatua zozote za kinidhamu 
zilizochukuliwa dhidi yake na kuidhinishwa na 
Baraza Kuu la Chama.

33.2.14.	 Kufanya maamuzi juu ya pendekezo lolote kutoka 
Baraza Kuu ambalo kwa mujibu wa Katiba hii 
halijatajwa popote lakini ni jambo jema kwa maslahi 
mapana ya wanachama na kwa kuzingatia sheria za 
nchi.

33.2.15.	 Mkutano Mkuu unaweza kukasimu kazi zake kwa 
Baraza Kuu endapo itaonekana inafaa na jambo 
litakalokasimiwa litatolewa taarifa katika kikao 
kinachofuata cha Mkutano Mkuu.

33.3.	 Maamuzi yoyote ya Mkutano Mkuu ya kufuta 
uamuzi wa jambo lolote lililoletwa mbele ya Mkutano 
Mkuu kama Taarifa kutoka vyombo vya chini yake 
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yatatakiwa kuungwa mkono na angalau 2/3 ya 
wajumbe wote wa Mkutano Mkuu.

34.	 Kazi za Baraza Kuu la Chama
34.1.	 Baraza Kuu la Chama litakuwa ni chombo cha pili 

kikuu cha maamuzi ndani ya Chama.
34.2.	 Baraza litakuwa na kazi zifuatazo;
34.2.1.	 Kupokea, kujadili na kutolea maamuzi mpango 

kazi na mpango mkakati wa mwaka mmoja kutoka 
Kamati Kuu ya Chama;

34.2.2.	 Kupokea, kujadili na kutoa mapendekezo kwa 
Mkutano Mkuu kuhusiana na sera yoyote ya muda 
mrefu ya chama;

34.2.3.	 Kupokea mapendekezo ya mabadiliko ya kanuni za 
Chama, kanuni mpya za chama, kujadili na kupitisha 
kanuni hizo kama zitakavyokuwa zimewasilishwa 
na Kamati Kuu ya Chama.

34.2.4.	 Kuisimamia na kutoa maelekezo kwa Kamati Kuu 
ya Chama kuhusiana na uendeshaji wa shughuli 
mbalimbali za Chama. 

34.2.5.	 Kujadili na kupitisha bajeti ya mwaka ya Chama;
34.2.6.	 Kupokea taarifa ya fedha ya mwaka kutoka 

kwa Kamati Kuu ya Chama, kuijadili na kuitolea 
maelekezo. 

34.2.7.	 Kusikiliza masuala ya kinidhamu ya kutoka ngazi 
za chini, kusikiliza rufaa toka vyombo vya chini 
yake na kutoa maamuzi au kuandaa mapendekezo 
yatakayopelekwa Mkutano Mkuu wa Chama kwa 
masuala yale ambayo Baraza halina mamlaka ya 
kutoa maamuzi; 

34.2.8.	 Kupokea, kujadili na kuchanganua taarifa 
mbalimbali za mwaka za shughuli za Chama kama 
zilivyowasilishwa na Kamati Kuu ya Chama;

34.2.9.	 Kupokea, kujadili na kutolea maamuzi au 
mapendekezo hoja za matawi zitakazowasilishwa 
kwenye Baraza Kuu kupitia wawakilishi wa Matawi 
husika.

34.2.10.	 Kupokea kujadili na kutolea maamuzi au 
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mapendekezo taarifa za shughuli mbalimbali za 
Kamati mbalimbali za Chama kama ambavyo 
zitakuwa zimejadiliwa na kutolewa mapendekezo 
na Kamati Kuu ya Chama.

34.2.11.	 Kujadili hoja ya Kamati Kuu na kuandaa 
mapendekezo kwa Mkutano Mkuu wa Chama juu 
ya viwango vya mishahara na posho za watumishi 
na posho za vikao mbalimbali vya Chama;

34.2.12.	 Kujaza nafasi yoyote ya kiongozi wa Kamati Kuu 
endapo nafasi hiyo itaachwa wazi kwa sababu 
yoyote ile au endapo nafasi hiyo inaweza kuwa 
wazi kwa kipindi cha zaidi ya Mwaka mmoja au 
kwa kipindi chochote ambacho kwa maoni ya 
viongozi waliobaki ndani ya Kamati Kuu au, endapo 
viongozi wote hawapo, kwa maoni ya Katibu Mkuu, 
itaonekana kuna ulazima nafasi hiyo/hizo kuweza 
kujazwa bila kusubiri maamuzi ya Mkutano Mkuu. 

34.2.13.	 Kuidhinisha pendekezo toka Kamati Kuu la Mkaguzi 
wa nje Hesabu za Fedha wa Chama;

34.2.14.	 Kupokea na kuidhinisha wajumbe wa Kamati ya 
Uchaguzi ngazi ya Taifa;

34.2.15.	 Kupokea taarifa toka Kamati ya ajira zote za 
watumishi ndani ya Chama isipokuwa ajira ya Katibu 
Mkuu wa Chama;

34.2.16.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo la ajira 
ya Katibu Mkuu wa Chama;

34.2.17.	 Kupokea, kujadili na kutolea maamuzi suala lolote la 
kinidhamu dhidi ya Katibu Mkuu kama litakavyokuwa 
limewasilishwa na Kamati Kuu;

34.2.18.	 Kupokea mapendekezo toka Kamati Kuu na 
kuidhinisha wawakilishi wa Chama katika vyombo 
mbalimbali vya Kitaifa na Kimataifa vinavyohusiana 
na masuala ya wafanyakazi.

34.2.19.	 Kupokea mapendekezo, kujadili, kuidhinisha, 
kutengua au kuchukua hatua zaidi kwa suala lolote 
la kinidhamu litakalokuwa limetolewa maamuzi au 
mapendekezo na Kamati Kuu ya Chama. 

34.2.20.	 Kupokea maagizo au maelekezo yoyote toka 
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Mkutano Mkuu wa Chama na kusimamia utekelezaji 
wake na mwisho kuandaa taarifa itakayowasilishwa 
katika Mkutano Mkuu unaofuata kuhusiana na 
utekelezaji wa maagizo au maelekezo husika.

34.2.21.	 Kutekeleza jambo lolote litakalokasimishwa kwake 
na Mkutano Mkuu wa Chama.

34.3.	   Endapo kutatokea jambo lolote ambalo utekelezaji 
wake kwa mujibu wa Katiba hii unaleta mgongano 
wa Kikatiba baina ya chombo kimoja au kingine; 
au baina ya Makao Makuu na Matawi; au baina 
ya kiongozi mmoja na mwingine; Baraza Kuu 
litatolea maamuzi pendekezo litakalowasilishwa 
na Kamati Kuu ili kuondoa mgongano huo wa 
Kikatiba na maamuzi haya yatakuwa ndo tafsiri 
rasmi ya utekelezaji wa Katiba hii katika Ibara hizo 
zitakazokuwa na mgongano.

35.	 Kazi za Kamati Kuu ya Chama
35.1.	 Kamati Kuu ya Chama itakuwa ni chombo cha tatu 

Kikuu cha maamuzi ndani ya Chama.
35.2.	 Kamati Kuu ya Chama itakuwa na kazi zifuatazo;
35.2.1.	 Kusimamia kazi za uendeshaji wa Chama kama 

zitakavyokuwa zikitekelezwa na Menejimenti ya 
Chama ikiongozwa na Katibu Mkuu wa Chama.

35.2.2.	 Kuunda tume ya uchunguzi kuhusiana na suala 
lolote la kinidhamu dhidi ya Katibu Mkuu wa Chama.

35.2.3.	 Kupokea na Kujadili taarifa ya Tume ya Uchunguzi 
kuhusiana na suala la kinidhamu dhidi ya Katibu 
Mkuu wa Chama na kutolea mapendekezo kwa 
Baraza Kuu.

35.2.4.	 Kujadili taarifa ya uchunguzi dhidi ya tuhuma zozote 
za kinidhamu kwa maafisa walioajiriwa na Chama 
na kutolea maamuzi masuala yote ya kinidhamu 
yanayohusu maafisa wote wa Chama kama 
itakavyokuwa imependekezwa na Katibu Mkuu wa 
Chama.

35.2.5.	 Endapo kuna tuhuma dhidi ya Katibu Mkuu, na taarifa 
yake imepokelewa na kujadiliwa na Kamati Kuu na 
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kufikia maamuzi ya kupeleka hoja hiyo mbele ya 
Baraza Kuu la Chama, Kamati Kuu itamsimamisha 
kazi Katibu Mkuu kwa kipindi kisichozidi miezi 
mitatu huku hatma ya maamuzi hayo au hatua zaidi 
zikisubiriwa kutoka kwa Baraza Kuu la Chama.

35.2.6.	 Kuandaa rasimu ya mpango mkakati wa muda mfupi 
na mrefu wa Chama na kuwasilisha kwenye Baraza 
Kuu.

35.2.7.	 Kuandaa rasimu ya bajeti, kuijadili na kuitolea 
mapendekezo kwa Baraza Kuu la Chama.

35.2.8.	 Kupokea taarifa ya Utendaji kutoka kwa Menejimenti 
ya Chama, kuijadili na kutolea maamuzi au 
mapendekezo kwa Baraza Kuu.

35.2.9.	 Kuajiri watumishi wa Chama isipokuwa Katibu Mkuu.
35.2.10.	 Kupokea, kujadili na kutolea maamuzi pendekezo la 

upandishwaji vyeo kwa watumishi wa Chama.
35.2.11.	 Kuratibu mchakato wa ajira ya Katibu Mkuu, kupitia 

majina ya wanaostahili kuajiriwa katika nafasi hiyo na 
kutoa pendekezo kwa Baraza Kuu la mtu anayefaa 
kuajiriwa katika nafasi hiyo; 

35.2.12.	 Kufanya marekebisho ya matumizi ya fedha kutokana 
na kasma na kuandaa taarifa ya mabadiliko hayo ili 
kuiwasilisha Baraza Kuu;

35.2.13.	 Kuunda Kamati ndogo endapo kutatokea uhitaji wa 
kufanya hivyo kulingana na shughuli za kila siku 
ndani ya Chama au jambo lolote la dharura;

35.2.14.	 Kutekeleza jambo lolote lile la kisera, kiutawala na 
kijamii kwa niaba ya wanachama na kwa maslahi 
mapana ya Chama;

35.2.15.	 Kupendekeza Mkaguzi wa nje wa Hesabu za Fedha 
wa Chama;

35.2.16.	 Kujadili na kupendekeza agenda za vikao vya 
Baraza Kuu la Chama;

35.2.17.	 Kupokea, kujadili na kutolea maelekezo taarifa ya 
robo mwaka ya utendaji ndani ya Chama ikiwemo 
taarifa ya fedha kwa kipindi hicho;

35.2.18.	 Kutoa, kwa Menejimenti ya Chama, mwongozo, 
maelekezo na utaratibu wa utekelezaji wa jambo 
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lolote ambalo Chama kinatakiwa kufanya kwa 
maslahi ya Chama kwa ujumla; na

35.2.19.	 Kutekeleza jambo lolote litakalokasimiwa kwake 
kutoka kwa Baraza Kuu au Mkutano Mkuu wa 
Chama.

    
36.	 Utaratibu wa Kuitisha Vikao

36.1.	 Utaratibu wa kuitisha vikao vya Mkutano Mkuu 
utakuwa kama ifuatavyo;

36.1.1.	 Katibu Mkuu, baada ya kushauriana na Mwenyekiti 
wa Chama Taifa na kwa kuzingatia ratiba ya vikao 
husika, atatoa wito wa kikao cha Mkutano Mkuu wa 
Chama kwa matawi yote ya Chama kupitia wenyeviti 
na makatibu wa matawi.

36.1.2.	 Wito wa Kikao cha kawaida cha Mkutano Mkuu 
utatolewa angalau siku 30 kabla ya siku ya kikao 
husika.

36.1.3.	 Wito wa Kikao cha dharura cha Mkutano Mkuu 
utatolewa angalau siku saba (7) kabla ya kikao 
husika.

36.1.4.	 Endapo jambo linalohitajika kujadiliwa kwa dharura 
au kwa kikao cha kawaida litahusu hatua za 
kinidhamu dhidi ya Kamati Kuu au Mwenyekiti wa 
Chama Taifa, Katibu Mkuu atawajibika kutoa wito 
wa Kikao cha Mkutano Mkuu pasipo kushauriana 
na Mwenyekiti wa Chama Taifa ila kwa kuzingatia 
tarehe itakayokuwa imeamriwa na Baraza Kuu la 
Chama.

36.1.5.	  Katibu Mkuu ataainisha agenda za kikao husika na 
kama ni kikao cha kawaida atatoa wito kwa tawi au 
mjumbe wa tawi lolote aliye na nia ya kutoa hoja 
ya mengineyo kuwasilisha hoja hiyo kwa maandishi 
angalau siku 7 kabla ya kikao cha kawaida cha 
Mkutano Mkuu.

36.1.6.	 Hoja yoyote mpya ya mengineyo itakayowasilishwa 
nje ya siku saba (7) haitajadiliwa katika kikao cha 
kawaida cha Mkutano Mkuu na itaelekezwa kwenda 
kujadiliwa katika kikao chochote kilicho karibu cha 
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Baraza Kuu endapo umuhimu wake utaendelea 
kuwepo.

36.1.7.	 Kikao cha dharura cha Mkutano Mkuu hakitakuwa 
na hoja yoyote ya mengineyo zaidi ya hoja 
iliyosababisha kuitishwa kwa kikao hicho cha 
dharura. 

36.2.	 Utaratibu wa kuitisha vikao vya Baraza Kuu utakuwa 
kama ifuatavyo;

36.2.1.	 Katibu Mkuu, baada ya kushauriana na Mwenyekiti 
na kwa kuzingatia ratiba ya vikao husika, atatoa wito 
wa kikao cha Baraza Kuu la Chama kwa matawi 
yote ya Chama kupitia wenyeviti wa matawi.

36.2.2.	 Wito wa Kikao cha kawaida cha Baraza Kuu 
utatolewa angalau siku 14 kabla ya siku ya kikao 
husika.

36.2.3.	 Wito wa Kikao cha dharura cha Baraza Kuu utatolewa 
angalau siku saba (7) kabla ya kikao husika.

36.2.4.	 Endapo jambo linalohitajika kujadiliwa kwa dharura 
au kwa kikao cha kawaida litahusu hatua za 
kinidhamu dhidi ya Kamati Kuu au Mwenyekiti wa 
Chama Taifa, Katibu Mkuu atawajibika kutoa wito 
wa Kikao cha Baraza Kuu pasipo kushauriana 
na Mwenyekiti wa Chama Taifa ila katika kufanya 
maamuzi ya kuitisha kikao cha dharura au cha 
kawaida atazingatia kalenda ya vikao vya Baraza 
Kuu na umuhimu wa kuokoa rasilimali za Chama 
katika kuepusha kikao cha dharura kisicho na 
umuhimu wowote. 

36.2.5.	  Katibu Mkuu ataainisha agenda za kikao husika na 
kama ni kikao cha kawaida atatoa wito kwa matawi 
kuwasilisha hoja ya mengineyo kwa maandishi 
angalau siku tano (5) kabla ya kikao cha kawaida 
cha Baraza Kuu.

36.2.6.	 Hoja yoyote mpya ya mengineyo itakayowasilishwa 
nje ya muda uliotajwa haitajadiliwa katika kikao cha 
kawaida cha Baraza Kuu na mjumbe mwenye hoja 
husika atalazimika kusubiri kikao kijacho cha Baraza 
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Kuu. 
36.2.7.	 Kikao cha dharura cha Baraza Kuu hakitakuwa na 

hoja yoyote ya mengineyo zaidi ya hoja iliyosababisha 
kuitishwa kwa kikao hicho cha dharura.

36.3.	 Utaratibu wa kuitisha vikao vya Kamati Kuu utakuwa 
kama ifuatavyo;

36.3.1.	 Katibu Mkuu, baada ya kushauriana na Mwenyekiti 
kwa mujibu wa Kalenda ya vikao vya Kamati Kuu, 
ataitisha kikao cha Kamati Kuu.

36.3.2.	 Wito wa Kikao cha Kawaida cha Kamati Kuu 
utatolewa angalau siku 14 kabla ya tarehe ya kikao 
husika.

36.3.3.	 Wito wa Kikao cha dharura cha Kamati Kuu 
utatolewa angalau siku mbili (2) kabla ya tarehe ya 
Kikao husika.

36.3.4.	 Katibu Mkuu ataandaa agenda zote za Kikao cha 
Kamati Kuu na kuziwasilisha kwa Mwenyekiti 
ambaye atakuwa na mamlaka ya kufanyia mabadiliko 
mtiririko wa agenda hizo kabla ya kutumwa kwa 
wajumbe wengine wa Kamati Kuu.

36.3.5.	 Mjumbe yeyote wa Kamati Kuu anaweza kuwasilisha 
hoja ya mengineyo angalau siku moja (1) kabla ya 
kikao kwa Katibu Mkuu na hoja hiyo itapokelewa na 
kuingizwa katika agenda za kikao husika.

36.3.6.	 Kikao chochote cha dharura cha Kamati Kuu 
hakitakuwa na agenda ya mengineyo. 

36.4.	 Vikao vya Menejimenti ya Chama vitaratibiwa na 
Katibu Mkuu na wajumbe hawatalipwa posho kwa 
kuhudhuria vikao hivyo isipokuwa pale ambapo 
kumetokea kikao cha dharura ambacho kitaitishwa 
siku ambayo si ya kazi.

36.5.	 Endapo kuna suala lolote la kinidhamu dhidi 
ya Katibu Mkuu au Kamati Kuu ina hoja yoyote 
inayomhusu Katibu Mkuu, vikao vyote ambavyo 
vingeitishwa na Katibu Mkuu kwa mujibu wa Katiba 
hii vitaitishwa na Mwenyekiti wa Chama ili kujadili 
suala hilo na Katibu Mkuu atapewa wito wa kikao 

36



hicho.

37.	 Usimamizi wa Mikutano na Kanuni za kuongoza Mikutano
37.1.	 Isipokuwa pale tu ambapo kuna hoja ya tuhuma 

dhidi yake au dhidi ya Kamati Kuu kwa ujumla wake, 
vikao vyote vya Mkutano Mkuu, Baraza Kuu na 
Kamati Kuu vitaongozwa na Mwenyekiti wa Chama 
Taifa.

37.2.	 Endapo Mwenyekiti, kwa sababu yoyote ile 
hataweza kuhudhuria kikao cha Mkutano Mkuu, 
Baraza Kuu au Kamati Kuu au kuwa kwenye 
mazingira yoyote yanayoweza kumsababisha 
asiweze kuongoza kikao husika, Mratibu Mkuu wa 
Kamati ya Wanawake Taifa ataongoza kikao hicho.

37.3.	 Endapo kuna suala la nidhamu linajadiliwa dhidi ya 
Mwenyekiti au Kamati Kuu kwa ujumla wake, Baraza 
Kuu au Mkutano Mkuu utachagua Mwenyekiti wa 
Kikao wa muda ili kusimamia mjadala na maamuzi 
dhidi ya tuhuma hizo.

37.4.	 Vikao vyote vya Menejimenti ya Chama vitaongozwa 
na Katibu Mkuu au Afisa yeyote wa Chama 
atakayekuwa anakaimu nafasi hiyo.

37.5.	 Endapo kutakuwa na suala lolote la kinidhamu 
linalomhusu Katibu Mkuu wa Chama, na iwapo 
Kamati Kuu imefikia maamuzi ya kumsimamisha 
Katibu Mkuu, majukumu yote yaliyotajwa katika 
Katiba hii ikiwemo maandalizi yote ya vikao vya 
Chama ngazi ya Taifa yataratibiwa na Afisa wa 
Chama aliyeteuliwa na Kamati Kuu kutoka miongoni 
mwa watumishi walioajiriwa na Chama mpaka 
pale ambapo hatma ya nafasi ya Katibu Mkuu 
itakapoamuliwa vinginevyo.

38.	 Utaratibu wa kufanya Maamuzi katika Mikutano
38.1.	 Isipokuwa pale ambapo imeelezwa tofauti na ibara 

yoyote ya Katiba hii, maamuzi yote ya Chama 
yatakuwa halali pale ambapo zaidi ya nusu ya 
wajumbe waliohudhuria kikao husika watakubaliana 
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nayo.
38.2.	 Isipokuwa pale ambapo imeelezwa tofauti katika 

Katiba hii, maamuzi yote kwenye vikao vya Chama 
yatafanyika kwa kutumia sauti za walio wengi, 
kunyoosha mikono au kwa mwenyekiti atakayekuwa 
akiongoza kikao husika kuuliza wanaopingana na 
hoja husika na akihesabu na kuona ni wachache 
basi hoja husika itahesabika kuwa imeungwa mkono 
na walio wengi.

38.3.	 Mwenyekiti wa Kikao chochote cha Chama atakuwa 
na uwezo wa kumtoa nje mjumbe yeyote wa Kikao 
atakayeshindwa kufuata utaratibu wa mjadala 
ndani ya kikao na hivyo kuonekana kuwa na nia ya 
kuvuruga kikao husika au kutoheshimu mamlaka 
inayoongoza kikao husika.

39.	 Taratibu za kupiga kura ya kutokuwa na Imani na Kiongozi/
Viongozi
39.1.	 Wajumbe wa Baraza Kuu au Mkutano Mkuu wa 

Chama wanaweza kupiga kura ya kutokuwa na 
imani na Kiongozi/Viongozi wa Kamati Kuu ya 
Chama.

39.2.	 Hoja ya kutokuwa na imani na kiongozi/viongozi 
wa Kamati Kuu ya Chama haitahesabika kuwa ni 
sehemu ya taratibu za kinidhamu zilizotajwa ndani 
ya Katiba hii.

39.3.	 Hoja ya kutokuwa na imani na kiongozi/viongozi 
wa Kamati Kuu ya Chama itatakiwa kuandaliwa 
kwa maandishi na kutiwa saini na zaidi ya theluthi 
moja ya matawi yote ya Chama kupitia wenyeviti wa 
matawi.

39.4.	 Hoja ya kutokuwa na imani na kiongozi/viongozi wa 
Kamati Kuu ya Chama itawasilishwa kwa Katibu 
Mkuu ndani ya siku 60 kabla ya tarehe ya kikao cha 
Baraza Kuu la Chama.

39.5.	 Katibu Mkuu atatoa taarifa kwa Mwenyekiti wa 
Chama Taifa kuhusiana na hoja ya kutokuwa na 
imani iliyowasilishwa kwake. 
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39.6.	 Mwenyekiti, baada ya kupokea hoja, akiona inafaa, 
ataitisha kikao cha dharura cha Kamati Kuu ya 
Chama kujadili hoja hiyo na kuandaa utetezi wa 
maandishi dhidi ya hoja hiyo na kusambaza utetezi 
huo ndani ya siku 30 tokea kupokelewa kwa hoja 
hiyo na Katibu Mkuu.

39.7.	 Katibu Mkuu atasambaza katika matawi yote 
utetezi wa maandishi wa Kamati Kuu dhidi ya 
hoja ya kutokuwa na imani na kiongozi/viongozi 
wa Kamati Kuu na atatoa wito kwa wenyeviti wa 
matawi kuonesha nia kwa maandishi endapo bado 
wanahitaji kuitishwa kwa kikao cha dharura cha 
Baraza Kuu ili kutolea maamuzi hoja hiyo.

39.8.	 Endapo Katibu Mkuu atapokea chini ya nusu ya 
matawi yote maombi ya wito wa kikao cha dharura 
kujadili hoja ya kutokuwa na imani na kiongozi/
viongozi wa Kamati Kuu, Katibu Mkuu atawatangazia 
wajumbe wote wa Baraza Kuu kuwa hoja hiyo 
imekosa uungwaji mkono na hivyo kutupiliwa mbali. 

39.9.	 Katibu Mkuu atalazimika kutoa orodha ya matawi 
yaliyounga mkono hoja hiyo na yale ambayo 
hayakuunga mkono ili kuweza kupima uwiano wa 
maamuzi husika.

39.10.	 Matawi yatakayoshindwa kutoa maoni kwa njia ya 
maandishi yatahesabika kutounga mkono hoja hiyo.

39.11.	 Endapo Zaidi ya nusu ya matawi yote yataunga 
mkono kuitishwa kwa kikao cha dharura cha Baraza 
Kuu, Katibu Mkuu atatakiwa, ndani ya siku 21 
kuitisha kikao hicho cha dharura ambacho kitajadili 
na kupiga kura ya kuunga au kutounga mkono hoja 
ya kutokuwa na Imani na Kiongozi/Viongozi.

SEHEMU YA PILI
NGAZI YA TAWI
40.	 Kazi za Mkutano Mkuu wa Wanachama
	 Mkutano Mkuu wa Wanachama ngazi ya Tawi utakuwa na 

kazi zifuatazo; 
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40.1.	 Kufanya uchaguzi wa viongozi wa Halmashauri ya 
Tawi

40.2.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha bajeti ya Tawi
40.3.	 Kupokea na kujadili taarifa mbalimbali za kiutendaji 

ngazi ya Tawi
40.4.	 Kusimamia nidhamu ya viongozi na wanachama, 

kujadili na kutolea maamuzi masuala yote ya 
nidhamu au maadili ya viongozi na wanachama 
ngazi ya Tawi.

40.5.	 Kupokea taarifa za masuala mbalimbali yaliyotolewa 
maamuzi ngazi ya Taifa na kujadili namna njema 
ya utekelezaji wa masuala hayo kwa lengo la 
kudumisha mshikamano na matawi mengine ya 
Chama na kuwa na sauti moja ndani ya Chama kwa 
ujumla

40.6.	 Kujadili shughuli mbalimbali za kimaendeleo ngazi ya 
Tawi na masuala mbalimbali ya kijamii yanayoweza 
kuwahusisha wanachama

40.7.	 Kukasimu jambo lolote ambalo lingetekelezwa na 
Mkutano Mkuu wa Wanachama kwa Halmashauri 
ya Tawi

40.8.	 Kutekeleza jambo lolote lenye manufaa kwa 
wanachama na Chama kwa ujumla katika ngazi ya 
Tawi. 

41.	 Kazi za Halmashauri ya Tawi
Halmashauri ya Tawi itakuwa na kazi zifuatazo;
41.1.	 Kutekeleza shughuli za kila siku za Chama ngazi ya 

Tawi
41.2.	 Kuhamasisha uandikishwaji wa wanachama wapya 

na kutunza kumbukumbu za wanachama ngazi ya 
Tawi

41.3.	 Kuandaa utaratibu wa uwakilishi katika vyombo 
mbalimbali vya maamuzi ngazi ya Tawi na Taifa

41.4.	 Kuandaa taarifa za utendaji ngazi ya Tawi na 
kuziwasilisha kwenye vikao vya Mkutano Mkuu wa 
Wanachama ngazi ya Tawi

41.5.	 Kuandaa taarifa za fedha na kuwasilisha kwa Katibu 
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Mkuu ambaye atajumuisha taarifa hiyo kama sehemu 
ya taarifa ya fedha ya Chama itakayowasilishwa 
kwenye vyombo vikuu vya Chama. 

41.6.	 Kusimamia utekelezaji wa maamuzi mbalimbali ya 
Chama ngazi ya Taifa

41.7.	 Kuwa kiungo muhimu cha mshikamano baina ya 
uongozi wa Taifa na wanachama ngazi ya tawi

41.8.	 Kukusanya maoni ya wanachama kuhusiana na 
jambo lolote linalotakiwa kufanyiwa kazi na Uongozi 
wa Chama ngazi ya Taifa

41.9.	 Kuandaa shughuli za kijamii na burudani 
zitakazohusisha wanachama ngazi ya tawi ili 
kuimarisha umoja, upendo na maelewano baina yao

41.10.	 Kutekeleza jambo lolote litakalokasimiwa kwake na 
Mkutano Mkuu wa Chama Tawi

41.11.	 Kuwawakilisha wanachama katika ngazi ya tawi na 
kutetea kwa nguvu zote maslahi ya wafanyakazi 
pasipo kukiuka sheria za nchi.

42.	 Utaratibu wa Kuitisha vikao ngazi ya Tawi
42.1.	 Vikao vyote ngazi ya tawi vitaitishwa na Katibu baada 

ya kushauriana na Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Tawi

42.2.	 Wajumbe wa kikao chochote ngazi ya Tawi 
watapokea wito wa kikao cha kawaida angalau siku 
saba (7) kabla ya tarehe ya kikao husika

42.3.	 Kikao cha dharura kinaweza kuitishwa muda wowote 
pale ambapo itaonekana kuna uhitaji wa kufanyika 
kikao husika.

42.4.	 Tawi litatoa taarifa kwa mwajiri kuhusiana na nia yao 
ya kufanya kikao cha Mkutano Mkuu wa Wanachama 
katika eneo la kazi la mwajiri.

42.5.	 Tawi linaweza kumualika mgeni yeyote katika 
kikao chochote ngazi ya tawi kwa lengo la kupata 
uzoefu, kutoa elimu, kushiriki katika uhamasishaji 
wa shughuli za Chama au kutoa ufafanuzi wa jambo 
lolote linalohusiana na masuala ya wafanyakazi.
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43.	 Usimamizi wa Mikutano na Kanuni za kuongoza Mikutano
43.1.	 Halmashauri ya Tawi itaandaa kanuni za usimamizi 

na uendeshaji wa vikao ndani ya tawi kwa kuzingatia 
mazingira ya kazi ya eneo husika.

43.2.	 Katika hali yoyote ile, wanachama watakuwa na 
wajibu wa kuheshimu maamuzi ya walio wengi na 
kutekeleza demokrasia ya wengi wape na wachache 
wasikilizwe maoni yao lakini wawe tayari kutekeleza 
maoni ya walio wengi.

43.3.	 Kiongozi yeyote atakayekuwa akiongoza kikao 
chochote ngazi ya tawi anaweza kumtaka mjumbe 
yeyote wa kikao hicho kuondoka ukumbini ili 
kurejesha amani na utulivu ndani ya kikao.

44.	 Akidi ya Mikutano
44.1.	 Akidi ya kikao chochote cha Halmashauri ya Tawi 

na Kamati ya Wanawake Tawi itakuwa ni nusu ya 
wajumbe.

44.2.	 Akidi ya kikao cha Mkutano Mkuu wa wanachama 
Tawi itakuwa ni theluthi moja ya wanachama wote 
katika tawi.

45.	 Utaratibu wa kufanya Maamuzi katika Mikutano
	 Wanachama wa Tawi husika wataamua wenyewe namna 

njema ya kupiga kura ili kupitisha maamuzi mbalimbali katika 
ngazi ya kikao chochote cha tawi.

 
46.	 Utaratibu wa kuandaa agenda za Mikutano

46.1.	 Isipokuwa pale ambapo kimeitishwa kikao cha 
dharura, agenda zote za vikao vya Chama ngazi 
ya Tawi zitaandaliwa na Katibu wa Tawi kwa 
kushauriana na Mwenyekiti wa Tawi

46.2.	 Endapo kuna hoja yoyote ya mengineyo katika 
ngazi ya tawi hoja hiyo itawasilishwa kwa maandishi, 
angalau siku moja kabla ya tarehe ya kikao, na 
mwanachama yeyote kwa Katibu wa Tawi ambaye 
atamtaarifu Mwenyekiti wa Tawi kuhusu ongezeko 
la agenda na itajumuishwa moja kwa moja kwenye 
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kikao husika. 

47.	 Taratibu za kupiga kura ya kutokuwa na Imani na Kiongozi/
Viongozi
47.1.	 Endapo mwanachama au kikundi cha wanachama 

kitaona inafaa, kitaandaa hoja kwa maandishi na 
kuiwasilisha kwa Katibu wa Tawi na nakala yake 
kutumwa kwa Katibu Mkuu Taifa kuonyesha nia ya 
kuwasilisha hoja ya kutokuwa na imani na kiongozi 
au viongozi wa Halmashauri ya Tawi.

47.2.	 Mara baada ya kupokea hoja hiyo kwa maandishi, 
Katibu wa Tawi, ndani ya siku thelathini (30) 
tokea siku ya kupokea hoja hiyo, atashauriana na 
Mwenyekiti wa Tawi na endapo Mwenyekiti ataona 
inafaa, ataitisha kikao cha dharura cha Halmashauri 
ya Tawi ili kujadili hoja itakayokuwa imewasilishwa 
na itaandaliwa taarifa ya utetezi na kutumwa 
kwa mwanachama au kikundi cha wanachama 
kilichoonyesha nia ya kuwasilisha hoja hiyo na 
nakala itatumwa kwa Katibu Mkuu Taifa.

47.3.	 Iwapo mwanachama au kikundi hicho cha wanachama 
kitaamua kuendelea na nia yake ya kuwasilisha hoja 
ya kutokuwa na imani na kiongozi au viongozi wa 
Halmashauri ya Tawi, basi watatakiwa kukusanya 
angalau theruthi moja ya sahihi za wanachama wote 
ngazi ya Tawi zinazounga mkono hoja hiyo na iwapo 
idadi hiyo itafikiwa, wanachama hao watawasilisha 
kwa Katibu wa tawi ushahidi wa kufikiwa kwa idadi 
hiyo na Katibu wa tawi atalazimika, ndani ya siku 14, 
kuitisha Mkutano Mkuu wa dharura wa wanachama 
Tawi ili kujadili na kutolea maamuzi hoja hiyo. 

47.4.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa, baada ya kushauriana 
na Katibu Mkuu, atateua wawakilishi wawili toka 
Kamati Kuu Taifa kuja kusimamia kikao cha dharura 
cha Mkutano Mkuu wa wanachama tawi ulioitishwa 
kwa lengo la kupiga kura ya kutokuwa na imani na 
kiongozi au viongozi wa Halmashauri ya Tawi.

47.5.	 Endapo kura ya kutokuwa na imani itapitishwa dhidi 
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ya kiongozi yeyote au viongozi wa Halmashauri 
ya, Mkutano Mkuu huo wa Wanachama utateua 
kiongozi wa muda kujaza nafasi iliyoachwa wazi au 
kuteua kamati ya muda ya kuongoza Tawi hadi hapo 
uchaguzi Mkuu wa Tawi utakapofanyika. 

47.6.	 Katibu Mkuu ataandaa taarifa ya mabadiliko haya 
ya Uongozi na kumwandikia Mwajiri kutambulisha 
uongozi mpya utakaokuwa umeteuliwa na 
wanachama wa tawi husika.

47.7.	 Katibu Mkuu ataandaa pia taarifa ya kuwasilishwa 
katika vikao vya vyombo vya juu vya Chama 
kuhusiana na mabadiliko ya uongozi yaliyotokea 
na ataeleza hatua zilizochukuliwa na Menejimenti 
ya Chama kuepusha matukio ya aina hiyo kutokea 
katika matawi mengine.   

SEHEMU YA TATU

KAMATI YA WANAWAKE TAIFA NA MKUTANO MKUU WA 
WANAWAKE TAIFA
48.	 Muundo wa Kamati ya Wanawake Taifa

48.1.	 Kamati ya Wanawake Taifa itaundwa na wajumbe 
wafuatao;

48.1.1.	 Mratibu Mkuu wa Wanawake Taifa ambaye atakuwa 
ni Mwenyekiti

48.1.2.	 Mratibu Msaidizi wa Wanawake Taifa ambaye 
atakuwa ni Katibu

48.1.3.	 Afisa yoyote wa Chama ambaye ni mwanamke
48.2.	 Katibu Mkuu atahakikisha kuwa Kamati ya 

Wanawake Taifa inafanya kazi zake kwa kuipatia 
uwezeshaji na ushirikiano wote kwa mujibu wa 
taratibu zilizowekwa ndani ya Chama na kwa mujibu 
wa bajeti ya Chama ngazi ya Taifa.

49.	 Mkutano Mkuu wa Wanawake Taifa
49.1.	 Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa Wanawake Taifa 

utakaoshirikisha wajumbe wa Kamati ya Wanawake 
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Taifa pamoja na wawakilishi kutoka Matawi ya 
Chama.

49.2.	 Mkutano Mkuu wa Wanawake Taifa utakuwa na 
wajumbe wafuatao;

49.2.1.	 Mratibu Mkuu wa Wanawake Taifa ambaye atakuwa 
ni Mwenyekiti

49.2.2.	 Mratibu Msaidizi wa Wanawake Taifa ambaye 
atakuwa ni Katibu

49.2.3.	 Afisa yoyote wa Chama ambaye ni mwanamke
49.2.4.	 Mratibu Mkuu wa Wanawake Tawi au mwakilishi 

wake kutoka katika Kamati ya Wanawake Tawi
49.2.5.	 Mratibu Msaidizi wa Wanawake Tawi au mwakilishi 

wake kutoka katika Kamati ya Wanawake Tawi  
49.3.	 Kamati ya Wanawake Taifa inaweza kualika 

mgeni/wageni katika kikao cha Mkutano Mkuu wa 
Wanawake Taifa mara baada ya kushauriana na 
kupata idhini toka kwa Mwenyekiti wa Chama Taifa.

49.4.	 Kila Tawi litatenga katika bajeti yake ya kila mwaka, 
fedha ya kuendesha shughuli za Kamati ya 
Wanawake ngazi ya Tawi na kuwezesha wajumbe wa 
kila Tawi kuhudhuria Mkutano Mkuu wa Wanawake 
Taifa. 

50.	 Kazi za Kamati ya Wanawake Taifa
50.1.	 Kamati ya Wanawake Taifa itakuwa na Kazi 

zifuatazo;
50.1.1.	 Kujadili na kuchambua kwa kina takwimu za kitafiti 

zinazobainisha mazingira ya kazi na changamoto 
wanazokabiliana nazo wanawake;

50.1.2.	 Kuhamasisha wafanyakazi wanawake umuhimu wa 
kushiriki katika shughuli za uongozi ndani ya Chama 
kuanzia ngazi ya matawi

50.1.3.	 Kujadili na Kutumia takwimu za kitafiti kuandaa 
mapendekezo na programu za kuondoa mazingira 
hatarishi katika ajira za mfanyakazi mwanamke;

50.1.4.	 Kujadili na kupendekeza mbinu mbalimbali ili 
kuwawezesha wanawake kushiriki katika kazi 
mbalimbali za kiuchumi ili kuongeza kipato na 
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kuboresha hali zao kwa ujumla;
50.1.5.	 Kuhamasisha wafanyakazi wanawake kuweza 

kujiendeleza kielimu na kushiriki katika tafiti 
mbalimbali za kitaaluma ndani ya Taasisi za elimu 
ya juu;

50.1.6.	 Kuhamasisha wafanyakazi wasio wanachama wa 
THTU na walio katika Taasisi za elimu ya juu kuweza 
kujiunga na Chama kwa kuwaelimisha umuhimu wa 
kufanya hivyo;

50.1.7.	 Kushiriki katika kubuni mbinu mbalimbali za 
ushawishi zinazoweza kufanikisha malengo 
mbalimbali ya Chama katika kulinda na kutetea 
maslahi ya wanachama kwa ujumla;

50.1.8.	 Kuratibu shughuli za maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani na Kitaifa kwa ngazi ya Chama.

50.1.9.	 Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu jambo 
lolote litakaloelekezwa kwake na vyombo vikuu vya 
Chama.

50.2.	 Katika kutekeleza majukumu yake kama 
yalivyoainishwa katika Katiba hii, Kamati ya 
Wanawake Taifa itautumia Mkutano Mkuu wa 
Wanawake Taifa kuweza kujadili mbinu na namna 
njema ya utekelezaji wa kazi za Kamati ya Wanawake 
Taifa kwa mujibu wa Katiba hii.

50.3.	 Taarifa ya Majadiliano na maazimio katika Mkutano 
Mkuu wa Wanawake Taifa itapelekwa kwenye 
Kamati Kuu ya Chama kama sehemu ya Taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli za Kamati ya Wanawake 
Taifa.

50.4.	 Kazi zote za Kamati ya Wanawake Taifa zitafanywa 
pia na Kamati ya Wanawake kwa ngazi ya Tawi.

50.5.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa 
atapokea taarifa toka Kamati ya Wanawake Tawi 
na kuandaa taarifa ya shughuli zilizofanywa na 
wanawake ndani ya Chama na kuwasilisha taarifa 
hiyo mbele ya Kamati Kuu ya Chama mara moja 
kwa mwaka.

46



51.	 Aina za vikao na Taratibu za Kuitisha vikao
51.1.	 Kamati ya Wanawake Taifa itakutana mara nne 

kwa mwaka katika vikao vya kawaida kwa mujibu 
wa kalenda ya vikao vya Chama itakayokuwa 
imeandaliwa na Kamati Kuu ya Chama.

51.2.	 Mkutano Mkuu wa Wanawake Taifa utakutana mara 
moja kwa Mwaka kwa mujibu wa kalenda ya vikao 
vya Chama itakayokuwa imeandaliwa na Kamati 
Kuu ya Chama.

51.3.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa atatoa 
wito wa kikao cha Mkutano Mkuu wa Wanawake 
Taifa au kikao cha Kamati ya Wanawake Taifa 
angalau siku kumi na nne (14) kabla ya tarehe 
ya kikao husika baada ya kuwa ameshauriana na 
Katibu Mkuu.

51.4.	 Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa, 
wakati wa kuitisha kikao chochote, ataonyesha pia 
agenda za kikao husika na kutoa wito kwa wajumbe 
kuwasilisha hoja ya mengineyo kwa maandishi 
angalau siku tano (5) kabla ya kikao cha kawaida.

51.5.	 Endapo kutatokea jambo lolote la dharura ambalo 
linahitaji kujadiliwa na Kamati ya Wanawake, 
Mratibu wa Wanawake Taifa atawasiliana na Katibu 
Mkuu ambaye atashauriana na Mwenyekiti wa 
Chama Taifa kuona kama kuna haja ya kikao hicho 
cha dharura kulingana na uwezo wa kifedha.

51.6.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa, baada ya kushauriana 
na Katibu Mkuu, anaweza kutoa maelekezo ya 
kufanyika kwa kikao hicho cha dharura au au 
kwamba hoja hiyo badala ya kujadiliwa na Kamati 
ya wanawake iwasilishwe kwenye Kamati Kuu kwa 
mjadala na maamuzi au kusubiri kikao kinachofuata 
cha kawaida cha Kamati ya Wanawake Taifa.

51.7.	 Mahali ambapo kikao cha Mkutano Mkuu au Kamati 
ya Wanawake Taifa kitafanyika itaamuliwa na Katibu 
Mkuu wa Chama kwa kushauriana na Mwenyekiti 
wa Chama Taifa baada ya kupokea mapendekezo 
kutoka kwa Mratibu wa Kamati ya Wanawake Taifa. 
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SURA YA SITA

KAZI ZA VIONGOZI WA CHAMA

SEHEMU YA KWANZA
NGAZI YA TAIFA
52.	 Kazi za Mwenyekiti wa Chama Taifa

52.1.	 Atakuwa ni Kiongozi Mkuu wa Chama na Mwenyekiti 
wa Kamati Kuu

52.2.	 Atakuwa ni Msemaji Mkuu wa Chama
52.3.	 Atakuwa na kura ya turufu iwapo pande mbili 

zitagongana katika utoaji wa maamuzi kwenye kikao 
isipokuwa pale itakapokuwa umewekwa utaratibu 
tofauti na Katiba hii.

52.4.	 Ataongoza vikao vyote vya Kitaifa vya Chama
52.5.	 Atawajibika katika usimamizi wa nidhamu katika 

mikutano na miongoni mwa viongozi wa Chama
52.6.	 Atakuwa na mamlaka ya kuweza kuchukua hatua 

za kinidhamu za muda mfupi katika vikao ili kuweza 
kufanikisha mijadala yenye kuheshimiana, tulivu na 
yenye kuheshimu hoja kinzani toka kwa wachangiaji 
ndani ya kikao husika.

52.7.	 Kwa kushirikiana na Kamati Kuu ya Chama Taifa, 
atasimamia utekelezaji wa maazimio mbalimbali 
ya Kamati Kuu, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu wa 
Chama.

52.8.	 Atasimamia utekelezaji wa Katiba na kanuni 
mbalimbali ndani ya Chama

52.9.	 Atawakilisha Chama katika mialiko yoyote ya Kitaifa
52.10.	 Atasimamia utekelezaji wa sera mbalimbali za 

Chama
52.11.	 Atasimamia utekelezaji wa jambo lolote 

litakaloamuliwa na vyombo vikuu vya Chama.
52.12.	 Atateua wajumbe wanne wa Kamati Kuu kwa mujibu 

wa masharti yaliyoainishwa ndani ya Katiba na 
taarifa ya Uteuzi huo itawasilishwa Baraza Kuu na 
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Mkutano Mkuu. 

53.	 Katibu Mkuu
53.1.	 Atasimamia shughuli za kila siku za utendaji wa 

katika Chama
53.2.	 Atasimamia utekelezaji wa maagizo na maazimio 

yote ya vikao vya Kamati Kuu, Baraza Kuu na 
Mkutano Mkuu wa Chama 

53.3.	 Ataratibu maandalizi yote ya vikao vya Chama ngazi 
ya Kamati Kuu, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu.

53.4.	 Atahakikisha kuwa kila Afisa wa Chama 
anayeongoza Ofisi yoyote ya Chama iliyotajwa kwa 
mujibu wa Katiba hii anaandaa taarifa za kiutendaji 
za kila wiki katika Makao Makuu ya Chama na 
taarifa hizi zitakuwa ni msingi wa taarifa ya kila robo 
mwaka itakayoandaliwa na Menejimenti ya Chama 
na kuwasilishwa na Katibu Mkuu mbele ya Kamati 
Kuu ya Chama.

53.5.	 Atatunza kumbukumbu za Vikao vyote vya Kamati 
Kuu, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu wa Chama Taifa

53.6.	 Atasimamia usambazaji wa taarifa za maazimio 
mbalimbali ya Chama kwenye matawi ya Chama 
baada ya kushauriana na Mwenyekiti wa Chama.

53.7.	 Atasimamia masuala yote ya nidhamu kwa watendaji 
ndani ya Menejimenti ya Chama.

53.8.	 Ataratibu ukusanyaji wa michango ya Wanachama 
kutoka kwa waajiri na kuwasilisha gawio la matawi 
kwa kadri makusanyo hayo yanavyopokelewa.

53.9.	 Kwa kushirikiana na watendaji wengine ndani ya 
Menejimenti ya Chama, watabuni vyanzo mbalimbali 
vya mapato ndani ya Chama na kuwasilisha 
mapendekezo yake kwa Kamati Kuu.

53.10.	 Ataongoza sekretariati ya chama katika vikao vya 
Kamati Kuu, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu wa 
Chama.

53.11.	 Ataratibu vikao vya Baraza la Wadhamini wa Chama
53.12.	 Ataandaa taarifa za utendaji kwa kila robo ya Mwaka 

na taarifa nyingine zitakazokuwa zinahitajika kwenye 
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Kamati Kuu, Baraza Kuu na Mkutano Mkuu.
53.13.	 Atatunza kumbukumbu za nyaraka mbalimbali za 

vyombo vikuu vya Chama.
53.14.	 Atakuwa ni kiungo kikuu cha utendaji baina ya 

Chama na vyombo mbalimbali vya serikali ikiwemo 
kufuatilia na kupokea taarifa mbalimbali za kitaifa 
zinazohusu vyama vya wafanyakazi na kuwasilisha 
taarifa hizo kwa Kamati Kuu ili kupata maelekezo ya 
utekelezaji.

53.15.	 Kwa kushirikiana na Mratibu Mkuu wa Kamati ya 
Wanawake Taifa, atahakikisha kuwa shughuli za 
Kamati ya Wanawake Taifa zinaratibiwa kwa ufanisi 
na kutoa ushirikiano unaohitajika kulingana na 
uwezo wa Chama.

53.16.	 Ataandaa mpango mkakati na mpango kazi wa 
Chama na kuwasilisha mbele ya Kamati kuu kwa 
mjadala na maamuzi.

53.17.	 Atatoa ushauri wa Kitaalamu kwa vyombo vikuu 
vya Chama pale itakapotokea jambo linalojadiliwa 
linahitaji kutolewa maamuzi baada ya tafakari ya 
kina ya mazingira ya kisheria na utendaji wa vyama 
vya wafanyakazi.

53.18.	 Atafanya kazi nyingine zitakazokuwa zimeanishwa 
kwenye mkataba wake wa ajira, kanuni mbalimbali 
za Chama au itakavyokuwa imeamuliwa na vyombo 
vikuu vya Chama.

54.	 Naibu Katibu Mkuu
54.1.	 Kutakuwa na Naibu Katibu Mkuu wa Chama Taifa 

ambaye ataajiriwa kama Mwanasheria wa Chama.
54.2.	 Naibu Katibu Mkuu wa Chama Taifa atakuwa na kazi 

zifuatazo;
54.2.1.	 Atakaimu na kutekeleza majukumu ya nafasi ya 

Katibu Mkuu endapo atakuwa nje ya ofisi kwa 
sababu yoyote ile au endapo ofisi hiyo itakuwa wazi.

54.2.2.	  Atakuwa ni Mkuu wa Ofisi ya Sheria na Uenezi na 
hivyo kutekeleza majukumu yote ya Mwanasheria 
wa Chama.
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54.2.3.	 Atakuwa Mshauri Mkuu wa masuala ya sheria kwa 
Katibu Mkuu na vyombo vyote vikuu vya Chama. 

54.2.4.	 Atawakilisha Chama katika masuala yote ya kisheria 
kwa mujibu wa mkataba wake wa ajira na ataripoti 
kwa Katibu Mkuu wa Chama.

54.2.5.	 Atasaidia katika masuala mbalimbali ya kisheria 
katika matawi ya Chama baada ya kupokea maagizo 
toka kwa Katibu Mkuu wa Chama.

54.2.6.	 Atatekeleza kazi nyingine kama zitakavyokuwa 
zimeainishwa kwenye mkataba wake wa ajira.

54.2.7.	 Atatekeleza jambo lingine lolote atakalopangiwa na 
Katibu Mkuu au vyombo vikuu vya Chama.

55.	 Mweka Hazina wa Chama Taifa
55.1.	 Atakuwa ni Mwenyekiti wa Kamati ya kudumu ya 

Fedha na Mipango ya Chama; 
55.2.	 Atakuwa mshauri wa Kamati Kuu kwenye masuala 

ya fedha;
55.3.	 Atasimamia utunzaji wa kumbukumbu za mali za 

Chama;
55.4.	 Atashauri na kupendekeza vyanzo mbadala vya 

mapato ndani ya Chama;
55.5.	 Atatoa ushauri wa kitaalamu kwa watendaji wa 

Chama kuhusu taratibu za uandaaji wa mahesabu 
ya fedha.

55.6.	 Atafanya kazi nyingine atakazokuwa ameelekezwa 
na Kamati Kuu au vyombo vingine vya juu vya 
Chama.

56.	 Kazi za Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Taifa
56.1.	 Ataitisha vikao vyote vya Kamati ya Wanawake Taifa 

baada ya kushauriana na Katibu Mkuu.
56.2.	 Atakaimu nafasi ya Mwenyekiti wa Chama Taifa na 

kutekeleza majukumu yote ya Mwenyekiti endapo 
itatokea nafasi ya Mwenyekiti iko wazi au ana udhuru 
wa aina yoyote.

56.3.	 Ataongoza vikao vyote vya Kamati ya Wanawake 
Taifa.
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56.4.	 Atakuwa msemaji mkuu wa Kamati ya Wanawake 
Taifa.

56.5.	 Atakuwa mshauri wa Mwenyekiti wa Chama 
kuhusu sera na masuala mbalimbali yanayohusu 
wafanyakazi wanawake na mazingira yao ya kazi.

56.6.	 Atasimamia uhamasishaji wa wafanyakazi 
wanawake kushiriki shughuli za Chama ili kuelewa 
masuala yanayohusiana na ajira na haki zao

56.7.	 Atapokea taarifa za kamati ya wanawake tawi na 
kuandaa taarifa ya shughuli za Kamati ya Wanawake 
Taifa zinazofanywa na wanawake ndani ya Chama 
na kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya Kamati Kuu 
mara moja kwa mwaka.

56.8.	 Atawakilisha Chama katika matukio ya Kitaifa 
yahusuyo Wafanyakazi Wanawake endapo Chama 
kitapokea mwaliko wa aina hiyo.

56.9.	 Ataratibu na kubuni shughuli mbalimbali za 
kuwawezesha kiuchumi Wafanyakazi wanawake 
ndani ya Chama.

56.10.	 Ataunganisha ushirikiano wa Kamati za Wanawake 
Tawi na kuimarisha ushirikiano baina ya Wafanyakazi 
wanawake ndani ya Chama.

56.11.	 Atafanya kazi nyingine yoyote itakayokuwa 
imeamuliwa na Kamati ya Wanawake au vyombo 
vingine vikuu vya Chama.

 
57.	 Kazi za Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Taifa

57.1.	 Kwa kushirikiana na Mratibu Mkuu, ataandaa 
mpango kazi wa Kamati ya Wanawake Taifa

57.2.	 Atasimamia utekelezaji wa maamuzi ya Kamati ya 
Wanawake

57.3.	 Atatunza kumbukumbu za vikao na kazi za Kamati 
ya Wanawake Taifa

57.4.	 Atashirikiana na Mratibu Mkuu wa Kamati ya 
wanawake Taifa kuhamasisha wafanyakazi 
wanawake kushiriki katika shughuli za Chama

57.5.	 Atashirikiana na Mratibu Mkuu wa Kamati ya 
Wanawake Taifa kuandaa taarifa ya shughuli 
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za Kamati ya Wanawake Taifa zinazofanywa na 
wanawake ndani ya Chama.

57.6.	 Atatekeleza kazi zote za Mratibu Mkuu wa Kamati 
ya Wanawake Taifa endapo nafasi ya Mratibu Mkuu 
itakuwa wazi au atapata udhuru wa aina yeyote.

57.7.	 Atafanya kazi nyingine yoyote itakayokuwa 
imeamuliwa na Kamati ya Wanawake au vyombo 
vingine vikuu vya Chama.

SEHEMU YA PILI
NGAZI YA TAWI 
58.	 Kazi za Mwenyekiti

58.1.	 Atakuwa ni msemaji mkuu wa chama katika Tawi
58.2.	 Atakuwa ni msimamizi mkuu wa shughuli za chama 

katika tawi
58.3.	 Atasimamia na kuongoza vikao pamoja na mikutano 

yote ya Tawi
58.4.	 Atakuwa na kura ya turufu iwapo pande mbili 

zitagongana katika utoaji wa maamuzi kwenye kikao.
58.5.	 Atasimamia utekelezaji wa Katiba na Kanuni za 

Chama ngazi ya Tawi
58.6.	 Ataongoza uwakilishi wa tawi katika vikao vyote 

vya uwakilishi ngazi ya tawi na taifa na kutetea haki 
na maslahi ya wanachama kwa mujibu wa taratibu 
zilizowekwa.

58.7.	 Atatekeleza majukumu yote aliyonayo Mwenyekiti 
wa Chama Taifa kwa ngazi ya Tawi. 

59.	 Kazi za Katibu		
59.1.	 Kwa kushauriana na Mwenyekiti, ataratibu agenda 

za vikao mbalimbali.
59.2.	 Atakaimu nafasi ya Mwenyekiti wa Tawi na 

kutekeleza majukumu yote ya Mwenyekiti endapo 
itatokea nafasi ya Mwenyekiti iko wazi au ana udhuru 
wa aina yoyote.

59.3.	 Atatunza kumbukumbu za vikao na shughuli za 
Chama.

59.4.	 Kwa kushauriana na Mwenyekiti, ataitisha vikao vya 
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chama kwa mujibu wa kalenda ya chama ngazi ya 
Tawi.

59.5.	 Atatoa taarifa mbalimbali za wanachama zikiwemo 
zile zinazohusu matukio ya kijamii kama sherehe, 
ugonjwa au misiba ngazi ya Tawi. 

59.6.	 Atasimamia utekelezaji wa mpango mkakati na 
mpango kazi wa Chama ngazi ya Tawi.

59.7.	 Atawakilisha Tawi katika vikao mbalimbali vya 
Chama kwa mujibu wa Katiba hii.

59.8.	 Kwa kushirikiana na Mwenyekiti, ataandaa taarifa 
za utendaji wa Chama ngazi ya Tawi na kuiwasilisha 
mbele ya Mkutano Mkuu wa Chama ngazi ya Tawi.

 
60.	 Kazi za Mweka Hazina

60.1.	 Kutunza kumbukumbu zote za fedha
60.2.	 Kutunza fedha za Chama ngazi ya Tawi
60.3.	 Kuandaa taarifa ya fedha na kuiwasilisha kwenye 

Halmashauri na Mkutano mkuu
60.4.	 Kubuni vyanzo mbadala vya fedha ngazi ya Tawi
60.5.	 Kufuatilia na kutunza kumbukumbu za gawio la 

michango ya wanachama kama litakavyopokelewa 
toka Makao Makuu ya Chama Taifa.

60.6.	 Kutunza vitabu vya mahesabu na hundi ngazi ya 
Tawi

61.	 Kazi za Mratibu Mkuu wa Kamati ya Wanawake Tawi
61.1.	 Mjumbe wa Halmashauri katika Tawi
61.2.	 Kushughulikia masuala yote ya wanawake katika 

ngazi ya Tawi
61.3.	 Kuitisha vikao vya kamati ya wanawake ngazi ya 

Tawi
61.4.	 Kushiriki katika majadiliano ya pamoja yanayofanyika 

katika ngazi ya Tawi
61.5.	 Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya kamati
61.6.	 Kuratibu makongamano na maadhimisho 

yanayowahusu wanawake

62.	 Kazi za Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Tawi
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62.1.	 Mjumbe wa Halmashauri katika Tawi 
62.2.	 Ataandaa mpango mkakati na mpango kazi wa 

kamati
62.3.	 Atashirikiana na Mratibu Mkuu katika kushughulikia 

masuala yote ya wanawake katika ngazi ya Tawi
62.4.	 Atatekeleza kazi zote za Mratibu Mkuu wa Kamati 

ya Wanawake endapo nafasi hiyo itakuwa wazi au 
akiwa na udhuru wa aina yoyote. 

63.	 Mjumbe Kamati ya Wanawake Tawi
63.1.	 Atashirikiana na Mratibu Mkuu na Mratibu Msaidizi 

katika kuratibu shughuli za wanawake ngazi ya Tawi.
63.2.	 Atatoa ushauri wa namna njema ya kuendesha 

shughuli za Wanawake Tawi.
63.3.	 Atashiriki katika uhamasishaji wa wafanyakazi 

wanawake Tawi katika shughuli za Chama ngazi ya 
Tawi.

64.	 Mwakilishi/Wawakilishi wa Wanachama katika Halmashauri 
ya Tawi
64.1.	 Kuwawakilisha wanachama ngazi ya Tawi katika 

Halmashauri ya Tawi.
64.2.	 Kukusanya na Kuwasilisha maoni ya Wanachama 

katika Halmashauri ya Tawi.
64.3.	 Kujadili mapendekezo yoyote yanayowasilishwa 

kwenye vikao vya Halmashauri ya Tawi na kutoa 
maoni ya kuboresha mapendekezo hayo kwa 
kuzingatia maslahi ya wanachama kwa ujumla.

64.4.	 Kushiriki katika kubuni vyanzo mbadala vya mapato 
katika Chama, mbinu za kuwaimarisha wanachama 
kiuchumi na namna ya kuimarisha utendaji ndani ya 
Chama.

65.	 Mwakilishi/Wawakilishi wa Tawi katika Mkutano Mkuu wa 
Chama Taifa
65.1.	 Kuwawakilisha wanachama ngazi ya Tawi katika 

Mkutano Mkuu wa Chama Taifa na Halmashauri ya 
Tawi.
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65.2.	 Kukusanya na Kuwasilisha maoni ya Wanachama 
katika Mkutano wa Taifa na kwenye Halmashauri ya 
Tawi.

65.3.	 Kujadili mapendekezo yoyote yanayowasilishwa 
kwenye vikao vya Mkutano Mkuu wa Chama Taifa na 
Halmashauri ya Tawi na kutoa maoni ya kuboresha 
mapendekezo hayo kwa kuzingatia maslahi ya 
wanachama kwa ujumla.

65.4.	 Kushiriki katika kubuni vyanzo mbadala vya mapato 
katika Chama, mbinu za kuwaimarisha wanachama 
kiuchumi na namna ya kuimarisha utendaji ndani ya 
Chama.

SURA YA SABA

TARATIBU ZA UCHAGUZI

SEHEMU YA KWANZA
UCHAGUZI NGAZI YA TAIFA
66.	 Aina za Uchaguzi

66.1.	 Kutakuwa na aina mbili za uchaguzi katika ngazi 
zote, Taifa na Tawi, ambazo ni:

66.1.1.	 Uchaguzi Mkuu 
66.1.2.	 Uchaguzi mdogo
66.2.	 Uchaguzi Mkuu kwa ngazi ya Taifa utafanyika kila 

baada ya miaka mitano ili kuchagua viongozi wa 
Kamati Kuu Taifa ambao watakuwa viongozi wakuu 
wa Chama kitaifa.

66.3.	 Uchaguzi mdogo ndani ya Chama, kwa ngazi yoyote, 
utafanyika pale ambapo mojawapo ya jambo hili 
limetokea;

66.3.1.	 Kiongozi amefariki dunia
66.3.2.	 Amestaafu kazi na hivyo uanachama wake kufikia 

kikomo
66.3.3.	 Amejiuzulu kwa sababu zozote zile na kwa maandishi
66.3.4.	 Amevuliwa uongozi kutokana na kura ya kutokuwa na 

imani naye au amevuliwa uanachama au amevuliwa 
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uongozi kwa sababu za kinidhamu.
66.3.5.	 Ameacha kuwa mwanachama kwa sababu zozote 

zile zilizoainishwa kwenye Katiba hii
66.3.6.	 Amepoteza sifa kutoka na ushiriki wake katika 

shughuli za kisiasa kwa mujibu wa masharti 
yaliwekwa ndani ya Katiba hii

66.3.7.	 Endapo Baraza Kuu, kwa ngazi ya Uongozi Taifa, 
litaona inafaa kumuondoa Kiongozi husika kutokana 
na mgongano wa kimaslahi unaotishia uhai au 
maslahi ya Chama

66.3.8.	 Amepatwa na maradhi au kwa namna yoyote ile 
yuko katika mazingira ambayo hawezi kuendelea 
kuongoza kwa ufanisi

66.3.9.	 Amepata fursa ya kwenda kujiendeleza kimasomo 
ndani au nje ya nchi kwa kipindi kinachozidi mwaka 
mmoja.

66.3.10.	Endapo ameteuliwa kuwa kiongozi mwandamizi wa 
Taasisi na hivyo kuwa sehemu ya Menejimenti ya 
Taasisi ya Elimu ya Juu husika.

66.3.11.	 Amehamishwa/amehama Kikazi kwenda taasisi 
nyingine ambayo sio Taasisi ya Elimu ya Juu kwa 
mujibu wa Katiba hii au Taasisi ya Elimu ya Juu 
isiyokuwa na Tawi la THTU.

66.4.	 Kwa madhumuni ya kuondoa shaka yoyote katika 
ibara hii, kiongozi aliye masomoni ni yeyote yule 
aliyepewa ruhusa ya kwenda masomoni na mwajiri 
wake, ndani au nje ya taasisi yake. 

67.	 Nafasi zitakazopigiwa kura
67.1.	 Uchaguzi utafanyika kwa nafasi zote za Uongozi 

katika Kamati Kuu ya Chama Taifa isipokuwa 
wajumbe wanne watakaoteuliwa kwa mujibu wa 
Katiba hii.

67.2.	 Mkutano Mkuu wa Chama Taifa unaweza kukasimu 
mamlaka yake kwa Kamati Kuu ya Chama 
itakayochaguliwa kufanya uteuzi ili kujaza nafasi 
yoyote ndani ya Kamati Kuu ambayo kwa namna 
yoyote ile imekosa wagombea au waliojitokeza 
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hawakuwa na sifa za kugombea nafasi husika.
67.3.	 Wagombea watapewa nafasi sawa ya kujieleza 

mbele ya Mkutano Mkuu wa Uchaguzi.
 
68.	 Utaratibu wa kuteua au kupendekeza wagombea
68.1.	 Katika nafasi za uongozi ngazi ya Taifa, maombi 

ya kuwania nafasi mbalimbali za uongozi ndani ya 
Chama ngazi ya Taifa yatawasilishwa kwa Katibu 
Mkuu.

68.2.	 Wagombea watatakiwa kulipia kiwango cha ada ya 
maombi itakayokuwa imepitishwa na Baraza Kuu la 
Chama kufuatia mapendekezo toka kwa Kamati Kuu 
ya Chama.

68.3.	 Tarehe ya kuanza kupokea maombi ya kuwania 
nafasi mbalimbali za uongozi ndani ya Chama 
itatangazwa na Katibu Mkuu ndani ya siku 14 baada 
ya Baraza Kuu kuidhinisha Tume ya Uchaguzi.

68.4.	 Katika uidhinishaji wa ada za maombi ya nafasi za 
uongozi, Baraza Kuu litazingatia yafuatayo;

68.4.1.	 Umuhimu wa kupata viongozi walio bora na wenye 
uwezo wa kuongoza Chama bila kuzingatia uwezo 
wao wa kiuchumi

68.4.2.	 Umuhimu wa kutofautisha ngazi mbalimbali 
za uongozi kwa viwango tofauti vya ada lakini 
visivyopishana kwa kiwango kikubwa

68.4.3.	 Umuhimu wa kuweka viwango vitakavyosaidia 
kukusanya mapato kiasi ya kusaidia shughuli 
ndogondogo za uchaguzi pasipo kuwakatisha 
tamaa wanachama wenye nia ya kugombea nafasi 
mbalimbali

68.4.4.	 Umuhimu wa kuangalia maslahi ya Chama kwanza 
badala ya kukusanya mapato ya kusaidia uendeshaji 
wa Uchaguzi.

68.5.	 Baraza Kuu la Chama litapokea toka Kamati Kuu, 
kujadili na kupitisha mapendekezo ya majina ya 
wajumbe wasiozidi watano wa Tume ya Uchaguzi 
ngazi ya Taifa angalau Mwaka mmoja kabla ya tarehe 
ya Uchaguzi. 
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69.	 Sifa za Wapigakura

69.1.	 Kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wowote wa 
viongozi wa Kamati Kuu, Katibu Mkuu ataisadia 
Tume ya Uchaguzi kubaini uhalali wa wajumbe 
waliohudhuria kikao cha uchaguzi.

69.2.	 Upigaji wa kura utakuwa kwa njia ya siri.
69.3.	 Orodha ya wajumbe halali wa Mkutano Mkuu 

watakaoshiriki kwenye Uchaguzi Mkuu itatolewa 
angalau mwezi mmoja kabla ya tarehe ya Uchaguzi 
baada ya Katibu Mkuu kuhakiki uhai wa uanachama

 
70.	 Sifa za Wagombea

70.1.	 Kanuni za Uchaguzi zitaainisha sifa za wagombea 
wa nafasi zote za Uongozi ngazi ya Taifa.

70.2.	 Katika kupanga sifa za wagombea Kanuni 
zitazingatia hali halisi ya Chama na lengo la kutoa 
fursa sawa kwa wanachama wote pasipo kuweka 
vikwazo vitakavyozuia kuwapata viongozi bora 
ndani ya Chama.

70.3.	 Kwa madhumuni ya kupata mgombea wa nafasi ya 
Mwakilishi wa Vijana Taifa, tafsiri ya kijana itakuwa 
ni mwanachama yeyote mwenye umri wa kati ya 
miaka 18 hadi 35.

71.	 Taratibu za usimamizi wa Uchaguzi
71.1.	 Tume ya Uchaguzi itakayoundwa na Baraza Kuu la 

Chama kutoka miongoni mwa Wanachama wasio 
wajumbe wa Mkutano Mkuu au Baraza Kuu na 
waliopendekezwa na Kamati Kuu, ndiyo itakuwa ni 
chombo chenye mamlaka ya kusimamia uchaguzi 
mkuu ndani ya Chama.

71.2.	 Baraza kuu litaidhinisha mapendekezo ya 
Mwenyekiti, Katibu na wajumbe wasiozidi watatu wa 
Tume ya Uchaguzi ngazi ya Taifa.

71.3.	 Tume ya Uchaguzi itakuwa ni chombo cha muda 
na itaanza kufanya kazi zake mara baada ya 
kuidhinishwa na Baraza Kuu kwa kuzingatia ratiba 
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itakayokuwa imepitishwa na Kamati Kuu. 
71.4.	 Tume ya Uchaguzi iliyoundwa itaandaa uchaguzi 

kwa kutumia Katiba hii na Kanuni za Uchaguzi za 
Chama.

71.5.	 Baada ya kuisha muda uliotangazwa wa kuwasilisha 
maombi ya kugombea katika nafasi mbalimbali za 
Uongozi, Tume ya Uchaguzi itapokea kutoka kwa 
Katibu Mkuu orodha ya wagombea walioonesha nia 
ya kuwania nafasi mbalimbali za Uongozi ndani ya 
Chama. 

71.6.	 Tume ya Uchaguzi itapitia maombi ya wagombea 
wa nafasi mbalimbali za Uongozi na kuangalia kama 
wamekidhi vigezo vilivyoainishwa ndani ya Katiba 
hii na Kanuni za Uchaguzi.

71.7.	 Tume ya Uchaguzi inaweza kumualika mgombea 
yeyote kuweza kutoa ufafanuzi wa jambo lolote 
linalohusiana na sifa zake katika kuwania nafasi 
ya uongozi ndani ya Chama na mgombea huyo 
atakuwa na haki ya kuwasilisha nyaraka zozote za 
ushahidi wa sifa hizo.

71.8.	 Mgombea atakayeitwa mbele ya Tume ya Uchaguzi 
wakati wa zoezi la uhakiki wa sifa za wagombea 
atatakiwa kuitikia wito huo kwa gharama zake 
mwenyewe.

71.9.	 Tume ya Uchaguzi itatangaza kwa matawi yote 
majina ya wagombea waliokidhi vigezo vya kuwania 
nafasi za Uongozi na itatoa fursa ya wagombea 
wasiokidhi sifa kukata rufaa kwa Tume hiyo ndani 
ya siku 14 tokea kuwekwa wazi kwa orodha hiyo.

71.10.	 Mwanachama yeyote wa THTU anaweza kuweka 
pingamizi kwa maandishi dhidi ya mgombea yeyote 
wa nafasi ya uongozi Taifa akielezea sababu za 
kuweka pingamizi hilo na kuomba aondolewe katika 
orodha ya wagombea.

71.11.	 Tume ya Uchaguzi itasikiliza pingamizi hilo na 
kutoa fursa ya kusikilizwa kwa mgombea ambaye 
pingamizi litakuwa limewekwa dhdi yake.

71.12.	 Tume inaweza kualika wanachama wa THTU 
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kuendelea kujitokeza kuwania nafasi mbalimbali 
za Uongozi ikiwa nafasi hizo zitaendelea kukosa 
wagombea.

71.13.	 Orodha ya mwisho ya wagombea wa nafasi za 
Uongozi ndani ya Chama itatangazwa angalau siku 
14 kabla ya Uchaguzi Mkuu.

71.14.	 Tume ya Uchaguzi inaweza kuidhinisha, kuongezwa 
kwa jina au majina ya wagombea wapya 
waliojitokeza baada ya orodha ya mwisho kutolewa 
endapo litatokea jambo lolote kati ya haya;

71.14.1.	 Mgombea/Wagombea waliopitishwa awali 
wameamua kujitoa

71.14.2.	 Nafasi haikupata wagombea waliokidhi sifa
71.14.3.	 Mgombea mojawapo wa nafasi husika amefariki 

dunia au kwa namna yoyote ile amepoteza sifa ya 
kugombea nafasi ya Uongozi ndani ya Chama

72.	 Kutangaza matokeo ya Uchaguzi na Kuapishwa Uongozi
72.1.	 Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi atakuwa na 

mamlaka ya kutangaza mshindi wa uchaguzi katika 
kila nafasi iliyogombewa.

72.2.	 Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi atamtangaza 
kuwa mshindi mgombea yeyote aliyepata kura nyingi 
za kumuunga mkono kuzidi wagombea wenzake.

72.3.	 Endapo kwa namna yoyote ile imetokea kuwa 
Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi amepatwa na 
tatizo na kutokuwa na uwezo wa kutangaza matokeo 
ya Uchaguzi, kazi hiyo itafanywa na Katibu wa Tume 
ya Uchaguzi.

72.4.	 Kura zote zitahesabiwa mbele ya wawakilishi wa 
wagombea wote wa uchaguzi na kumbukumbu 
zitawekwa kuonyesha kura halali na kura 
zilizoharibika.

72.5.	 Mgombea atakayekuwa hajaridhika na namna 
kura zilivyohesabiwa anaweza kuomba, kabla kura 
hazijatangazwa, kurudiwa kuhesabiwa upya kwa 
kura na hesabu itakayopatikana hapo itakuwa ni ya 
mwisho.
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72.6.	 Tume ya Uchaguzi itakuwa na mamlaka ya kuamua 
uhalali wa kura iliyopigwa kwamba ni halali au 
imeharibika endapo kutatokea mabishano wakati 
wa kuhesabu kura na uamuzi huo utafanywa na 
wajumbe walio wengi wa Tume ya Uchaguzi.

72.7.	 Endapo Tume ya Uchaguzi imeamua uchaguzi 
uendelee baada ya kuridhishwa na uhalali wa 
wajumbe waliomo katika kikao cha uchaguzi, 
hakutakuwa na rufaa yoyote inayohusiana na sifa 
ya wapiga kura baada ya zoezi la kupiga kura 
kukamilika.

72.8.	 Tume ya Uchaguzi, baada ya kupitia sifa za 
wagombea waliowasilisha maombi yao kwa nafasi 
mbalimbali za uongozi ngazi ya Kamati Kuu, 
itatangaza majina ya wagombea waliokidhi sifa na 
kutoa sababu za kuwaondoa wale waliokosa sifa.

72.9.	 Tume ya Uchaguzi itatoa wito kwa matawi yote 
kuwasilisha pingamizi, kwa maandishi, angalau siku 
14 kabla ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu, kuhusu sifa 
za mgombea yeyote.

72.10.	 Tume itapitia pingamizi lolote litakalowasilishwa, 
kwa maandishi, na kulitolea uamuzi utakaotangazwa 
kwa matawi yote.

72.11.	 Endapo itatokea mazingira ambayo ushahidi 
unaomuondolea sifa mgombea umepatikana siku ya 
uchaguzi na mjumbe ameomba kutoa hoja, kabla ya 
uchaguzi kufanyika, kuwa mgombea huyo hana sifa 
na hivyo aondolewe, Tume itasimamisha agenda 
ya Uchaguzi na kuwakaribisha wajumbe kuchangia 
hoja hiyo na kura itapigwa ili kufanya maamuzi juu 
ya hoja hiyo.

72.12.	 Endapo nafasi ya uongozi inayogombewa itabaki 
wazi baada ya mgombea kujitoa au kuondolewa 
kwa kukosa sifa au nafasi hiyo kukosa wagombea 
waliojitokeza, Tume ya Uchaguzi itatoa taarifa hiyo 
siku ya Uchaguzi Mkuu na Mkutano Mkuu wa Chama 
utaamua kupendekeza jina au majina toka miongoni 
mwa wajumbe kuweza kuwania nafasi hiyo.
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72.13.	 Jambo lolote litakalojitokeza baada ya Uchaguzi 
Mkuu kufanyika na baada ya kuapishwa kwa 
Mwenyekiti wa Chama Taifa, litakalopelekea nafasi 
yoyote ya uongozi iliyokuwa imejazwa kubaki wazi, 
litashughulikiwa kama nafasi iliyo wazi inayohitaji 
uchaguzi mdogo utakaofanyika kama masharti 
mengine ya Katiba hii yanavyoonyesha.

72.14.	 Kamati Kuu ya Chama Taifa itakuwa na mamlaka 
ya kuteua kutoka miongoni mwa wajumbe wake 
kiongozi wa kukaimu nafasi iliyo wazi mpaka hapo 
nafasi hiyo itakapojazwa na Baraza Kuu la Chama. 

72.15.	 Mgombea anayeondolewa jina lake kutokana na 
pingamizi lililotajwa hapa juu, anaweza kuruhusiwa 
kugombea nafasi nyingine ikiwa nafasi hiyo atakuwa 
anakidhi sifa tajwa.

72.16.	 Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi anaweza kukataa 
pingamizi lolote litakalowasilishwa pasipo kutoa 
nafasi ya kikao kuanza kulijadili endapo pingamizi 
hilo litaonekana wazi kuwa limewasilishwa kwa 
sababu zifuatazo;

72.16.1.	 Ubaguzi wa rangi, dini, jinsia au aina yoyote ya 
ubaguzi

72.16.2.	 Chuki binafsi baina ya mtoa hoja na mgombea 
husika

72.16.3.	 Kutokuwa na ufahamu wa tafsiri ya masharti ya 
uchaguzi yaliyoainishwa katika Katiba hii na Kanuni 
za Uchaguzi za Chama

72.17.	 Mwenyekiti atatoa sababu kwa maandishi kuelezea 
msingi wa kukubali au kukataa pingamizi lolote 
litakalokuwa limewasilishwa na atawataarifu 
pande zote zitakazokuwa zinaathiriwa na maamuzi 
yaliyotolewa.

73.	 Uteuzi wa Wajumbe wa Kamati Kuu ya Chama Taifa
73.1.	 Wajumbe wanne (4) wa Kamati Kuu ya Chama Taifa 

watateuliwa na Mwenyekiti wa Chama Taifa ndani 
ya miezi mitatu baada ya kukamilika uchaguzi mkuu.

73.2.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa, katika kufanya uteuzi 
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wa wajumbe wanne (4) wa Kamati Kuu ya Chama 
Taifa atazingatia yafuatayo;

73.2.1.	 Mjumbe awe ni mwanachama hai wa THTU
73.2.2.	 Uwakilishi wa wanachama wenye mahitaji maalumu
73.2.3.	 Uwakilishi wa Taasisi binafsi za elimu ya juu
73.2.4.	 Uwakilishi wa Taasisi za umma za elimu ya juu
73.2.5.	 Uwiano wa jinsia
73.2.6.	 Umuhimu wa kutoteua zaidi ya mjumbe mmoja toka 

taasisi moja
73.2.7.	 Uwiano wa fani mbalimbali za kitaaluma na kwa 

namna yoyote kutoteua zaidi ya mjumbe mmoja 
kutoka katika taaluma ya aina moja.

73.3.	 Uteuzi wa wajumbe wote wanne utatakiwa 
kukamilika ndani ya miezi mitatu toka Mwenyekiti 
mpya atakapoingia madarakani.

74.	 Taratibu za kujaza nafasi iliyo wazi
74.1.	 Baraza Kuu litakuwa na mamlaka ya kujaza nafasi 

zote zilizoachwa wazi ndani ya Kamati Kuu mpaka 
hapo Uchaguzi Mkuu utakapofanyika.

74.2.	 Baraza Kuu linaweza kuridhia pendekezo 
litakalowasilishwa na Katibu Mkuu kuhusu kujaza 
nafasi yoyote ya kiongozi ndani ya Kamati Kuu 
endapo muda uliobaki kabla ya Uchaguzi Mkuu 
utakuwa chini ya mwaka mmoja.

74.3.	 Baraza Kuu linaweza kuridhia pendekezo la Kamati 
Kuu kujaza nafasi ya Katibu Mkuu kwa muda 
utakaoainishwa kwenye pendekezo hilo endapo 
nafasi hiyo itakuwa wazi kwa sababu zozote zile.

74.4.	 Pendekezo la kujaza nafasi linaweza kuwasilishwa 
kwa njia ya maandishi (circular resolution) kwa 
wajumbe wa Baraza Kuu ambao watatakiwa 
kujibu kwa maandishi kuonesha kukubaliana ama 
kukataa pendekezo hilo (circular resolution) na 
endapo litakataliwa na walio wengi, pendekezo 
jipya litaandaliwa na kuwasilishwa kwenye kikao 
cha Baraza Kuu likiambatanisha jina zaidi ya 
moja kwenye nafasi husika na Baraza litalazimika 
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kupitisha mojawapo ya majina yaliyopendekezwa. 

SEHEMU YA PILI

UCHAGUZI NGAZI YA TAWI
75.	 Muda wa Uchaguzi na Nafasi zitakazopigiwa kura

75.1.	 Uchaguzi Mkuu kwa ngazi ya Tawi utafanyika kila 
baada ya miaka mitano ili kuchagua viongozi wa 
Halmashauri ya Tawi.

75.2.	 Uchaguzi Mkuu ngazi ya Tawi utafanyika miezi sita 
kabla ya Uchaguzi Mkuu Taifa na ratiba ya Uchaguzi 
itaidhinishwa na Baraza Kuu la Chama mwaka 
mmoja kabla ya Uchaguzi.

75.3.	 Katibu Mkuu wa Chama, kwa kushauriana 
na Mwenyekiti wa Chama Taifa, atafuatilia na 
kuhakikisha kuwa matawi yanafanya uchaguzi kwa 
wakati na kufuata masharti ya Katiba hii na Kanuni 
za Uchaguzi.

75.4.	 Nafasi zifuatazo za Halmashauri ya Tawi 
zitashindaniwa katika uchaguzi mkuu ndani ya tawi;

75.4.1.	 Mwenyekiti
75.4.2.	 Katibu
75.4.3.	 Mweka hazina
75.4.4.	 Mratibu Mkuu wa Wanawake Tawi
75.4.5.	 Mratibu msaidizi wa wanawake Tawi
75.4.6.	 Mwakilishi/Wawakilishi wa wanachama Tawi
75.4.7.	 Mwakilishi/Wawakilishi wa Tawi katika Mkutano 

Mkuu wa Chama Taifa kulingana na uwiano 
uliowekwa ndani ya Katiba hii.

75.5.	 Mwakilishi wa Wafanyakazi wenye Ulemavu ngazi 
ya Tawi atateuliwa na Mwenyekiti wa Tawi ndani ya 
miezi miwili tokea siku ya uchaguzi mkuu.

76.	 Utaratibu wa kuteua au kupendekeza wagombea
76.1.	 Wagombea wa Uchaguzi katika ngazi ya Tawi 

watawasilisha maombi yao mbele ya wanachama 
siku ya kikao cha uchaguzi wa viongozi wa 
Halmashauri ya Tawi au majina yao kupendekezwa 
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na wanachama siku ya uchaguzi.
76.2.	 Katika ngazi ya tawi, mwanachama yeyote 

aliyethibitishwa kazini, ana haki ya kugombea nafasi 
yoyote ya uongozi ndani ya Chama isipokuwa 
Mwanachama ambaye anastaafu kazi ndani ya 
miaka mitatu toka tarehe ya uchaguzi husika.

77.	 Sifa za Wagombea
77.1.	 Kila mwanachama atakuwa na haki ya kugombea 

nafasi yoyote ya uongozi ngazi ya tawi isipokuwa 
mwanachama anayekosa sifa kupitia vipengele 
vingine vya Katiba hii.

77.2.	 Mwanachama atapimwa kwa uwezo wake wa 
kuweza kusimama imara na kutetea maslahi ya 
wafanyakazi bila woga wowote na ufahamu wake 
wa masuala ya wafanyakazi.

77.3.	 Ni wajibu wa mwanachama kuweka wazi mgongano 
wowote wa maslahi alionao ambao unaweza kuathiri 
utekelezaji wa majukumu yake ndani ya Chama.

77.4.	 Wanachama wanaweza kutoa azimio litakaloungwa 
mkono na Zaidi ya nusu ya wanachama waliohudhuria 
siku ya uchaguzi, kuruhusu mgombea aliyekosa 
mojawapo ya sifa zilizotajwa ndani ya Katiba hii 
aweze kugombea kwa maslahi mapana ya tawi na 
Chama kwa ujumla.

78.	 Sifa za Wapigakura
	 Wanachama wote ndani ya tawi watakuwa na haki ya 

kupigakura katika uchaguzi mkuu ndani ya tawi.

79.	 Taratibu za usimamizi wa Uchaguzi
79.1.	 Kikao cha Mkutano Mkuu wa wanachama tawi 

kitakachokutana kwa ajili ya uchaguzi kitateua 
wajumbe watatu miongoni mwao ili kuweza 
kusimamia uchaguzi.

79.2.	 Wanachama wanaweza kuteua wajumbe wa 
kusimamia uchaguzi kutoka nje ya wanachama 
endapo mazingira ya kufanya hivyo yataruhusu.
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79.3.	 Kikao cha Mkutano Mkuu wa Wanachama tawi 
kitateua wajumbe watatu toka miongoni mwao, kwa 
kuzingatia uwiano wa kijinsia, ili kuunda Kamati ya 
Rufaa ya Uchaguzi.

79.4.	 Mkutano Mkuu wa Tawi unaweza kuteua wajumbe 
wa Kamati ya Rufaa kutoka matawi ya Chama 
yaliyo jirani endapo mazingira ya kufanya hivyo 
yataruhusu.

79.5.	 Taratibu nyingine za uendeshaji wa uchaguzi 
zitakuwa sawa na zile za uchaguzi ngazi ya Taifa 
au kama zitakavyoainishwa kwenye Kanuni za 
Uchaguzi.

80.	 Kutangaza matokeo ya Uchaguzi
80.1.	 Matokeo ya Uchaguzi Tawi yatatangazwa na 

mjumbe atakayeteuliwa na wajumbe wa kamati ya 
kusimamia uchaguzi kutoka miongoni mwao.

80.2.	 Kura zitahesabiwa kwa uwazi mbele ya wawakilishi 
wa wagombea wa nafasi husika na Kamati ya 
Uchaguzi itakuwa na mamlaka ya kuamua kura 
halali na iliyoharibika.

80.3.	 Ndani ya masaa 48 tokea kutangazwa kwa 
matokeo ya Uchaguzi, Mgombea yeyote ambaye 
hajakubaliana na matokeo ya Uchaguzi anaweza 
kukata rufaa kwa Kamati ya Rufaa ya Uchaguzi 
ngazi ya Tawi ambayo maamuzi yake yatakuwa ya 
mwisho.

80.4.	 Bila kuathiri jambo lolote litakalokuwa limetajwa 
ndani ya Katiba hii, endapo kutatokea Uchaguzi 
wowote ndani ya Tawi la Chama, kutakuwa na 
mwangalizi wa Uchaguzi atakayetoka Makao Makuu 
ya Chama ambaye atateuliwa na Mwenyekiti wa 
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Chama.

SURA YA NANE

MASUALA YA FEDHA

SEHEMU YA KWANZA
MASUALA YA FEDHA NGAZI YA TAIFA
81.	 Kamati ya Kudumu ya Fedha na Mipango

81.1.	 Kutakuwa na Kamati ya Kudumu ya Fedha na 
Mipango

81.2.	 Kamati hii itakuwa ni chombo cha Kamati Kuu 
kitakachosaidia katika mambo yafuatayo;

81.2.1.	 Kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala 
yanayohusu utunzaji wa rasilimali na fedha za 
Chama;

81.2.2.	 Kupokea Taarifa ya fedha toka kwa Katibu Mkuu 
wa Chama, kuijadili na kutoa mapendekezo ya 
uboreshwaji wa Taarifa hiyo kabla haijawasilishwa 
mbele ya vikao vya vyombo vikuu vya Chama;

81.2.3.	 Kupokea rasimu ya bajeti ya Chama, kuijadili na 
kutoa mapendekezo ya kuboresha rasimu hiyo 
kabla haijawasilishwa mbele ya vikao vya vyombo 
vikuu vya Chama;

81.2.4.	 Kupokea na kuchambua Taarifa za fedha na bajeti 
za matawi kama zitakavyokuwa zimewasilishwa na 
Matawi kwa Katibu Mkuu kwa mujibu wa Katiba hii;

81.2.5.	 Kupokea, kujadili na kuandaa taarifa fupi ya hoja za 
Mkaguzi wa nje wa Hesabu za Fedha wa Chama 
ikiwemo taarifa ya Mkaguzi wa ndani na kuwasilisha 
taarifa ya Kamati na mapendekezo mbele ya Kamati 
Kuu;

81.2.6.	 Kutoa mapendekezo kwa Kamati Kuu kuhusu 
mipango yoyote itakayowezesha Chama kujiimarisha 
kifedha ili kuweza kutekeleza majukumu mbalimbali 
ya Chama kwa maslahi ya wanachama wake;

81.2.7.	 Kumshauri kitaalamu Katibu Mkuu kuhusiana na 
namna njema ya utunzaji wa hesabu za fedha kwa 
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kufuata viwango vinavyokubalika Kitaifa; na
81.2.8.	 Kushauri Kamati Kuu juu ya hatua za haraka 

zinazotakiwa kuchukuliwa ili kuepusha Chama 
kuingia katika matatizo ya kifedha au kuzuia 
ubadhilifu wowote wa fedha.

81.3.	 Kamati ya Kudumu ya Fedha na Mipango itakuwa 
na wajumbe wafuatao;

81.3.1.	 Mweka hazina wa Chama Taifa ambaye atakuwa 
Mwenyekiti;

81.3.2.	 Afisa wa Chama atakayekuwa anaongoza Ofisi ya 
Fedha, Sera na Mipango ambaye atakuwa ni Katibu 
wa Kamati;

81.3.3.	 Afisa wa Chama atakayekuwa anaongoza Ofisi ya 
Mkaguzi wa Ndani wa Hesabu za Chama;

81.3.4.	 Mjumbe mmoja atakaeteuliwa na Mwenyekiti wa 
Chama kutoka miongoni mwa wajumbe wanne wa 
Kamati Kuu; 

81.3.5.	 Mjumbe mmoja atakayechaguliwa na Baraza Kuu la 
Chama kutoka miongoni mwa wajumbe wa Baraza 
Kuu wasio wajumbe wa Kamati Kuu kila baada ya 
miaka mitatu. 

81.4.	 Kamati ya Kudumu ya Fedha na Mipango itakutana 
katika vikao vya kawaida mara mbili kwa mwaka 
na Katibu Mkuu wa Chama, baada ya Kushauriana 
na Mwenyekiti, ataratibu maandalizi ya Kikao cha 
Kamati hiyo.

81.5.	 Kamati ya Kudumu ya Fedha na Mipango itafanya 
vikao vyake vyote katika Ofisi za Makao Makuu 
ya Chama isipokuwa pale ambapo mazingira 
hayataruhusu kufanya kikao sehemu hiyo.

82.	 Vyanzo vya mapato
82.1.	 Chama kitaendesha shughuli zake kutokana na 

mapato yatakayotokana na;
82.1.1.	 Ada ya kila mwezi toka kwa wanachama;
82.1.2.	 Misaada kutoka kwa wafadhili/wahisani;
82.1.3.	 Miradi ya kiuchumi ya Chama,
82.1.4.	 Misaada kutoka kwa vyama rafiki vya wafanyakazi, 
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Taasisi mbalimbali na watu binafsi
82.1.5.	 Ruzuku ya aina yoyote itakayotolewa kwa mujibu 

wa sheria yoyote ya nchi
82.1.6.	 Michango ya harambee au matembezi ya 

mshikamano
82.1.7.	 Na vyanzo vingine vitakavyoibuliwa na kuidhinishwa 

na Vyombo vya Chama kwa mujibu wa Katiba hii.
82.2.	 Mapato hayo yatatumika kwa mujibu wa kanuni za 

fedha na utaratibu uliowekwa na Katiba hii.
82.3.	 Chama hakitapokea pesa yoyote kwa malengo ya 

kutekeleza shughuli zozote zile kinyume na sheria 
inayounda vyama vya wafanyakazi.

82.4.	 Sambamba na Katiba hii, Baraza Kuu litapokea, 
kujadili na kupitisha pendekezo la Kanuni za Fedha 
au mabadiliko ya kanuni hizo ambayo hayatakinzana 
na Katiba hii. 

83.	 Utunzaji na Usimamizi wa fedha
83.1.	 Chama kitafungua na kusimamia akaunti ya benki 

ambayo itahifadhi mapato yote ya Chama.
83.2.	 Katibu Mkuu atawajibika kuwasilisha kwa wakati 

gawio la michango ya ada kwenye matawi mara tu 
michango hiyo inapowasilishwa na Mwajiri Makao 
Makuu ya Chama.

83.3.	 Utaratibu wa utoaji fedha benki, uidhinishwaji wa 
fedha na utunzaji wa vitabu vya kumbukumbu za 
hesabu utaainishwa kwenye Kanuni za Fedha.

84.	 Mwaka wa fedha, Maandalizi ya bajeti ya Chama na 
uidhinishwaji wa bajeti
84.1.	 Mwaka wa fedha wa Chama utaanza mwanzo 

wa mwezi Januari na kuishia mwisho wa Mwezi 
Disemba mwaka unaofuata.

84.2.	 Bajeti ya Chama itaandaliwa na Menejimenti ya 
Chama, kujadiliwa na Kamati ya Kudumu ya Fedha 
na Mipango, Kamati Kuu ya Chama na kuwasilishwa 
kwa Baraza Kuu ili kupata idhini.

84.3.	 Matumizi yoyote yatakayokuwa ya dharura na 
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ambayo yatatokea nje ya bajeti iliyopitishwa na 
Baraza Kuu, yatatakiwa kuidhinishwa na Kamati 
Kuu na Taarifa yake itapelekwa kwenye kikao 
kinachofuata cha Baraza Kuu kwa Taarifa.

84.4.	 Baraza Kuu litakuwa na mamlaka ya kuhoji na 
kuchukua hatua stahiki pale ambapo itaonekana 
matumizi ya Chama yameenda kinyume na bajeti 
iliyopitishwa na kwamba Kamati Kuu imeshindwa 
kueleza mambo yaliyosababisha kuwa na matumizi 
nje ya bajeti.

 
85.	 Ukaguzi wa fedha na mali za Chama

85.1.	 Chama, pale itakapowezekana, kitaajiri Afisa wa 
Chama atakayekuwa ni Mkaguzi wa Ndani wa 
Hesabu za Fedha za Chama;

85.2.	 Hesabu za fedha na mali za Chama - Kitaifa 
zitakaguliwa mara moja kwa mwaka na Mkaguzi 
wa nje mahsusi aliyeteuliwa na Kamati Kuu na 
kuthibitishwa na Baraza Kuu.

85.3.	 Kamati Kuu itapendekeza muda wa Mkataba wa 
Mkaguzi wa Nje wa Hesabu za Fedha za Chama.

85.4.	 Baraza Kuu litapokea Taarifa ya Ukaguzi wa Hesabu 
za fedha na mali za Chama kutoka kwa Kamati 
Kuu, litajadili na kuidhinisha Taarifa hiyo au kutoa 
maelekezo au mapendekezo mahsusi kwa Kamati 
Kuu.

85.5.	 Taarifa za wanachama pamoja na mahesabu 
yaliyokaguliwa, yatapelekwa kwenye mkutano mkuu 
kwa Taarifa kila baada ya miaka miwili.

85.6.	 Taarifa za wanachama pamoja na mahesabu 
zitawasilishwa kwa Msajili wa Vyama Huru vya 
Wafanyakazi na Waajiri kwa mujibu wa Sheria ya 
Vyama vya Wafanyakazi.

85.7.	 Katibu Mkuu ataratibu ukaguzi wa matumizi ya fedha 
za Chama ngazi ya tawi kwa kila mwaka na Taarifa 
yake itawasilishwa kwenye Kamati Kuu baada 
ya kujadiliwa na Kamati ya Kudumu ya Fedha na 
Mipango.
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86.	 Uwajibikaji kwenye masuala ya fedha
86.1.	 Mtumishi wa Chama, Kiongozi au Mwanachama 

yoyote ana wajibu wa kutunza fedha na mali za 
Chama kwa uangalifu mkubwa.

86.2.	 Chama kitachukua hatua za Kisheria dhidi ya 
Mtumishi, Mwanachama au Kiongozi yoyote wa 
Chama atakayebainika kufanya ubadhilifu wa fedha 
au mali za Chama na katika kufanya hivyo Chama 
kinaweza kushirikisha mamlaka yoyote ili kuweza 
kufidia ubadhilifu uliojitokeza.

87.	 Utaratibu wa Utoaji Posho
87.1.	 Chama kitaandaa kanuni za fedha ambazo pamoja 

na mambo mengine zitaweka utaratibu na viwango 
vya posho mbalimbali kwa viongozi wa Chama.

87.2.	 Viongozi wafuatao wa Kamati Kuu ya Chama 
watalipwa posho ya madaraka kwa kuzingatia 
viwango vitakavyowekwa kwenye Kanuni za Fedha 
na kuidhinishwa na Baraza Kuu la Chama;

87.2.1.	 Mwenyekiti
87.2.2.	 Mweka Hazina
87.2.3.	 Mratibu wa Kamati ya Wanawake Taifa
87.2.4.	 Mratibu Msaidizi wa Kamati ya Wanawake Taifa
87.3.	 Kanuni za fedha zitaweka viwango vya posho za 

safari na vikao mbalimbali kwa Wajumbe wote wa 
Kamati Kuu.

87.4.	 Posho zozote atakazolipwa Katibu Mkuu 
zitaainishwa kwenye mkataba wake wa ajira.

87.5.	 Pendekezo la viwango vya posho litaandaliwa na 
Menejimenti ya Chama, kujadiliwa na Kamati Kuu 
na kuwasilishwa Baraza Kuu kwa majadiliano na 
kutolea maamuzi.

87.6.	 Katika kujadili na kufanya maamuzi juu ya pendekezo 
la posho za madaraka, Baraza Kuu litazingatia 
mambo yafuatayo;

87.6.1.	 Nafasi ya Kiongozi ndani ya Chama na majukumu 
aliyonayo ndani ya Chama.
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87.6.2.	 Kuongeza motisha na morali ya kazi na kuwatia 
nguvu viongozi katika kujitoa ili kutetea maslahi ya 
wanachama katika ngazi mbalimbali.

87.6.3.	 Hali ya kifedha ndani ya Chama na umuhimu wa 
kutotumia rasilimali kubwa ya Chama kwa malipo 
ya posho.

87.6.4.	 Umuhimu wa kufanya Chama kiweze kuwekeza 
katika miradi mingine ya Kiuchumi na hivyo 
kuimarisha akiba ya Chama kifedha.

87.7.	 Katibu Mkuu atahakikisha kumbukumbu zote za 
malipo kwa viongozi zinatunzwa vyema na kwamba 
taarifa ya malipo hayo inakuwa ni sehemu ya taarifa 
ya fedha itakayojadiliwa katika vikao husika kwa 
mujibu wa Katiba hii.

87.8.	 Katibu Mkuu atakuwa na mamlaka ya kuidhinisha 
malipo yote ya Posho na atakuwa na wajibu wa 
kusimamia miongozo ndani ya Chama inayoainisha 
malipo yote ya posho

87.9.	 Katibu Mkuu atakuwa ni Afisa Masuuli wa Chama na 
endapo kutafanyika malipo au matumizi yoyote ndani 
ya Chama pasipo kufuata utaratibu, atawajibika moja 
kwa moja mbele ya Kamati Kuu na vyombo vingine 
vya juu vya Chama na hatua stahiki za kinidhamu 
zitachukuliwa kwake endapo atashindwa kutafsiri 
au kuzembea katika kuidhinisha malipo yoyote bila 
kufuata miongozo ya Chama.

SEHEMU YA PILI

MASUALA YA FEDHA NGAZI YA TAWI
88.	 Vyanzo vya mapato

88.1.	 Vyanzo vya mapato ngazi ya Tawi vitakuwa sawa 
na vile vya ngazi ya Taifa isipokuwa Tawi litapokea 
gawio la michango ya wanachama wake toka ngazi 
ya Taifa.

88.2.	 Katibu Mkuu atahakikisha kuwa kila Tawi linapokea 
gawio la michango ya ada kwa kadri michango hiyo 
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inavyopokelewa toka kwa Mwajiri.

89.	 Utunzaji na Usimamizi wa fedha
89.1.	 Kila Tawi litafungua akaunti ya benki kwa jina la tawi 

husika na mapato yote yatapokelewa na kutunzwa 
katika akaunti hiyo.

89.2.	 Kila Tawi litatunza kumbukumbu zake za hesabu 
za fedha na kuwasilisha taarifa yake ya kila mwaka 
kwa Katibu Mkuu.

90.	 Maandalizi ya bajeti ya Chama na uidhinishwaji wa bajeti
90.1.	 Kila Tawi litaandaa bajeti yake baada ya kuwasilishwa 

kwa bajeti kuu ya Chama na bajeti za kila tawi 
zitaidhinishwa na kikao cha wanachama wote.

90.2.	 Kila Tawi litawajibika kuwasilisha bajeti yake Makao 
Makuu ya Chama ikiambatana na muhtasari wa 
kikao cha wanachama kilichoidhinisha bajeti hiyo.

90.3.	 Pamoja na mambo mengine, bajeti ya Tawi 
itaandaliwa na kuzingatia shughuli zilizopitishwa na 
Halmashauri ya Tawi kuhusu Kamati ya Wanawake 
Tawi.

90.4.	 Kila Tawi litawajibika kufanya matumizi yake kwa 
misingi ya bajeti iliyopitishwa na wanachama.

90.5.	 Ofisi ya Katibu Mkuu inaweza kutoa ushauri kwenye 
masuala yoyote ya kifedha ikiwemo bajeti ngazi ya 
Tawi.

90.6.	 Tawi linaweza kuwasilisha maombi ya msaada wa 
kifedha kwa Katibu Mkuu wa Chama ambaye baada 
ya kupokea ombi hilo atamshirikisha Mwenyekiti wa 
Chama ili kuona uwezekano wa kutoa msaada huo 
kwa Tawi husika.

90.7.	 Endapo maombi ya fedha yatakuwa kwa kiwango 
ambacho Mwenyekiti wa Chama, kwa kushauriana 
na Katibu Mkuu, ataona ni kikubwa, maombi hayo 
yatawasilishwa kwa Kamati ya Fedha na Mipango 
ambayo itatoa mapendekezo kwa Kamati Kuu ili 
kuweza kufanya maamuzi ya kiasi ambacho Makao 
Makuu inaweza kusaidia Tawi husika kulingana na 
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hali halisi ya kifedha.
90.8.	 Makao Makuu ya Chama yanaweza kushindwa 

kutoa msaada wa kifedha kwa Tawi husika endapo;
90.8.1.	 Tawi halijaleta taarifa inayoridhisha inayoonyesha 

mapato na matumizi yake.
90.8.2.	 Tawi limeomba jambo ambalo kwa kiasi kikubwa liko 

ndani ya uwezo wake.
90.8.3.	 Makao Makuu wana mipango mingine iliyopewa 

kipaumbele na Chama na inayohitaji rasilimali fedha 
kwa kiasi kikubwa.

91.	 Waidhinishaji wa fedha
91.1.	 Kanuni za fedha zitakazoidhinishwa na Baraza Kuu 

la Chama zitatoa mwongozo wa waidhinishaji wa 
fedha kwa ngazi ya tawi.

91.2.	 Kanuni za Fedha zitaainisha viongozi katika Tawi 
watakaoweza kutoa fedha katika akaunti ya benki.

91.3.	 Viongozi watakaotoa fedha katika akaunti ya 
benki watawajibika kutoa maelezo ya madhumuni 
ya kutolewa kwa fedha hizo na kwa vyovyote vile 
fedha yoyote ya matumizi itakayotolewa benki 
itatakiwa iwekwe katika kumbukumbu za matumizi 
yaliyofanyika kupitia fedha hiyo.

92.	 Ukaguzi wa fedha na mali za Chama
92.1.	 Kila tawi litawajibika kuandaa taarifa ya fedha 

ya kila mwaka na kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu 
ikiambatana na Muhtsari wa kikao cha wanachama 
kilichojadili na kupitisha taarifa hiyo.

92.2.	 Katibu Mkuu akishapokea Taarifa ataijumuisha 
taarifa hiyo ndani ya taarifa ya fedha ya Chama 
na kuiwasilisha taarifa hiyo mbele ya Kamati Kuu 
ambayo itapitia na kuiwasilisha mbele ya Baraza 
Kuu.

92.3.	 Baraza Kuu linaweza kufanya azimio la kuunda 
tume itakayofanya ukaguzi maalumu wa hesabu za 
tawi endapo taarifa za hesabu za tawi hilo zinatia 
shaka yoyote na kuonyesha matumizi mabaya ya 
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fedha ya wanachama na Chama kwa ujumla.
 
93.	 Uwajibikaji kwenye masuala ya fedha

93.1.	 Viongozi wa Halmashauri ya Tawi watawajibika 
katika kusimamia mapato na matumizi ya fedha 
ndani ya Tawi.

93.2.	 Endapo kutatokea ubadhilifu wa aina yoyote wa 
mali au fedha za Chama ndani ya Tawi, kiongozi au 
viongozi husika watawajibika moja kwa moja kwa 
ubadhilifu huo na watatakiwa kufidia hasara yoyote 
ambayo Chama kitapata.

93.3.	 Baraza Kuu linaweza kuidhinisha hatua za 
kisheria kuchukuliwa dhidi ya Kiongozi, viongozi 
au mwanachama ndani ya tawi ili kuhakikisha 
kuwa wanalipa fidia kwa ubadhilifu wa aina yoyote 
utakaotokea ndani ya Chama.

94.	 Utaratibu wa Utoaji Posho
94.1.	 Mkutano Mkuu wa Tawi utajadili na kuidhinisha 

posho ya madaraka itakayolipwa kwa viongozi 
wa Halmashauri ya Tawi kulingana na uwezo wa 
kifedha wa tawi na kwa kuzingatia masharti yale 
yaliyoainishwa kwenye Katiba hii katika kupima 
viwango vya posho ngazi ya Taifa. 

94.2.	 Tawi litatoa posho ya safari kwa mwanachama au 
kiongozi anayewakilisha Tawi kwa shughuli zozote 
za Chama nje ya Tawi husika. 

94.3.	 Tawi litatunza kumbukumbu za malipo yote ya 
posho yaliyofanyika na kujumuisha kwenye taarifa 
ya fedha itakayojadiliwa na kuidhinishwa na kikao 
cha wanachama wote.

SURA YA TISA

BARAZA LA WADHAMINI
95.	 Muundo wa Baraza la Wadhamini

95.1.	 Kutakuwa na baraza la Wadhamini litakalokuwa na 
wajumbe watatu (3)
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95.2.	 Wajumbe wa Baraza la Wadhamini watateuliwa 
na kudumu kwa muhula mmoja wenye kipindi cha 
miaka mitano (5). 

95.3.	 Wajumbe wa Baraza la Wadhamini wanaweza 
kuteuliwa na kudumu kwa kipindi kingine cha muhula 
wa pili cha miaka mitano (5) ambacho kitakuwa cha 
mwisho.

95.4.	 Uteuzi wa Wajumbe wa Baraza la Wadhamini 
utafanywa na Mkutano Mkuu wa Chama Taifa 
kufuatia mapendekezo yatakayokuwa yametolewa 
na Baraza Kuu.

95.5.	 Uteuzi wa Wajumbe wa Baraza la Wadhamini 
utazingatia uwiano wa kijinsia na Baraza Kuu 
litaandaa pendekezo la Mwenyekiti na Katibu wa 
Baraza la Wadhamini ili kuidhinishwa na Mkutano 
Mkuu.

96.	 Sifa za Wajumbe wa Baraza la Wadhamini
96.1.	 Ili kuteuliwa kuwa mjumbe wa Baraza la Wadhamini, 

mtu atatakiwa kuwa sifa zifuatazo;
96.1.1.	 Uadilifu unaokubalika na jamii inayomzunguka na 

pia jamii ya wafanyakazi wanachama wa THTU
96.1.2.	 Utayari na nia ya kukitumikia Chama katika nafasi 

hii
96.1.3.	 Hana nafasi yoyote ya uongozi ndani ya Chama 

katika ngazi ya tawi ama Taifa
96.1.4.	 Awe na uelewa wa masuala ya wafanyakazi na 

umuhimu wa kuwa na mahusiano bora baina ya 
mwajiri na mfanyakazi

96.1.5.	 Awe ni mtu anayeweza kuwa na ushawishi mbele 
ya jamii au ndani ya wanachama wa THTU 

96.1.6.	 Awe ni mtu mwenye uwezo wa kuheshimika kupitia 
uzoefu au mchango wake katika kazi alioutoa au 
anaoendelea kuutoa katika ngazi mbalimbali.

96.1.7.	 Asiwe ni kiongozi wa Chama cha siasa wakati wa 
kuteuliwa na muda wote atakaokuwa anahudumu 
katika nafasi ya udhamini ndani ya Chama.  
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97.	 Kazi za Baraza la Wadhamini
97.1.	 Baraza la Wadhamini litakuwa na kazi zifuatazo;
97.1.1.	 Kushauri vyombo vikuu vya Chama uendeshaji bora 

wa shughuli za Chama.
97.1.2.	 Kushauri kuhusu usimamizi bora wa rasilimali za 

Chama
97.1.3.	 Kushauri namna ya kutatua migogoro ya uongozi 

ndani ya Chama au masuala mbalimbali yanayohusu 
migogoro baina ya wafanyakazi na waajiri.

97.1.4.	 Kusimamia Utunzaji wa hatimiliki za mali za Chama
97.1.5.	 Kushawishi masuala mbalimbali kwa wafadhili, 

waajiri na pia serikalini kwa manufaa ya Chama.
97.2.	 Katibu Mkuu atahakikisha, kupitia maelekezo ya 

Kamati Kuu, kuwa Baraza la Wadhamini linapewa 
ushirikiano wa kutosha ndani ya Chama ili kuweza 
kutimiza majukumu yake.

98.	 Haki za Baraza la Wadhamini
98.1.	 Katika utekelezaji wa kazi zake, Baraza la Wadhamini 

litakuwa na haki zifuatazo;
98.1.1.	 Haki ya kuomba na kupatiwa taarifa zote zinazohusu 

mali za Chama na taarifa zote za ukaguzi zinazohusu 
mali hizo.

98.1.2.	 Haki ya kutoa ushauri kwa jambo lolote lile ambalo 
wajumbe wa Baraza hili wataona inafaa.

98.1.3.	 Haki ya kuomba na kuruhusiwa kuhudhuria kikao 
cha Mkutano Mkuu wa Chama ili kushuhudia 
shughuli mbalimbali zitakazokuwa zinaendelea 
ndani ya kikao husika. 

98.1.4.	 Haki ya kutembelea ofisi za Makao Makuu ya 
Chama na kujionea shughuli mbalimbali za Chama.

98.1.5.	 Haki ya kulipiwa gharama zote za usafiri na posho 
za vikao kwa viwango vitakavyoainishwa kwenye 
Kanuni za fedha wanapokuwa wakitimiza majukumu 
yao.

98.2.	 Wajumbe wa Baraza la Wadhamini hawatatakiwa;
98.2.1.	 Kutoa siri za Chama kwa watu wasiohusika 

isipokuwa pale wanapotakiwa kufanya hivyo kwa 
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mujibu wa sheria za Nchi.
98.2.2.	 Kuingilia shughuli za utendaji ndani ya Chama 

au maamuzi halali yanayopitishwa na vikao vya 
Chama.

98.3.	 Wajumbe wa Baraza la Wadhamini watakutana 
mara moja kila baada ya miaka miwili katika Kikao 
ambacho kitahudhuriwa na Wajumbe wote wa 
Kamati Kuu ambapo;

98.3.1.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa atatoa Taarifa ya kina 
ya maendeleo ya Chama kwa kipindi hicho.

98.3.2.	 Watapokea changamoto mbalimbali ambazo Chama 
kinakabiliana nazo na kushauri namna ya kutatua 
changamoto hizo au kutoa msaada mwingine 
wowote katika utatuzi wa changamoto hizo

98.3.3.	 Watapokea taarifa za vikao vyote vilivyofanyika vya 
Baraza Kuu na Mkutano Mkuu pamoja na taarifa ya 
ukaguzi wa mali za Chama kwa kipindi cha miaka 
miwili.

99.	 Ukomo wa Ujumbe wa Baraza la Wadhamini
99.1.	 Nafasi ya Mjumbe wa Baraza la Wadhamini 

itahesabika kuwa wazi endapo jambo lolote kati ya 
haya yafuatayo litatokea;

99.1.1.	 Mkutano Mkuu wa Chama Taifa kupitia pendekezo 
litakalokuwa limetoka Baraza Kuu, utaazimia kuwa 
mjumbe amekosa sifa za kuendelea kuwa mjumbe 
wa Baraza la Wadhamini.

99.1.2.	 Mjumbe kujiuzuru
99.1.3.	 Mjumbe kufariki dunia
99.1.4.	 Mjumbe kuteuliwa katika nafasi ya Uongozi ndani ya 

Chama cha siasa
99.1.5.	 Mjumbe kushtakiwa na kutiwa hatiani kwa kosa 

lolote la jinai lenye Kifungo cha zaidi ya miezi sita au 
kosa lolote linalohusiana na rushwa au udhalilishaji 
wa kijinsia.

99.1.6.	 Kushindwa kutimiza majukumu yake kwa sababu za 
ugonjwa

99.2.	 Kamati Kuu itakuwa na wajibu wa kutoa taarifa 
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Baraza Kuu kuhusiana na kuwa wazi kwa nafasi 
ya mjumbe yeyote wa Baraza la wadhamini na 
kuwasilisha pendekezo la kujazwa kwa nafasi hiyo.

SURA YA KUMI

TARATIBU ZA AJIRA, UTUMISHI NA USIMAMIZI WA WATENDAJI
100.	 Aina za ajira na nafasi za kuajiriwa

100.1.	 Chama kitaajiri watumishi kwa ngazi mbalimbali 
katika ofisi zake za Makao Makuu ili kuweza 
kutekeleza majukumu mbalimbali ya kiutendaji.

100.2.	 Ajira zote ndani ya Chama zitakuwa za kudumu 
isipokuwa nafasi ya Katibu Mkuu wa Chama.

100.3.	 Bila kuathiri masharti mengine yaliyotajwa katika 
Katiba hii, Chama kinaweza kuajiri watumishi kwa 
mikataba ya muda mfupi endapo itaonekana inafaa 
kufanya hivyo.

100.4.	 Afisa wa Chama atakayeteuliwa kuongoza Ofisi 
yoyote ya Chama iliyotajwa kwa mujibu wa Katiba 
hii ataongoza ofisi hiyo kwa muda maalumu 
utakaotajwa katika barua ya uteuzi na nafasi hiyo 
itakuwa ya kiutawala ambapo mtumishi ataendelea 
kupokea mshahara wake kwa ngazi ya utumishi 
aliyoajiriwa na atapokea stahiki ya posho kwa 
nafasi yake ya utawala kwa mujibu wa Kanuni 
zitakazoundwa kwa kuzingatia masharti ya Katiba 
hii. 

100.5.	 Chama kitaandaa Kanuni za Ajira na Utumishi 
ambazo zitaainisha masuala mbalimbali ya utumishi 
ikiwemo;

100.5.1.	 Sifa za mtu kuajiriwa katika nafasi mbalimbali
100.5.2.	 Viwango vya mishahara kwa kila nafasi ya ajira
100.5.3.	 Majukumu ya kila ngazi ya ajira
100.5.4.	 Utaratibu wa kupanda cheo au ngazi ya mshahara
100.5.5.	 Taratibu za kinidhamu kwa watumishi
100.5.6.	 Sifa za mtumishi kuteuliwa kuongoza Ofisi yoyote 

ndani ya Chama
100.5.7.	 Maslahi mengine ya watumishi
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100.6.	 Katibu Mkuu atahusika na utaratibu wa kuajiri 
watumishi wote chini yake.

100.7.	 Katibu Mkuu ataandaa mapendekezo ya watumishi 
wanaopaswa kuongoza Ofisi mbalimbali ndani 
ya Chama na mapendekezo hayo yatajadiliwa na 
kutolewa maamuzi na Kamati Kuu.

100.8.	 Mamlaka ya Mwisho ya maamuzi ya kinidhamu kwa 
watumishi wote, isipokuwa Katibu Mkuu, itakuwa ni 
Kamati Kuu ya Chama.

101.	 Nafasi ya Katibu Mkuu katika usimamizi wa Watumishi
101.1.	 Katibu Mkuu atakuwa ni; 
101.1.1.	 Afisa Mtendaji Mkuu wa Chama katika masuala yote 

ya kiutendaji na usimamizi wa shughuli za kila siku 
za Menejimenti ya Chama.

101.1.2.	 Msimamizi mkuu wa nidhamu ya watumishi 
mbalimbali walioajiriwa na Chama.

101.1.3.	 Mratibu wa zoezi la kuajiri watumishi kwa mujibu 
wa taratibu zitakazoelezwa ndani ya Kanuni na 
kuwasilisha mapendekezo yote ya ajira mbele ya 
Kamati Kuu kwa maamuzi.

101.1.4.	 Mtekelezaji Mkuu wa jambo lingine lolote linalohusu 
utendaji wa kila siku wa Chama na atawajibika mbele 
ya Kamati Kuu kwa jambo lolote litakalotekelezwa 
na Mtumishi aliye chini yake kwa jina la Chama. 

101.2.	 Katika kutoa mapendekezo ya nafasi yoyote ya 
Kiutawala ndani ya Chama, pamoja na sifa nyingine 
zitakazoainishwa kwenye Kanuni, Katibu Mkuu 
atatakiwa kuzingatia yafuatayo;

101.2.1.	 Uzoefu kazini alionao mtumishi husika
101.2.2.	 Uwiano wa kijinsia hasa pale inapotokea kuna 

watumishi wenye sifa zilizolingana
101.2.3.	 Tabia njema na uwezo wa kuongoza walio chini 

yake
101.3.	 Endapo nafasi ya Katibu Mkuu itakuwa wazi muda 

wowote na inasubiri kuweza kujazwa na Mtu 
atakayeajiriwa na Chama, Kamati Kuu itateua, 
miongoni mwa watumishi walioajiriwa na Chama, 
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mtu wa kukaimu nafasi hiyo hadi pale itakapojazwa.

102.	 Utaratibu wa kuandaa Mikataba ya Ajira
102.1.	 Kila Mtumishi atakayeajiriwa atasaini Mkataba wa 

ajira na kumbukumbu za Mkataba huo kuhifadhiwa 
Makao Makuu ya Chama

102.2.	 Utaratibu na muundo wa mkataba wa ajira 
utaainishwa katika Kanuni za Utumishi.

103.	 Kanuni za Utumishi
103.1.	 Kanuni za Utumishi zilizokuwepo wakati Katiba hii 

ikipitishwa, zitaendelea kufanya kazi kwa kipindi 
chote ambacho Kanuni mpya zitakuwa zikiandaliwa 
ili kuendana na misingi ya Katiba hii.

103.2.	 Kanuni mpya za Utumishi zitazingatia Mikataba 
iliyopo sasa ya ajira na kuhuisha masharti ya 
Mikataba hiyo kwa mujibu wa misingi ya Katiba hii.

103.3.	 Endapo kutatokea mgongano wa kimaslahi baina 
ya Mikataba iliyopo sasa ya watumishi au mtumishi 
yeyote na Kanuni zitakazopendekezwa, Mtumishi 
atapewa haki ya kuchagua kuendelea na maslahi 
aliyonayo sasa ama kukubaliana na masharti mapya 
kulingana na kile ambacho Mtumishi ataona ni bora 
zaidi kwake. 

103.4.	 Endapo Mtumishi aliyeajiriwa kabla ya kupitishwa 
kwa Katiba hii ameajiriwa kwa mkataba usio wa 
kudumu, basi atapewa haki ya kuendelea na 
masharti ya Mkataba wake mpaka utakapofika 
mwisho na atalazimika kukubaliana na masharti 
mapya ya ajira ili kuweza kuongezewa mkataba 
mpya wa ajira usio wa kudumu. 

103.5.	 Viwango vya mishahara na stahiki nyinginezo za 
Watumishi vitazingatia uwezo wa Chama na rasilimali 
zilizopo na pia umuhimu wa kutumia rasilimali hizo 
katika shughuli nyingine za maendeleo ndani ya 
Chama.

103.6.	 Mtumishi yeyote atakayeteuliwa kushika nafasi ya 
Utawala atatakiwa kufanyiwa tathmini ya utendaji 
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wake wa kazi kila baada ya miaka mitatu ili kuweza 
kuteuliwa tena kuendelea kushikilia nafasi hiyo ya 
Kiutawala.

103.7.	 Kanuni mpya za Utumishi zitawasilishwa mbele 
ya Baraza Kuu ili kuweza kupata idhini ya kuanza 
kutumika.

104.	 Utaratibu wa ajira wa Katibu Mkuu
104.1.	 Nafasi ya Katibu Mkuu itatangazwa katika chombo 

chochote cha habari na waombaji watatakiwa 
kuwasilisha maombi yao, kwa maandishi 
yakiambatana na viambatanisho vya sifa walizonazo, 
kwa Mwenyekiti wa Chama Taifa.

104.2.	 Mwaka mmoja kabla ya kuisha kwa kipindi cha 
Mkataba wa Katibu Mkuu, Kamati Kuu itaandaa 
pendekezo la Kamati ya Usaili isiyozidi watu 
watatu itakayosimamia uchambuzi wa maombi ya 
waombaji wa nafasi hiyo na kutoa wito wa usaili kwa 
waombaji watakaokidhi vigezo vya awali na Kamati 
hiyo itapitishwa na Baraza Kuu Taifa.

104.3.	 Kamati ya Usaili itapokea maombi yote yatakayokuwa 
yamewasilishwa kwa nafasi ya Katibu Mkuu kutoka 
kwa Mwenyekiti wa Chama Taifa.

104.4.	 Baada ya uchambuzi na usaili wa wagombea wa 
nafasi ya Katibu Mkuu wa Chama, Kamati ya Usaili 
itatoa taarifa kwa Mwenyekiti wa Chama Taifa 
kuhusu kukamilika kwa kazi hiyo na Mwenyekiti wa 
Chama Taifa atawajibika kuitisha kikao cha Kamati 
Kuu ili kupokea majina toka kwa Kamati ya usaili 
ya waliopendekezwa kuajiriwa kwenye nafasi ya 
Katibu Mkuu. 

104.5.	 Majina matatu ya watu waliopata sifa za juu 
kugombea nafasi ya Katibu Mkuu yatawasilishwa 
kwa Kamati Kuu na Kamati ya Usaili.

104.6.	 Baada ya kupokea majina yaliyopendekezwa, 
Kamati Kuu itajadili na kutoa mapendekezo yake, 
pasipo kuondoa jina lolote, kwenda ngazi za juu za 
Chama kwa maamuzi. 
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104.7.	 Mchakato wa uteuzi wa Katibu Mkuu utatakiwa 
kukamilika angalau miezi mitatu kabla ya Mkataba 
wa Katibu Mkuu aliyepo kuisha.

104.8.	 Kwa vyovyote vile, hakutakuwa na kiongozi yeyote 
wa Chama atakayeingilia uhuru wa Kamati ya Usaili 
katika kufanya uchambuzi na usaili wa waombaji wa 
nafasi ya Katibu Mkuu na kufanya hivyo itakuwa ni 
kosa la kinidhamu litakalotakiwa kuchukuliwa hatua 
na Baraza Kuu la Chama.

104.9.	 Katibu Mkuu atakayekuwa madarakani atashirikiana 
na Mwenyekiti wa Chama Taifa katika kuiwezesha 
Kamati ya usaili kutimiza kazi zake kulingana na 
bajeti itakayokuwa imetengwa.

 
105.	 Muda wa ajira na Sifa za uteuzi kuwa Katibu Mkuu

105.1.	 Katibu Mkuu ataajiriwa na kupewa mkataba wa 
utumishi wa muda wa miaka mitano.

105.2.	 Katibu Mkuu anaweza kuongezewa mkataba kwa 
kipindi kingine kulingana na utendaji wake na 
mahitaji ya Chama kwa wakati husika.

105.3.	 Katibu Mkuu hatapewa mkataba mpya wa ajira 
bila kuwasilisha maombi kama waombaji wengine 
na kufaulu mchakato wote wa usaili na uteuzi kwa 
mujibu wa Katiba hii.

105.4.	 Sifa za mtu kuteuliwa kuwa Katibu Mkuu zitaainishwa 
kwenye Kanuni za Utumishi.

105.5.	 Stahiki zake za utumishi Katibu Mkuu zitaainishwa 
ndani ya Kanuni za Utumishi.

SURA YA KUMI NA MOJA

TARATIBU ZA USHIRIKIANO   NA VYAMA AU TAASISI NYINGINE
106.	 Ushirikiano na Taasisi za Serikali

106.1.	 Katika kutekeleza majukumu yake kwa maslahi 
ya Wanachama wake, Chama kitashirikiana na 
Serikali na taasisi zake na kushiriki katika masuala 
yanayohusiana na wafanyakazi na maslahi yao.

106.2.	 Chama kitajiepusha na shughuli zenye mwelekeo 
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wa kuwagawa wanachama wake kwa misingi ya 
kisiasa, kikabila au kidini.

106.3.	 Chama kitashiriki kutoa ushauri kwa serikali na 
taasisi zake kwa malengo ya kushawishi masuala 
yenye manufaa na tija kwa wafanyakazi.

106.4.	 Chama kitashirikiana na serikali katika majadiliano 
yoyote chini ya serikali yenye malengo ya kuboresha 
maslahi bora kwa wafanyakazi na kudumisha 
uhusiano mwema na waajiri.

107.	 Ushirikiano na Vyama rafiki au vyenye mlengo sawa
107.1.	 Chama kitaendelea kuimarisha ushirikiano na vyama 

vingine vya wafanyakazi katika masuala mbalimbali 
yahusuyo haki na maslahi ya wafanyakazi.

107.2.	 Chama, kwa kupitia azimio litakalopitishwa na zaidi 
ya nusu ya wajumbe watakaohudhuria Mkutano 
Mkuu, kinaweza kujiunga na shirikisho/mashirikisho 
ya vyama vya wafanyakazi kwa mujibu wa sheria.

107.3.	 Chama kitashirikiana na vyama vingine kwa mujibu 
wa sheria kuweza kutetea kwa sauti moja maslahi 
ya wafanyakazi.

108.	 Utaratibu wa kuunganisha vyama
108.1.	 Endapo yatatokea maombi au wazo lolote la kutaka 

kuunganisha Chama hiki na Chama kingine ili kuwa 
Chama kimoja chenye malengo ya kutetea haki za 
wafanyakazi, jambo hilo litafanyiwa maamuzi na 
Mkutano Mkuu wa Chama.

108.2.	 Kuunganisha Chama hiki na Chama kingine na 
hivyo kuzaa Chama kipya kutamaanisha kuvunjwa 
rasmi kwa THTU na kuunda chama kipya cha 
wafanyakazi.

108.3.	 Wazo lolote la kuunganisha Chama hiki na chama 
kingine litaanza kujadiliwa katika ngazi ya matawi na 
Mkutano Mkuu wa Chama utakuwa na maamuzi ya 
mwisho kupitia kura ya siri ya zaidi ya theruthi mbili 
ya wajumbe wa Mkutano Mkuu.
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109.	 Uwakilishi kwenye mialiko mbalimbali
109.1.	 Katika matukio yote ya Kitaifa, Chama kitawakilishwa 

na Mwenyekiti wa Chama Taifa.
109.2.	 Mwenyekiti wa Chama Taifa, anaweza kuteua 

mwakilishi mwingine endapo atakuwa na majukumu 
mengine au udhuru wowote.

109.3.	 Katibu Mkuu atakuwa ni sehemu ya uwakilishi 
wa Chama katika vikao vya kiutendaji ambavyo 
vinapokea maelekezo au maagizo kutoka serikalini, 
ofisi ya msajili wa vyama huru vya wafanyakazi 
na waajiri au taasisi nyingine zinazoshirikiana na 
Chama.

SURA YA KUMI NA MBILI

TARATIBU ZA UTATUZI WA MIGOGORO NDANI YA CHAMA
110.	 Taratibu za kutatua Migogoro ndani ya Tawi

110.1.	 Endapo kutatokea mgogoro wowote ndani ya Tawi, 
Mwenyekiti wa Chama Taifa, kwa kushirikiana na 
wajumbe wengine wa Kamati Kuu, watasaidiana 
na wanachama wa tawi husika katika utatuzi wa 
mgogoro huo.

110.2.	 Utatuzi wa Mgogoro ndani ya Tawi utazingatia nia 
ya kudumisha amani na mshikamano baina ya 
wanachama na viongozi wao ndani ya tawi.

110.3.	 Ikiwa kuna haja ya kumshirikisha mwajiri katika 
utatuzi wa mgogoro ndani ya Chama, Mwenyekiti 
wa Chama Taifa, baada ya kujadiliana na wajumbe 
wa Kamati Kuu, atawasiliana na Mwajiri ili kuona 
namna bora ya kuimarisha mshikamano na kutatua 
mgogoro wa ndani ya tawi.

 
111.	 Taratibu za kutatua Migogoro Taifa

111.1.	 Endapo kuna mgogoro wowote ndani ya Menejimenti 
ya Chama, mgogoro huo utajadiliwa na Kamati Kuu 
baada ya kupokea taarifa ya kina kutoka kwa Katibu 
Mkuu na Kamati Kuu itatolea maelekezo yenye lengo 
la kutatua mgogoro huo.
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111.2.	 Kamati Kuu inaweza kuunda kamati ya muda ya 
uchunguzi itakayofanya uchunguzi kubaini chanzo 
cha mgogoro na kuishauri Kamati Kuu namna 
ya kumaliza tatizo lililoleta mgogoro ndani ya 
Menejimenti ya Chama.

111.3.	 Mgogoro wowote ndani ya Kamati Kuu utajadiliwa na 
kutatuliwa na Baraza Kuu la Chama. 

111.4.	 Baraza Kuu la Chama linaweza kutoa azimio 
litakaloungwa mkono na 2/3 ya wajumbe 
watakaohudhuria kikao cha Baraza kuwa mgogoro 
ndani ya Kamati Kuu umeshindwa kutatuliwa na 
hivyo Mkutano Mkuu wa dharura uitishwe ili kuivunja 
Kamati Kuu na kufanya uchaguzi mwingine kwa 
lengo la kunusuru Chama.

SURA YA KUMI NA TATU

MIGOGORO YA KIKAZI, TARATIBU ZA MIJADALA NA MAAMUZI
112.	 Taratibu za kutambua mgogoro wa Kikazi ndani ya Tawi

112.1.	 Mgogoro wowote wa kikazi baina ya Tawi na Mwajiri 
lazima utambulike na Makao Makuu ya Chama.

112.2.	 Mkutano Mkuu wa Chama ndani ya tawi endapo 
utaazimia kutangaza mgogoro wa kikazi na mwajiri, 
taarifa yake itafika kwa maandishi ndani ya siku 7 kwa 
Katibu Mkuu Taifa ambaye atamtaarifu Mwenyekiti ili 
kuitishwa kikao cha dharura cha Kamati Kuu kujadili 
mgogoro huo.

112.3.	 Kamati Kuu itawaalika wajumbe watatu toka 
Halmashauri ya tawi husika ili kufafanua chanzo cha 
mgogoro na msingi wake kisheria.

112.4.	 Endapo Kamati Kuu itaridhia kuwa kuna sababu 
za kujitosheleza za kukubaliana na mgogoro huo, 
Mwenyekiti wa Chama Taifa kwa kusaidiana na 
Katibu Mkuu watashirikiana na Tawi husika ili 
kuendeleza majadiliano ya namna njema ya kutatua 
mgogoro huo wa kazi.
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113.	 Ushiriki wa Chama katika Migogoro ya kazi Kitaifa
113.1.	 Endapo kutatokea haja ya Chama kushiriki katika 

mgogoro wa kazi kitaifa, jambo hilo litajadiliwa na 
Kamati Kuu na kupewa idhini na Baraza Kuu la 
Chama.

113.2.	 Ushiriki katika majadiliano ya migogoro ya kazi 
utapewa kipaumbele na Chama kwa maslahi ya 
kuendelea kudumisha mahusiano mema kazini kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

114.	 Wajibu wa Kamati Kuu kwenye Masuala ya Migogoro ya Kazi
114.1.	 Kamati Kuu itahakikisha kuwa migogoro yote ndani 

ya Chama Kitaifa au ndani ya matawi inayohusu 
wafanyakazi na waajiri wao, inatatuliwa kwa kufuata 
taratibu za kisheria.

114.2.	 Kamati Kuu itashirikiana na matawi kuwapa ushauri 
wa namna njema ya kutatua migogoro kwa kufuata 
misingi ya Kisheria.

114.3.	 Itakuwa ni wajibu wa Mwanachama kutoa taarifa 
kwa Tawi lake endapo ana jambo lolote analohitaji 
msaada ndani ya Chama linalohusu masuala ya 
uhusiano baina ya mfanyakazi na mwajiri.

114.4.	 Tawi litawajibika kutoa taarifa Makao Makuu ya Chama 
endapo jambo husika limeshindwa kutatuliwa ndani 
ya tawi husika na itaelezwa hatua zilizochukuliwa 
kabla ya taarifa kupelekwa Makao Makuu.

SURA YA KUMI NA NNE

MENGINEYO
115.	 Utaratibu wa Kutengeneza Kanuni

115.1.	 Kamati Kuu itakuwa na wajibu wa kuratibu mchakato 
wowote wa uundwaji wa Kanuni za Chama isipokuwa 
pale ambapo imeelezwa tofauti ndani ya Katiba hii.

115.2.	 Kamati Kuu inaweza kuazimia kuundwa kwa Kamati 
ndogo ya wataalamu watakaoandaa rasimu ya 
Kanuni ambazo zitawasilishwa kwa Katibu Mkuu 
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ili ziweze kujadiliwa na Kamati Kuu na hatimaye 
kuwasilishwa mbele ya Baraza Kuu ili kupata idhini.

115.3.	 Baraza Kuu litakuwa ni chombo cha mwisho cha 
kufanya maamuzi kuhusu uundwaji na upitishwaji 
wa Kanuni isipokuwa pale ambapo imeelezwa tofauti 
ndani ya Katiba hii.

115.4.	 Kanuni zitakazoidhinishwa na Baraza Kuu, 
zitawasilishwa kwenye Kikao kinachofuata cha 
Mkutano Mkuu kwa taarifa.

115.5.	 Mkutano Mkuu wa Chama unaweza kuazimia kwa 
kura ya wajumbe wasiopungua 2/3 waliohudhuria 
kikao husika, kufuta kipengele, sehemu au kanuni 
husika endapo Mkutano Mkuu utaridhika kuwa 
utaratibu wa kutengeneza Kanuni ulikiukwa au 
Kipengele, sehemu au Kanuni husika zinakinzana 
na Katiba hii au kanuni husika hazina maslahi kwa 
Chama.

116.	 Taratibu za ada ya uwakala
116.1.	 Chama kinaweza kuingia kwenye makubaliano na 

Chama kingine cha Wafanyakazi ili kuweza kupata 
tozo ya ada ya uwakala kwa mujibu wa Sheria za 
Nchi.

116.2.	  Chama kinaweza kuingia kwenye makubaliano na 
Mwajiri ili kuweza kupata tozo ya ada ya uwakala kwa 
wafanyakazi wasio wanachama wa chama chochote 
cha wafanyakazi.

116.3.	 Mgawanyo wa makusanyo ya ada ya uwakala 
utakuwa sawa na mgawanyo wa michango mingine 
ya ada za wanachama inayokusanywa kutoka Tawi 
husika.

116.4.	 Makusanyo ya ada ya uwakala yatakuwa na akaunti 
tofauti na makusanyo mengine na yatatumika katika 
matukio au shughuli zitakazoratibiwa na Chama 
zikihusisha wafanyakazi wote. 

117.	 Kipindi cha Mpito
117.1.	 Viongozi wote wa Matawi na Viongozi wa Chama Taifa 
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waliopo wakati wa kupitishwa Katiba hii wataendelea 
na nafasi zao kwa kipindi cha miaka miwili toka 
tarehe ambayo Msajili wa Vyama vya Wafanyakazi 
ataidhinisha Katiba hii na baada ya hapo viongozi wa 
Chama Taifa wataratibu uchaguzi wa viongozi ngazi 
ya tawi na baadae Taifa.

117.2.	 Masharti yaliyomo katika Katiba hii kuhusiana na 
muundo wa Menejimenti ya Chama na masuala 
ya wafanyakazi walioajiriwa au watakaoajiriwa na 
Chama yataanza kutumika mara baada ya Msajili wa 
Vyama vya Wafanyakazi kuidhinisha Katiba hii.

117.3.	 Viongozi wa Kamati ya Utendaji Taifa watakaokuwepo 
wakati wa kupitishwa kwa Katiba hii watakuwa 
ni wajumbe wa Mpito wa Kamati Kuu ya Chama 
wakiongozwa na Mwenyekiti wa Chama Taifa kwa 
kipindi chote cha mpito kabla ya kuitishwa kwa 
Uchaguzi Mkuu.

117.4.	 Katibu Mkuu wa Chama wa sasa au kiongozi yeyote 
atakayekuwa anakaimu nafasi hiyo atakaimu nafasi 
ya Katibu Mkuu wa Chama ili kuweza kuongoza 
Menejimenti ya Chama katika kipindi cha Mwaka 
mmoja wa mpito ili kuandaa mazingira upya ya 
kiutendaji ndani ya Chama.

117.5.	 Muundo wa Baraza Kuu na Mkutano Mkuu utaendelea 
kama ulivyo sasa kwa kipindi cha mpito cha miaka 
miwili mpaka pale uchaguzi Mkuu mpya wa matawi 
na Taifa utakapofanyika kwa mujibu wa Katiba hii.

118.	 Utaratibu wa Kufanya Mabadiliko ya Katiba
118.1.	 Endapo kutakuwa na hoja ya mabadiliko ya kipengele 

au sehemu yoyote ya Katiba hii au kuundwa Katiba 
mpya, hoja hiyo itawasilishwa kwa Katibu Mkuu kwa 
njia ya maandishi baada ya kujadiliwa kwenye ngazi 
ya mkutano mkuu wa tawi husika.

118.2.	 Endapo hoja husika imeanzia ngazi ya Kamati Kuu, 
Kamati Kuu itaandaa hoja hiyo kwa maandishi, baada 
ya mjadala ndani ya Kamati Kuu, na kuwasilisha 
pendekezo lililoandaliwa kitaalamu kwa Baraza Kuu 
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ili kuweza kupata idhini ya kupeleka jambo hilo katika 
Mkutano Mkuu.

118.3.	 Mkutano Mkuu utakuwa ndiyo chombo pekee chenye 
mamlaka ya kupitisha mabadiliko yoyote ya Katiba hii 
au kupitisha azimio la uundwaji wa Katiba Mpya.

118.4.	 Endapo pendekezo litakalowasilishwa kwenye Baraza 
Kuu litahusu mabadiliko ya kipengele au sehemu ya 
Katiba hii, Baraza Kuu linaweza kuidhinisha uandaaji 
wa rasimu yenye kueleza sababu za mabadiliko hayo 
na vipengele vitakavyobadilishwa na rasimu hiyo, 
baada ya kujadiliwa na Kamati Kuu itawasilishwa 
Baraza Kuu na hatimaye Mkutano Mkuu ili kuweza 
kupitishwa.

118.5.	 Baraza Kuu linaweza kupinga wazo lolote la kufanya 
mabadiliko au uundwaji wa Katiba mpya endapo 
itaonekana kuwa hakuna haja ya kufanyika hivyo na 
uamuzi huu utatakiwa uungwe mkono na zaidi ya 
nusu ya wajumbe waliohudhuria kikao husika.

118.6.	 Mabadiliko ya Katiba au uundwaji wa Katiba Mpya 
utapitishwa na Mkutano Mkuu kwa kura ya siri 
na itahesabika kuwa mabadiliko au Katiba mpya 
imekubaliwa endapo zaidi ya nusu ya wajumbe 
waliohudhuria kikao husika wamekubaliana na 
pendekezo lililowasilishwa.

118.7.	 Bila kuathiri taratibu nyingine zozote, nia ya kufanya 
mabadiliko yoyote ya Kipengele au sehemu ya Katiba 
hii au uundwaji wa Katiba Mpya itatangazwa katika 
matawi yote ya Chama na Katibu Mkuu mara baada 
ya azimio la kufanya hivyo kupitishwa na Baraza 
Kuu.
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