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1.0 Usuli

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania liko mbioni kutunga sheria ya Bima ya
Afya kwa wote. lli kutekeleza jukumu hilo kikamilifu, umetolewa Muswada wa Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote wa Mwaka

2022 na kusambazwa kwa umma kwa ajili ya kutoa maoni kutoka kwa makundi
mbalimbali. Katika kutekeleza wito wa Bunge la JMT la wadau kuwasilisha maoni, sisi
THTU tumekusanya maoni ya wanachama kuhusu utendaji wa Bima ya Afya kwa
ujumla wake. Lengo ni kusaidia kutoa picha halisi ya Bima iliyopo sasa na kuwezesha
kutungwa sheria itayoleta manufaa kama inavyokusudiwa. Pia tumezingatia sehemu ya
Tatu ya Muswada inayozungumzia Skimu za Bima ya Afya ambapo NHIF iliyopo sasa
itaendelea kuwepo kwa jina la Skimu ya Bima ya Afya kwa Umma. Kifungu cha 8-(1)
kinaeleza kwamba;

Kwa madhumuni ya Sheria hii, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulioanzishwa kwa
mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya utatambulika kama skimu ya
bima ya afya ya umma.

(2) Waziri kwa kushauriana na Mamlaka na kwa kuzingatia utaratibu utakaoainishwa
katika kanuni, anaweza kuboresha skimu ya bima ya afya ya umma ikiwemo kuanzisha
kitita maalum cha mafao kulingana na uhitaji kwa lengo la kufikia bima ya afya kwa
wote.

Hii inadhihirisha wazi kwamba muswada huu utakapokuwa sheria haufuti NHIF ambayo
ndiyo Bima ya Afya inayotumiwa na wafanyakazi walio wengi zaidi. Pia Waziri
amepewa mamlaka ya kufanya maboresho ya skimu ikiwemo suala la vitita. Hivyo basi,
ni muhimu sana hisia za wanufaika wa Bima ya Afya ya sasa zikawasilishwa ili
mchakato unapoendelea ziweze Kkuzingatiwa kwenye sheria na pia kanuni
zitakazoundwa. La muhimu Zaidi ni kwamba kwa sababu muswada huu unaonesha
NHIF inaendelea kuwepo kwa jina la Skimu ya Bima ya Afya kwa Umma, matamanio
mengi ya wafanyakazi ni kuobreshwa kwa utoaji wa huduma.

Uwasilishaji wa maoni yetu umegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo ni;

a) Muhutasari wa maoni ya wanachama katika maeneo mbalimbali;
b) Uchambuzi wa uzoefu wa utekelezaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF)

2.0 Mbinu zilizotumika kupata na kuandaa maoni haya

Tumetumia njia mbili kuandaa majumuisho ya maoni haya. Njia ya kwanza ni kupata
maoni ya wanachama kupitia dodoso la maswali mbalimbali yahusuyo utendaji wa
Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF). Dodoso lilitumwa kupitia mitandao mbalimbali ya kijamii
na maoni yalichukuliwa moja kwa moja mtandaoni. Watu 210 waliweza kujaza dodoso
na kutoa maoni kama inavyoonekana kwenye kielelezo Na 1. Njia ya pili ni kufanya
uchambuzi wa maandiko na machapisho mbalimbali yahusuyo utekelezaji wa Mfuko wa
Afya ya Jamii na Bima ya Afya yenyewe. Hii imefanyika kwa kumtumia mtafiti
aliyebobea katika eneo hilo. Maoni yalichakatwa kwa kutumia mbinu ya uchambuzi
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maudhui ambayo ni mbinu ya kuziweka data kulingana na jinsi zinavyofanana na
kuhusiana. Data nyingine zilichakatwa moja kwa moja na mfumo wa ukusanyaji wa
taarifa

Kielelezo Na 1: Idadi ya Watoa maoni (Sampuli)

Jinsi yako

210 responses

PKe
[

3.0 Maoni ya Wanachama kwenye maeneo mbalimbali

Kwanza kabisa sisi THTU tunaunga mkono Muswada huu unaotarajiwa kuwa sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote. Kama tulivyoweka bayana hapo awali, muswada huu unaeleza
wazi kwamba NHIF iliyopo sasa itaendelea kuwepo kwa jina la Skimu ya Bima ya Afya
kwa Umma ambapo wafanyakazi wengi wapo kwenye skimu hii. Hivyo basi, la muhimu
kwetu sisi ni maboresho ya vipengele mbalimbali katika NHIF sanjari na utengenezaiji
wa sheria ya Bima ya Afya kwa Wote. Lakini kabla ya kuwasilisha maoni ya wana
THTU, tunapenda kueleza baadhi ya maeneo mahususi ya Muswada yanayohitaji
kuangaliwa upya.

3.1 Maeneno mahususi yanayohitaji mjadala na ufafanuzi zaidi ni;

a. Sehemu ya kwanza kwenye masharti ya utangulizi 2 kuhusu Matumizi kwamba
Sheria hii itatumika Tanzania Bara. Sehemu hii ipewe ufafanuzi zaidi ili mtu wa
Bara anapokuwa Visiwani na kupata changamoto ya afya asipate tabu
kuhudumiwa

b. Tafsiri ya mshahara kwa madhumuni ya mwajiriwa wa sekta binafsi kuwa maana
yake ni mshahara unaojumuisha stahiki zote za Kisheria zinazolipwa kama
sehemu ya mshahara wa mwajiriwa. lli kuepuka matumizi mabaya, ni vizuri neno
stahiki zote likaboreshwa au iwe kama ilivyo kwa sekta ya umma.



c. Kuhusu Viwango vya uchangiaji kifungu cha 21 katika sekta isiyo rasmi inahitaji
ushirikishwaji wa jamii kutosha ili kuendana na uhalisia wa jamii badala ya
kuamuliwa na mamlaka pekee (Waziri)

d. Sharti la zuio la kupata baadhi ya huduma pasipo kuwa na bima ya afya katika
kifungu cha 32 linapaswa kuangaliwa upya na kuwekwa utaratibu ulio mzuri zaidi
kwani masharti hayo yana changamoto kubwa ya utekelezaji. Zaidi sana,
kitambulisho cha Taifa haipaswi kuwa sharti kwani ni hitaji la lazima kwa kila raia.
Badala yake utaratibu uliopo sasahivi uboreshwe ili kila Mtanzania apate
kitambulisho hicho

e. Pamoja na kwamba mamlaka ya kutunga kanuni amepewa Waziri kwa mujibu
wa kifungu cha 33, ni vizuri ushirikishwaji wa wadau ukazingatiwa ili kupata
uhalali wa kijamii (legitimacy)

3.2 Maoni ya Wanachama kuhusu Huduma za NHIF

Wanachama wa THTU walitoa maoni katika maeneo mbalimbali yahusuyo utekelezaji
wa Bima ya Afya kama ambavyo imewasilishwa kwa kutumia vielelzo mbalimbali hapa
chini;

3.2.1: Mwenendo wa huduma kwa sasa

Walio wengi wanaona kuwa huduma zinazotolewa ni za wastani. Hii ni changamoto kwa

waliopewa dhamana ya kusimamia mifuko hii kutambua hisia za wanufaika na kufanya
maboresho

Kielelezo Na 2: Mwenendo wa huduma kwa sasa

Nini maoni yako juu ya mwenendo wa huduma zitolewazo na mfuko wa bima ya afya?
210 responses

® Zinaridhisha
® Hazridhishi
Wastani

N

3.2.2: Aina ya Uchangiaji Unaopendelewa

Kwa sababu ya huduma zisizoridhisha, wanufaika wengi wanatamani uwepo wa uhuru
wa kuchagua skimu ya kuchangia na kupata huduma. Hii tafsiri yake ni kuwa
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tunapoelekea kuwa na mfuko wa Bima ya Afya kwa Wote, suala la kuoboresha huduma
lazima lizingatiwe. Hii itasaidia kuondoa manung’uniko na watu kuona kama ni adhabu
kuwepo kwenye bima ya afya

Kielelzo Na 3: Aina ya Uchangiaji unaopendelewa

Aina gani ya uchangiaji katika mfuko wa bima ya afya ungependa itumike?

210 responses

@ Bima ya afya binafsi kulingana na
uwezo wa kulipia kwa mwanachama
@ Bima ya afya ya umma
Mteja awe na uwezo wa kuchagua kati
ya binafsi au umma

—

— ® Sijui hizo bima zinafanyaje kaz ,hiwo,...
@ Wafanyakaz wote wa umma yaani Se...
@® Pande zote mfuko haujakaa vizuri
@ Watanzania wengi hawana kipato ras...
@ Haki ionekane kutendeka mchangiaji. ..

3.2.3: Ukomo wa Umri wa Wategemezi

Kuhusu ukomo wa umri wa wategemezi, walio wengi wanatamani kusiwepo na ukomo
wa umri. Hata hivyo, inaonekana wapo wengine wanaofikiria kuhusu uhai wa mfuko.

Hili ni la kuangaliwa vizuri kwa manufaa ya wanufaika bila kuhatarisha uhai wa mfuko

Kielelzo Na 4: Ukomo wa umri wa wategemezi

Je, unapendekeza ukomo wa mnufaika ambaye ni tegemezi wa mfuko wa bima ya afya uwe miaka
mingapi?
210 responses

@ Miaka 18
@ WNiaka 20
Miaka 25

@ Kusiwe na ukomo

3.2.4: Upatikanaji wa Kadi za Bima ya Afya

Kutokana na maendeleo ya TEHAMA, ni wazi kwamba watu walio wengi wanapendelea
matumizi ya kielektroniki katika utoaji wa kadi. Hili ni la kuzingatiwa ili kuboresha
utendaji



Kielelzo Na 5: Upatikanaji wa Kadi za Bima ya Afya

Unapendekeza upatikanaji wa kadi za bima ya afya uwe katika mfumo upi?
210 responses

@ Kujisajili ofisini katika matawi

@ Kwa njia ya kielektroniki kupitia mifumo
itakayowekwa

) Hospitali kama iliwo tangazo la
kuzaliwa mtoto endapo mwanachama
atakidhi vigezo

3.2.5: Vituo vya Bima Vinavyojitegemea

Watoa maoni wengi hawapendelei kuwepo na vituo vya afya vinavyojitegemea. Maoni
hay ani muhimu sana tunapoelekea katika Bima ya Afya kwa Wote kwani itarahisisha
utoaji wa huduma kwa watu wote bila ubaguzi.

Kielelzo Na 6: Kuhusu Vituo vya Bima Vinavyojitegemea

Je, ungependa kuwe na hospitali/ vituo vya afya vinavyohudumiwa na mfuko wa bima ya afya
pekee?
210 responses

@ Ndio
® Hapana

3.2.6: Gharama za Uchangiaiji

Walio wengi wanaona gharama za uchangiaji ni kubwa. Katika Muswada kifungu cha
21(1) utaratibu uliopo sasa utaendelea kutumika. Huenda kinachosababisha wanufaika
waone kwamba gharama za uchangiaji zipo juu ni huduma duni zinazotolewa na mfuko
wa Bima ya Afya.



Kielelzo Na 7: Kuhusu gharama za uchangiaji

Je, gharama za uchangiaji katika mfuko wa bima ya afya unazionaje?

210 responses

@ Ziko juu sana
® Za Wasatani
) Za kawaida
® Ziongezwe

3.2.7: Uhuru wa Kuweka Wategemezi

Walio wengi wanaona kuwa waruhusuiwe kuwaweka wategemezi wanaowataka. Hii ni
tofauti na ilivyo sasa ambapo wanufaika wanalazimika kuwaweka mume/mke na
Watoto. Japo haipaswi kuachwa kiholela ili kuzuia matumizi mabaya, ipo haja ya
kupanua wigo wa wategemezi wanaoruhusiwa ili kuunga jitihada za Bima ya Afya kwa
wote

Kielelzo Na 8: Uhuru wa kuweka wategemezi

Mteja/mchangiaji aweze kuweka wategemezi wowote anaowataka kwenye bima ya afya, mf.
Bibi/Babu, Mama/Baba mkwe, msaidizi wa kazi za nyumani.

210 responses

@ Ndio

@ Hapana

£ Sinajibu

@ Utaratibu wa awali kabisa uliruhusu w...
@ Swali halina mashiko. Hivi sasa hudu...
@ Endapo hana watoto

85.2% ® na ndugu

@ Wale ndugu wa karibu km bibi, babu,...

12 '

3.2.8: Wenza wa Ndoa

Utaratibu uliopo sasa kwenye Bima ya Afya (NHIF) ni kwamba kama mume na mke
wote ni wanachama kwenye mfuko wanalazimika kubakiza nafasi ya wategemezi wazi
kwa sababu ya kubanwa na sheria. Kwa mfano, kama hao wenza wa ndoa wana
Watoto 4, mmoja anatosha kuwahudumia hao wote. Kwa hiyo nafasi 5 zinaendelea
kubaki wazi. Ndio maana wanachama wengi wa THTU wanapendekeza mambo mambo
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mawili makuwa yafanyike ambayo ni kila mmoja aruhusiwe kuwa na wategemezi wake
(56%) na au mmoja aache kuchangia (38%). Angalia kielelezo namba 10 hapa chini.

Maoni haya yakizingatiwa itasaidia kupunguza idadi ya watu wasio na bima na hivyo
kufikia lengo la Bima ya Afya kwa wote. Hii itasaidia kuboresha kifungu Na 19
inayohusu Wanufaika inayosema kwamba Mwanachama anaweza kusajili watu
wafuatao kama wanufaika:

(a) mwenza wa mwanachama; na
(b) wategemezi wasiozidi wanne

Kipengele hiki kinapingwa sana na wanachama na wafanyakazi kwa ujumla

Kielelzo Na 9: Mume na Mke kuwa Wafanyakazi

Iwapo familia ya mume na mke wote ni wachangiaji, uwepo uwezekano wa kumwondoa mmoja

asichangie (Kama watakubaliana) au kila mmoja aruhusiwe kuwaweka wategemezi wake
210 responses

@ Ndio
® Hapana

Kila mmoja aruhusiwe kuwa na wateg...
@ Kiasi Cha uchangiaji kwa wenza weny...
@ ltategemea na maamuzi yao hao wan...
® Kuwe na option ya kuchagua kwa kuw...
® Kama wote wanachangia mmoja asik...
® Waruhusiwe kuwa kwenye mifuko tofauti

12V

3.2.9: Huduma mbalimbali za Kuboresha

Yapo pia maeneo mbalimbali ambay yamekuwa yakilalamikiwa na wanachama na hivyo
wanahitaji yafanyiwe maboresho. Maeneo hayo ni maboresho ya huduma katika
maeneo mbalimbali, huduma ya dharura, upatikanaji wa madawa na magonjwa
yasiyoambukiza. Tazama vielelezo Na 10, 11 na 12

Kielelzo Na 10: Huduma Zinazohitaji maboresho
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wa wategemezi

Huduma za kuboreshwa

Usiwepo ukomo  Upatikanajiwa Hudumaya miwani Bima igharamie Magonjwa Meno na kinywa

madawa

vipimo vyote yasiyoambukiza

Kielelzo Na 11: Huduma ya Dharura

o
|

MADAKTARI
WA HUDUMA
YA DHARURA
WAWEPO WA
KUTOSHA

HUDUMA YA DHARURA

o~

MATIBABU
YASIANZIE
KWENYE
HOSPITALI
NDOGO

~
(=}

o
—

I :

KUSIWENA VITENGO VYA KUWE NA
URASIMU DHARURA VIWEUSAFIRI KATIKA

KWENYE KILAKITUO
HOSPITALI CHA AFYA
ZOTE KWAAIJILIYA

HUDUMA HIYO

Kielelzo Na 12: Upatikanaji wa Madawa



UPATIKANAJI WA DAWA

N - ¥,
= — I
DAWA NA VIFAA KUSIWE NA MFUKO WABIMA MADUKABINAFSI
TIBAVYOTE UBAGUZI WA UWE NA MADUKA YA DAWA
VIGHARAMIWE NA WANUFAIKA WA YAKE KWENYE YATUMIKE KUTOA
MFUKO WABIMA MFUKO WABIMA HOSPITALIZOTE DAWA PALE
YA AFYA YA AFYA HOSPITAL

INAPOKUWA HAINA
DAWA HIYO

Kielelzo Na 13: Magonjwa yasiyoambukiza

MAGONJWA YASIYOAMBUKIZWA

104

uwn
—

MAGONJWAYOTE ELIMU ITOLEWE MARA MAGONJWA
YASIYOAMBUKIZWA KWA MARA KUHUSU YASIYOAMBUKIZWA
YATIBIWENA MFUKO WA MAGONJWA YATIBIWE KATIKA
BIMA YA AFYA YASIYOAMBUKIZWA HOSPITALIZA NGAZI
ZOTE

4.0 Kutafakari Upya Hatma ya Utekelezaji wa Bima ya Afya Kwa Wote

Nchini Tanzania: Uzoefu Kutoka Mfuko Wa Afya Ya Jamii (CHF) —
CHAKUPEWA JOSEPH MPAMBIJE (PhD)
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1.0. Utangulizi

Tangu kuanzishwa kwa mfumo wa ugatuaji wa madaraka, Tanzania ilianza mbinu mbalimbali za
kugharamia afya ambapo mwaka 2001 nchi ilianzisha NHIF na CHF. Tangu wakati huo,
kumekuwa na haja ya kuanzishwa kwa bima ya afya kwa wote inayolenga kuhakikisha kila
mmoja anapata huduma bora za afya. Ni kwa mtazamo huo serikali imedhamiria kuanzisha
Mpango wa Afya kwa Wote (UHC) ambao utashuhudia kila mtanzania akihakikishiwa afya
bora. Kwa kuzingatia muswada uliosomwa kwa mara ya kwanza bungeni tarehe 23 Septemba
2022 umezua mvuto mkubwa miongoni mwa Watanzania, wa kada zote. Aidha, Bunge limetoa
fursa kwa wananchi kuwasilisha maoni yao ili muswada huo uboreshwe zaidi kabla ya

kupitishwa na kusainiwa kuwa sheria.

Ni kwa msingi huo THTU kama mdau muhimu imeungana na wadau wengine katika
kuwasilisha maoni yake kwa lengo la kuboresha muswaada kwa maslahi mapana ya ustawi wa
wananchi. Wakati THTU ikithamini juhudi za serikali katika kuanzishwa kwa bima ya afya kwa
wote inapenda kuhoji maswali kadhaa ambayo yameibuka na yatakayoendelea kuibuka hata
wakati wa utekelezaji wake (i) je ni wakati mwafaka wa kutekeleza Bima ya Afya kwa Wote?
(i1) Je, watanzania wako tayari kwa utekelezaji wake? (iii) Je, serikali imetumiaje uzoefu wa
utekelezaji wa CHF wakati ikijipanga kuanzisha bima ya afya kwa wote? (iv) Je viashiria vya
uendelevu wa Bima ya Afya kwa Wote vinaonekana hata kabla mpango wenyewe haujaanza
unaolenga kusajili 44% kufikia 2030? Maswali haya ni muhimu kusaidia kutatakari kuimarisha

mswada uliopo na mwongozo wa sera unaopendekezwa na kwa uendelevu wa mfuko.

2.0. Bima ya afya kwa wote nchini Tanzania: Je, ni wakati muafaka wa utekelezaji wake au
la?

Kila ishara zinaonyesha utekelezaji wa bima ya afya kwa wote ni sasa. Hii inatokana na mambo
makuu manne (i) Uzoefu uliopatikana wakati wa utekelezaji wa CHF na NHIF. Utekelezaji wa
mpango huu umedhihirisha uimara na udhaifu ambao unapaswa kushughulikiwa. (i1) Baadhi ya
tafiti zimeonesha utayari wa wananchi kujiunga na bima ya afya kwa wote ambapo utafiti wa
NIMRI ulionesha kuwa 73% ya wananchi wameonesha kuwa tayari. (iii) Nguvu ya kimataifa pia
imevutia haja ya kuanzisha UHC inayotokana na malengo ya maendeleo endelevu ambayo

yanataka kila nchi kutekeleza UHC ifikapo 2030. Hivyo kwa kuridhia makubaliano ya kimataifa
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kunaifanya nchi isiwe na chaguo zaidi ya kuunganisha juhudi zake kujiunga na nchi nyingine
kutekeleza UHC. (iv) Ongezeko la watu ambalo linatarajiwa kufikia karibu milioni 60 (takwimu
sahihi kupatikana hivi punde baada ya sensa) linaongeza shinikizo kwa serikali katika jitihada
zake za kuboresha utoaji wa huduma za afya. Kwa hivyo ili serikali iwe na uhakika kwamba
watu wake watafurahia huduma bora za afya inafanya bima ya afya kwa wote kuwa suala

lisiloepukika.

3.0 Mfuko wa afya ya jamii kama kigezo cha kutekeleza mpango wa Afya kwa wote.

Mfuko wa afya ya jamii (CHF) ulianzishwa mwaka 2001 chini ya sera ya ugatuaji wa madaraka.
Awali mchango ulikuwa TZS 5,000 baadaye ikapandishwa hadi 10,000 zikisimamiwa katika
ngazi ya wilaya chini ya CHMT na CHSB na HFGCs. Kwa miongo miwili ya utekelezaji wa
CHF changamoto ziliibuka ambazo zilisababisha haja ya kuboreshwa zaidi na hivyo kuanzishwa
kwa CHF iliyoboreshwa mwaka 2018. Ada ya CHF iliongezwa hadi TZS 30,000 iliyopelekea
kuongezeka kwa vitita vya utoaji huduma hadi hosptili ya mkoa. Pamoja na juhudi zake zote
tangu 2001 za kuandikisha wanachama wa CHF, kumekuwa na mwamko mdogo ambapo hadi
2020 ni 6% tu waliojiunga. Kushindwa kuandikisha wanachama wengi kwenye CHF kulitokana
na changamoto nyingi ikiwa ni pamoja na usimamizi dhaifu, huduma duni za afya, umaskini
miongoni mwa watumishi wake, kulemewa na wahudumu wa afya n.k. Swali linaloendelea ni

jinsi gani watafikiriwa upya?

3.1 Kwa nini kutumia CHF kama rejeleo la uendelevu wa bima ya afya kwa wote?

Kwanza, utekelezaji wa UHC nchini Tanzania unazingatia muktadha wa nchi na pia hali yake ni
tofauti na nchi nyingine. Kwa hiyo kutumia nchi ziliofanikiwa peke yake kama Rwanda na
Ghana hukutoshelezi sana kutoa picha ya kufanikiwa na au kushindwa kwa skimu
itakayoainishwa. Badala yake kujifunza mafanikio na changamoto kutoka katika miongo miwili
ya kutekeleza CHF ni muafaka zaidi. Pili, nimefanya tafiti nyingi kuhusu mchakato wa
utekelezaji wa CHF nchini Tanzania kutoka katika wilaya zenye ufaulu wa juu na wa chini. Hili
linaweza kutoa taswira kamili ya jinsi UHC yenye matarajio makubwa inaweza kutekelezwa kwa

mafakinikio zaidi.

4.0 Changamoto zilizoathiri CHF ambazo zinaweza kuingia kwenye UHC.
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Mswaada uliopo kuhusu utekelezaji wa bima ya afya kwa wote unafuatia juhudi na mashauriano
ambayo serikali imefanya na wadau mbalimbali hadi sasa. Na kwa kuzingatia umuhimu wake,
ni vigumu kukataa kuanzishwa kwake Julai 2023. Hata hivyo changamoto ambazo zimekuwa
zikiathiri CHF kama hazitachukuliwa kwa uzito unaostahili zinaweza kupenya hadi kuathiri
UHC. Hii ni kwa sababu katika ‘andiko’ lilioandikwa na wizara ya afya yaani (andiko la
kuboresha mfumo wa afya) hawakuzipa uzito baadhi ya changamoto ambazo kwa hakika
zinapaswa kupewa uzito mahususi badala yake wametaja changamoto chache sana na nyepesi
ambayo ni pamoja na: (i)Kiwango cha michango kutoendana na gharama halisi za huduma za
afya, (i)Kadi ya Mfuko wa Afya ya Jamii kutumika ndani ya Halmashauri husika au ndani ya
Mikoa michache, (iii)) Huduma za bima za CHF zinazosimamiwa na watumishi wasio na uzoefu
wa huduma za bima (iv) Uhiari wa wananchi kujiunga katika CHF na kusababisha wigo mdogo
wa wanachama (v) Wanachama wa CHF kutopata huduma katika vituo vya kutolea huduma za
afya vya binafsi (vi) Muundo wa CHF kutokidhi mahitaji ya uendeshaji wa Mfuko kwa ufanisi,

(vii) Ufinyu wa huduma katika kitita cha mafao kinachotolewa,

Mtazamo wa kina wa changamoto zilizotajwa katika ‘andiko’ japo zina ukweli bado hiziakisi
uhalisia wa kudorora kwa CHF, hivyo kuziacha bila kuzijadili zinaweza kujirudia katika
utekelezaji wa UHC na hivyo kuathiri uendelevu wake. Hivyo ni muhimu kwa serikali kujua
mapema changamoto zinazoweza kujitokeza na kupima jinsi ya kupunguza changamoto hizo

mara tu zitakapojitokeza kama ilivyokuwa kwa CHF.

4.1. Gharama za uchangiaji.

Kiasi cha fedha kinachochangwa na kaya ili kujiunga skimu za afya ni muhimu sana kwa
uendelevu wake wa skimu hiyo. Tafiti nyingi zilionesha kuwa tangu kutekelezwa kwa CHF
tatizo hili liliendelea kujitokeza hasa pale gharama za uchangiaji zilipopanda kutoka TZS 5,000
hadi TZS 10,000. Hali ilizidi kuwa mbaya wakati mfuko wa afya ya jamii ulioboreshwa (iCHF)
ulipoanzishwa ambao malipo yake yalipanda hadi TZS 30,000. Sambamba na changamoto
nyingine kiasi kilichopendekezwa kiliendelea kuathiri uendelevu wa mpango huo. Mtu anaweza
kujiuliza jinsi TZS 34,0000 iliyopendekezwa kwa kila kaya na TZS 84,000 kwa mtu binafsi
itakavyopokelewa. Haitashangaza kwamba watu wengi watatamani kuendelea kutumia mfumo

wa papo kwa papo. Data imeonyesha jinsi jamii zilivyotumia mfumo wa papo kwa papo baada
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ya kugundua kuwa malipo ya CHF yalikuwa juu ukilinganisha na uduni wa huduma za afya

zisizoridhisha.

4.2. Udhaifu wa usimamizi na uongozi.

Uongozi na usimamizi ni viwezeshi muhimu vya kuboresha utendaji na kuimarisha uwezo wa
mfumo wa afya na kuongeza uwezo wa mifumo ya afya kujibu kwa ufanisi changamoto
zinazojitokeza. Kutokana na mtazamo huo, ushahidi wa tafiti ulionyesha kuwa utekelezaji wa
CHF kwa kiasi kikubwa uliegemea katika usimamizi madhubuti wa vyombo vinavyohusika
katika ngazi ya wilaya ambavyo ni Timu ya uendeshji wa afya wa wilaya (CHMT), Bodi ya
Huduma ya Afya ya wilaya (CHSB) na Kamati ya usimamii ya Kituo cha Afya (HFGCs). Kuna
ushahidi unaothibitisha kwamba usimamizi dhaifu wa uongozi ni kikwazo kikubwa kwa
wananchi kujiunga katika CHF (Joseph & Maluka, 2017). Imebainika kuwa katika wilaya zenye
usimamizi na uongozi dhaifu inasababisha mwitikio mdogo mno kwa wanachi kujiunga na CHF.
Mara nyingi katika wilaya zenye uandikishaji duni panakosekana pia ubunifu wa kuhakikisha
kuwa jamii zinajiandikisha katika CHF. Hili linaathiri hata hali ya usimamizi wa fedha za mfuko.
Aidha, katika wilaya zinazosimamiwa vibaya hazikujumuisha CHF kama moja ya viashiria
muhimu vya utendaji kati ya wasimamizi wa wilaya , wasimamizi wa vituo pamoja na viongozi
CHMT, CHGB na HFGCs zinazofanya kazi vizuri ambazo ziliwezesha uandikishaji wa juu wa
CHF hadi 54% mwaka 2013 (Mpambije, 2017). Ubunifu wa hali ya juu na kufanya CHF kuwa
agenda ya kudumu ulijipambanua katika wilaya ya Iramba. Ni kwa namna gani bima ya afya
kwa wote inavyolipa umuhimu mkubwa swala la uongozi na usimamizi, ni swala linalohitaji

mjadala mpana

4.3. Viwango vya uhamasishaji wa jamii

Moja ya kushindwa kwa CHF kuandikisha idadi kubwa zaidi ya wateja kulichangiwa na
uhamasishaji duni katika ngazi ya jamii. CHMT, CHSB na HFGC katika wilaya zilizofanya
vibaya hazikuwa zikifanya kazi ipasavyo kuhamasisha jamii kujiandikisha katika CHF. Kinyume
chake, wilaya ya Iramba iliyoendelea kuwa kinara katika uandikishaji ilikuwa na namna tofauti
ya kuhamasisha jamii kujiandikisha katika CHF. Wilaya chini ya aliyekuwa Mkuu wa Wilaya

wakati huo Yahaya Nawanda (Mkuu wa Wilaya ya Simiyu kwa sasa) kwa kushirikiana na

14



wasimamizi wa afya wa wilaya walitengeneza kauli mbiu tofauti kama vile ‘Kuku mmoja CHF
mwaka mzima kwa kaya’. Mikakati hii na mingine ilikuwa sababu za mafanikio ya CHF katika
wilaya ya Iramba kuwa kinara kwa muda mrefu. Wilaya nyingine hazikuwa na utaratibu maalum

wa kutekeleza CHF. Katika wilaya iliyoshika nafasi ya juu walifanya uandikishaji kwenye CHF

4.4. Uduni wa utoaji huduma za afya

Hatari kubwa kwa wanajamii kutojiandikisha katika CHF imekuwa ni uduni wa huduma za afya
katika vituo. Vituo vinapotoa huduma ya afya ya kiwango cha chini wanajamii wanajiondoa
kwenye mpango skimu. Uduni wa huduma za afya ni pamoja na uhaba wa wahudumu wa afya
katika kituo, muda mrefu wa kumwona daktari, uhaba mkubwa wa dawa na vifaa tiba
(Mpambije, 2017). Masuala mengine ni pamoja na ukosefu wa vifaa vya uchunguzi hasa vifaa
vya maabara, wahudumu wa afya wasio na sifa stahiki, umbali mrefu wa mfumo ulipo na mfumo
duni wa rufaa (Mpambije, 2017). Kwa mfano utafiti wa Kapologwe et al. (2020) ulibaini kuwa
na zahanati. Hata vile vituo vilivyojengwa kwa miaka miwili hivi karibuni havina huduma
muhimu za kuwavutia watu kujiunga na CHF. Kinyume chake, wilaya ya Iramba walipokwepa
mtego huu kiasi kwamba waliwekeza fedha nyingi ili kuboresha upatikanaji wa huduma za afya
kwa urahisi na hivyo kufikia 2013 walikuwa wameandikisha wanufaika wa CHF 54%. Kutokana
na kuwepo kwa vifaa tiba vya kutosha kuliwezesha wilaya kutajwa kuwa kitovu cha ubora wa
usimamizi wa bidhaa za afya mwaka 2012 (USAID, 2012). Jinsi UHC itakavyoshughulikia
kipengele hiki itaamua uendelevu wake. Maana yake ni kuwa wanajamii watakapoamua
kujiunga na UHC, inatarajiwa serikali kuitikia kwa kuboresha utoaji wa huduma za afya hasa

upatikanaji wa vifaa tiba pamoja na wahudumu wa afya wa kutosha katika vituo hivyo.

4.5 Muktadha wa kijamii na kitamaduni

Katika mfululizo wa tafiti zilizofanywa imedhirhirisha jinsi muktadha wa kijamii na kitamaduni
unavyoathiri kujiunga katika mfuko wa afya ya jamii. Kwa mfano, viwango vya elimu vya
wanakaya vinaamua wao kujiunga ama la katika CHF (Fadllah, et al, 2018). Tena, baadhi ya
wanakaya hawakubali kulipa kabla hajaugua wakidai kuwa ni njia ya kuvutia magonjwa katika

kaya zao. Mbaya zaidi, baadhi ya kaya haziruhusu wanawake kulipa hadi wapate kibali kutoka
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kwa waume zao. Kwa mfano, mume anapokuwa nje ya familia kwa muda mrefu, mke hawezi
kulipia malipo hayo. Haya yote yanatokana miongoni mwa mambo mengine ukosefu wa uelewa
katika ngazi ya kaya unaotaka marekebisho ya haraka wakati UHC itakapotekelezwa. Kwa hivyo
andiko la wizara linahitaji kuweka bayana ni jinsi gani itaandaa mkakati ili kuhakikisha kuwa
muktadha wa kijamii na kitamaduni wa eneo fulani hauathiri kwa njia yoyote utumiaji wa

mpango huo.

5.0. Uendelevu wa UHC: Uzoefu uliopatikana kutoka kwa CHF

Kwa kuzingatia hali halisi ya utoaji wa huduma za afya nchini na msukumo wa kimataifa ni
dhahiri kwamba bima ya afya kwa wote itaanzishwa. Hata hivyo, ili iweze kuwa endelevu,
muswada ulioandaliwa na kanuni ambazo zitaandaliwa na sera husika lazima ipate maboresho
mahususi. Mtazamo hapa unaangazia jinsi mpango huo utakavyotimiza lengo lake, kuvutia
wateja na kutoa huduma za afya zinazohitajika kwa wakati. Sehemu hii inaainisha masuala
makuu 9 ambayo hayajajitokeza kwa uwazi kabisa katika muswada huu, na kama masuala haya
hayatazingatiwa kikamilifu, mpango huo utabaki kuwa duni kwa muda mrefu. Kwa kutumia
uzoefu unaotokana na CHF sehemu hii inaainisha maeneo ya kushughulikiwa kwa haraka ili

uendelevu wa UHC uwepo.

5.1 Kupitiwa mara kwa mara kwa gharama na muda wa malipo

Imethibitishwa kuwa gharama za juu zinaweza kusababisha jamii kujitoa kwenye mpango bima
ya afya kwa wote. Pendekezo la kiasi cha TZS 340,000 kwa kaya na TZS 84,000 kwa mtu
binafsi ambayo imetajwa kwenye ‘andiko’ kuwa kaya zinaimudu bado ni hatari kwa uendelevu
wake. Ikumbukwe kuwa kiasi kilipopandishwa kutoka TZS 10,000 hadi TZS 30,000 katika iCHF
mshiriki mmoja katika moja ya utafiti alihoji Tkiwa watu hawawezi kulipa sasa, watawezaje
kulipa ikiwa utaongeza malipo? (Polet, et al, 2007). Hivi kiasi hiki cha malipo kilifikiwaje?
Kando na ukokotoaji wa uwezo wa kaya kulipa ni muhimu kujua kama kulikuwa na wadau
wengine waliothibitisha kukubalika kwa kiasi hiki. Mtu anaweza kukumbuka jinsi suala la ‘f0zo’
lilivyopokelewa na wananchi na matokeo yake. Wasiwasi upo kwamba tunaweza kushindwa
kabla ya kuanza kutekeleza mpango huo. Kwa kuzingatia wingi wa kiasi kitakachotumika na

kaya, na kwa hitaji la kuhakikisha uendelevu wa mpango tunaomba kutoa mapendekezo manne;
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(i) kupitiwa mara kwa mara gharama zilizopangwa kulipwa (ii) kupitiwa upya mbinu za
kukusanya michango ili dhana ya kulazimishana isijitokeze sana badala yake mikakati rafiki
ianzishwe (7ii) malipo ya michango yanapaswa kufanywa katika kipindi cha mavuno kwa kuwa
wananchi wengi ni wakulima (iv) Kwa kuzingatia ukubwa wa gharama uliopendekezwa, nina
maoni kwamba malipo hayo yafanywe kwa awamu angalau mara mbili kwa mwaka kutoa

unafuu kwa kaya kufurahia huduma.

5.2. Uhamasishaji wa jamii wa kiwango cha juu

Kwa kuzingatia ufanisi duni wa CHF kuhusishwa kwa kiasi fulani na uhamasishaji dhaifu,
tunapenda kuwasilisha kuwa zibuniwe njia mahususi za kuhamasisha kila mwanachi kujiunga.
Inapendekezwa kuwa utaratibu utakaondaliwa uzingatie muktadha wa kijamii na kiuchumi wa
mkoa na wilaya husika. Kwa mfano, katika kila eneo aina ya uhamasishaji uakisi muktadha wa
kijamii na kiuchumi. Mfano Iramba walifaidika sana kwa kutumia ‘Kuku mmoja CHF mwaka
mzima kwa kaya. Wilaya ya Iramba inategemea sana ufugaji wa kuku. Uhamasishaji uanzie
kutoka ngazi ya chini hadi kitaifa. Pia serikali ijitikite kufafanua faida za UHC kama kuongezeka
kwa mifumo ya rufaa, jinsi huduma za afya zitakavyoboreshwa n.k. Jinsi uhamasishaji wa jamii
kipindi cha sensa ulivyofanyika hivyo itavutia watu wengi kujiunga na UHC na mafanikio
makubwa yatafikiwa. Ni muhimu kutambua kwamba kuna baadhi ya jamii nchini Tanzania
ambazo bado zina imani potofu kuhusu bima ya afya kama vile CHF. Katika tafiti mbalimbali
ambazo zimefanywa nchini Tanzania bado zinaamini kwamba ‘kulipa fedha kwa ajili ya mpango
huo, ni njia ya kuvutia magonjwa. Wakati wengine bado wanauliza ikiwa pesa zao walizochanga
zitarejeshwa ikiwa baada ya mwaka mzima hawataugua. Maswali haya na mengine yanahitaji

uhamasishaji wa kina wakati mpango utaanza kutekelezwa.

5.3. Kuboresha usimamizi na uongozi wa UHC

Ni dhahiri pia kuwa mafanikio au kushindwa kwa UHC kutategemea kwa kiasi kikubwa jinsi
uongozi na usimamizi wa UHC unavyokuwa. Kama ilivyodokezwa awali, ufanisi wa CHF
katika wilaya ya Iramba ulitegemewa sana na wasimamizi wa afya wa wilaya. Ingawa muswada
taifa haujaainishwa vyema. Hata jinsi mfumo uliopo katika ngazi ya wilaya ambao umepelekea

mafanikio ya CHF kule Iramba yaani bado haujaeleweka sawa sawa. Ni mapendekezo ya

17



wasilisho hili kuwa kabla ya utekelezaji rasmi wa mpango huo kuna haja ya kubuni mikakati ya
ubunifu ili kuhakikisha kwamba wasimamizi wa UHC kuanzia ngazi ya kitaifa hadi mashinani

wanaifuata.

Aidha, ili mpango huo uvutie uongozi na menejimenti yenye ufanisi zaidi, napendekeza ‘andiko’
lieleze bayana nafasi ya mkuu wa mkoa na mkuu wa wilaya katika kufanikisha mpango huu.
Kwa hivyo inapendekezwa kuwa RC atalazimika kuingia mkataba na rais na au waziri
anayehusika kila mwaka ili kuandikisha asilimia watakayokubaliana kwenye mpango huo.
Vivyo hivyo DC ataingia mkataba na RC katika ngazi ya wilaya. Inapendekezwa hii iwe sehemu
ya kiashiria kikuu cha utendaji kwa RC, DC na wasimamizi wengine wa afya wa wilaya. Kwa
madhumuni ya menejimenti na uongozi, inapendekezwa zaidi kuwa mikoa itakayofanya vizuri
zaidi katika suala la uandikishaji kwenye skimu itabidi itambuliwe na mikakati itakayotumika

kuvutia uandikishaji wa watu wengi zaidi ichukuliwe kama kielelezo kweye mikoa mingine.

5.4. Kuboreshwa kwa uwazi wa Fedha

Kwa namna iwayo yoyote ile na kwa kuzingatia hali ya kiuchumi ya wananchi wengi, malipo
yanayopendekezwa ni makubwa sana. Kuridhika kwa wananchi na kukubali kulipa miaka
itayofuata kutategemea zaidi jinsi fedha zao zitakavyotumika kuboresha sekta ya afya. Haya
yanajiri wakati ambapo sekta ya afya inahusishwa vibaya na kuwa sekta ya pili kwa rushwa
(17.9%) baada ya jeshi la polisi (45.6%) (URT, 2020). Ripoti iliyotolewa na TAKUKURU
ilidokeza zaidi kuwa kaya zinaichukulia sekta ya afya kuwa fisadi zaidi kwa asilimia 25.6 (URT,
2020). Zaidi ya yote, kwa mujibu wa ripoti za CAG za mwaka 2010 hadi 2013 zilibaini kuwa
jumla ya shilingi 6,744,015,010 zilizotengwa na serikali hazikutumika hivyo kunusa
udanganyifu wa mfuko wa CHF (Poncian & Mpambije, 2015). Habari za hivi karibuni
zimeibuka jinsi NHIF inavyoelemewa na deni kutoka kwa taasisi za umma zilizoshindwa kulipa
pesa zilizokopwa. Kwa hakika, ikiwa taarifa za upotevu wa fedha zitaendelea kujitokeza wakati
wa utekelezaji wa UHC zitawakatisha tamaa wale wanaochangia mpango huo na hivyo kufikiria
kujiondoa kwa gharama yoyote ile.

Ni uwasilishaji wa mada hii kwamba mbinu thabiti zaidi za usanifu wa jinsi hazina itatumika
kimahakama zifanywe kabla ya utekelezaji halisi wa skimu. Hii ni kwa sababu kiasi

kinachotarajiwa kukusanywa wakati wa utekelezaji ni kikubwa sana kwani kinatarajiwa kukua
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kutoka TZS trilioni 1.84 mwaka 2023 hadi TZS Trilioni 6.58 mwaka 2030 (URT, 2022). Wakati
hatua kali za kuhakikisha kuwa hakuna sarafu itakayomilikiwa na watumishi wa umma kwa njia

ya udanganyifu moja kwa moja itasaidia uendelevu wa mpango huo.

5.5. Kuimarisha utoaji wa huduma za afya.

Pengine vikwazo vingi kwa uendelevu wa mpango unaopendekezwa vitakuwa ubora wa huduma
zinazotolewa. Hii ni kwa sababu uzoefu wa CHF umethibitisha jinsi vipengele viwili
vinavyotegemeana. Hivyo ni muhimu kubuni mikakati madhubuti inayopimika na kutekelezeka
kwa ajili ya kukabiliana na changamoto hii kabla na wakati wa utekelezaji wa skimu. Kwanza
havijajengwa kunahitaji msukumo mpya. Pili, nia ya kuongeza wafanyakazi wa afya inahitaji
mkakati mpya. Hivi karibuni, kwa mfano, nilikuwa nikifanya utafiti katika wilaya ya Mbarali
Mbeya, niligundua kuwa wilaya hiyo ina upungufu wa takriban wahudumu wa afya 600 kati ya
1050 waliopo. Kwa sasa kuna wahitimu matabibu na wauguzi wasio na ajira, hii inapaswa
kwenda sambamba na kuongeza udahili wa madaktari katika vyuo vikuu na vyuo vya afya
vilivyopo. Tatu, juhudi za makusudi za kutoa motisha kwa wafanyakazi ili wafanye kazi kwa
bidii zaidi. Nne, kufanya ukarabati wa haraka wa vituo ambavyo vilijengwa karibuni miaka 20
iliyopita na kuhakikisha kuwa huduma zote muhimu zinapatikana. Kwa mfano utafiti wa
Kapologwe et al (2020) ulibaini kuwa kati ya vituo 115 vya afya ni 17.4% tu vilikuwa na vifaa
vya kuongeza damu, ambapo ni asilimia 33 tu ya vituo vya afya 1,673 vilikuwa na maji ya
bomba. Tano, kuhakikisha uhaba wa vifaa tiba unaondolewa. Jitihada hizi zitakapothibitishwa
kabla na wakati wa utekelezaji wa mpango huo utarejesha imani kwa jamii inayotumia huduma

za afya kwa wao kuchagua kujiunga na mpango huo.

5.6 Kufungamanisha UHC na mkakati wa kupunguza umaskini

Bima ya afya kwa wote ina nafasi nzuri ya kutatua changamoto nyingi za upatikanaji wa pesa za
kugharimia huduma za afya na hivyo kuwezesha wanachi kupata huduma bora za afya. Hata
hivyo mfumo huu wa kulipa kabla ya kuugua usipotafsiriwa vizuri kwa wananchi utachukuliwa
kama njia nyingine ya kuwafukarisha zaidi. Hii ni kwa sababu kaya zitahitajika kulipa gharama
nyingi kwa ajili ya mpango huo. Ikiwa haitachukuliwa kwa tahadhari, wanajamii watatafsiri

kwamba pesa zao zote walizochuma zitatumika kuchangia mpango huo kila mwaka. Kwa hivyo
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hakuna uwekezaji mwingine wa kaya unaoweza kufanyika kwa mwaka. Kwa hiyo ili kuepukana
na mtego huu, ni maoni ya andiko hili kwa wizara ya afya kubuni mbinu mbadala za uchangiaji
ambazo hazitatafsirika kama njia ya kuwafukarisha wananchi. Haya yalifanyika Iramba wakati
kauli mbiu ya ‘Kuku mmoja CHF mwaka mzima kwa kaya’ ilipoundwa. Kupitia kauli mbiu hii

michango ilitolewa bila changamoto zozote.

Changamoto nyingine ni katika namna ya kutambua familia maskini ambazo zitafaidika na
mpango huu. Ingawa juhudi hii tayari imefanywa, kwa muda mrefu haitaweza kudumu kwani
wananchi wengi watalazimisha kujiunga na hivyo kuathiri uendelevu wa mpango husika. Hii ni
kwa sababu kwa kila mwaka kaya mpya zitalazimika kujiunga na mpango huu chini ya dirisha la
sera ya msamaha; jambo ambalo litaielemea serikali. Ni katika muktadha huu ambapo serikali
inapaswa kubuni njia nyingine zaidi za kupunguza umaskini kwa wanajamii wake ili waweze

kuchangia mpango huo kwa pesa zao wenyewe.

5.7. Ushirikishwaji mkubwa wa wadau

Ushirikishwaji wa washikadau wote muhimu kabla na wakati wa utekelezaji wa UHC ni muhimu
sana kufanisha mpango huu. Hii inatarajiwa kuanzia hatua ya usanifu hadi utekelezaji wake, hii
itasaidia sana wanajamii kujiona kuwa ni sehemu ya mchakato mzima. Ushahidi wa kina
umeonyesha jinsi CHF imeshindwa katika wilaya zenye matokeo duni kutokana na
ushirikishwaji hafifu wa wanajamii. Ni muhimu kutambua kwamba UHC ni kitu kikubwa sana,
yenye thamani ya TZS trilioni 6.5 katika miaka 8 ijayo ambayo mafanikio yake yanahitaji wadau
wengi kushirikshwa kikamilifu. Kwa mfano mtu anaweza kuuliza, jinsi mchango
uliopendekezwa ya TZS 34,0000 kwa kaya, na TZS 86,000 kwa watu binafsi ulivyofikiwa. Kwa
mfano tumekuwa tukishuhudia jinsi uboreshaji wa mitaala ya elimu ya msingi hadi sekondari
unavyofanyika kwa kuhusisha mikutano ya wadau mbalimbali katika ngazi ya taifa na mikoa.

Njia hizo hizo zifanyike kabla ya utekelezaji halisi wa mpango.

5.8. Kufanya utafiti thabiti kwa data zenye msingi wa ushahidi.
Utekelezaji na uendelevu wa UHC utategemea jinsi data zitakazokuwa zikikusanywa na
kuchambuliwa kila wakati. Kila baada ya muda fulani mabadiliko ya jinsi UHC itatekelezwa

yatakuwa yakifanyika. Mabadiliko kama haya yatakuwa na maana ikiwa yataungwa mkono na
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data zenye ushahidi ambao utakuwa umekusanywa kutoka katika utekelezaji wa mpango wa
bima ya afya kwa wote. Inatarajiwa kuwa takwimu hizo zitajumuisha pamoja na mambo
mengine viwango vya malipo, muda wa malipo, idadi ya wanufaika, uhimilivu wa serikali
kulipia kaya masikini n.k. Ili kufanikisha hili kwa ufanisi inashauriwa kwamba tangu kuanza
kwa utekelezwaji wa mpango huu tafiti ziwe zinafanyika. Hivyo ni vyema kikosi maalumuu
kikaundwa kwa ajili ya kukamilisha adhima hii. Imefahamika kwamba mabadiliko kutoka CHF
hadi iCHF hayakuambatana na tafiti nyingi za kutosha na haishangazi changamoto zilizidi
kujitokeza kama za awali wakati wa CHF ya kawaida. Labda hii ni kwa sababu hakuna tafiti za
mara kwa mara zilizofanywa kutathmini utekelezwaji wake. Tafiti nyingi ambazo zimefanywa
zaidi zilifadhiliwa na mashirika ya kimataifa na au tafiti za hiari zilizofanywa na taasisi za elimu
ya juu ambazo zilitilia shaka mwenendo mzima wa mchakato wa utekelezaji wa CHF. Ni wakati
muafaka kwamba ndani ya gharama zitakazokuwa zikikusanywa asilimia fulani itengwe kwa
ajili ya kufanya utafiti.

5.9. Kuwepo kwa bima ya afya kwa wote sambamba na malipo ya papo kwa papo
Ukisoma muswada uliowasilishwa kuna masuala ambayo yanahitaji marekebisho ya haraka.
Kwa mfano, UHC inatarajia asilimia 44 ya wanufaika wawe wamesajiliwa kufikia 2030. Hata
hivyo muswada haujabainisha wazi wazi ni jinsi gani malipo ya papo kwa papo (user fee)
yatakavyokuwa yakikusanywa na kushughulikiwa. Ni maoni ya THTU kuwa mwongozo
mahususi utengenezwe ili kuwaongoza wasimamizi wa afya wa wilaya kuhusu jinsi ya
kuendesha papo kwa papo. Mbinu zitakazopangwa za kutekeleza papo kwa papo zinaweza kuwa
na athari chanya au hasi katika kupata wanufaia wapya wa bima ya afya kwa wote. Uzoefu
kutoka CHF umebaini kuwa katika wilaya zenye matokeo ya juu kama Iramba moja ya mikakati
iliyotumika ilikuwa ni kurekebisha papo kwa papo kuwa juu kidogo ili kuwakatisha tamaa
wanajamii kutoitegemea ili wahamie CHF, jambo ambalo lilifanikiwa (Joseph & Maluka, 2017).
Tunawasilisha kuwa muundo wa wazi wa jinsi ya kuchangia papo kwa papo uwe wazi wakati
bima ya afya kwa wote ikiwa inatekelezwa kwa wakati huohuo. Kushindwa kubainisha namna
ya kuchangia mpango wa bima kwa wote na papo kwa papo kunaweza kuasababisha wananchi
wengi kuchagua malipo ya papo kwa papo na hivyo kuathiri utumiaji wa UHC na uendelevu

wake.

6.0 Hitimisho
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Utekelezaji wa bima ya afya kwa wote nchini Tanzania ni ajenda iliyokuja wakati muafaka.
Tena, juhudi ambazo tayari zimefanywa na serikali hadi sasa ni za kupongezwa. Hii ni kwa
sababu muswada ulio mbele yetu na maandalizi megine ambayo yamefanyika hadi sasa
yanadhirhirsha dhamira ya serikali kuboresha afya ya wanachi kupitia bima ya afya kwa wote.
Hata hivyo utekelezaji wake utahitaji uratibu wa pamoja kutoka kwa wadau mbalimbali. Vile
vile, kama mpango unavyosikika miongoni mwa wanajamii ni kuwa namna ya ukusanyaji wa
mchango itakuwa na ulazima yaani kulazimishana. Licha ya ukweli huo, inashauriwa njia bora
na za kirafiki zitumike na hii itafanikiwa kama uhamasishaji wa wananchi utatumika ipasavyo.
Zaidi ya yote, hii ni programu kubwa ambayo ndani ya miaka 8 itakusanya TZS trilioni 6.5 hivyo
usimamizi madhubuti na uwazi wa kifedha utahitajika ili kuona mpango huo unakuwa endelevu.
Ni matumaini ya THTU kuwa kama maoni haya yatazingatiwa baada ya miaka kadhaa ya
utekelzaji wa bima ya afya kwa wote, nchi nyinginezitakuja Tanzania kujifunza hadithi tamu ya

mafanikio ya bima ya afya kwa wote.
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