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1. UTANGULIZI  

Baraza la Wafanyakazi ni miongoni mwa mbinu inayotumika kuakisi/kutekeleza 

dhana nzima ya ushirikishwaji mahala pa kazi (Workers’ Participation). Ifahamike 

kwamba ushirikishwaji wa Wafanyakazi ni suala muhimu katika kujenge 

mahusiano mazuri kazini, kuongeza tija ya Taasisi pamoja na kukuza morali ya 

Wafanyakazi. Hata hivyo katika ulimwengu wa kazi mbinu nyingine za 

ushirikishwaji ni pamoja na Majadiliano ya Pamoja (Collective Bargaining), 

Kamati za Pamoja (Joint Committee) pamoja na Board Representation (Bodi) n.k. 

Ushirikishwaji Mahala Pa kazi ni hali ya Wafanyakazi kushirikishwa katika 

mchakato wa maamuzi ya taasisi, hasa katika maeneo yanayoathiri kazi yao, 

ustawi wao, na utendaji wa jumla wa Taasisi.  

Kwa kuzingatia umuhimu wa ushirikishwaji wa wafanyakazi katika maamuzi, ni 

dhahiri kwamba Baraza la Wafanyakazi lina nafasi kubwa katika kuleta 

mabadiliko chanya ndani ya taasisi. Ni wajibu wetu sote kuhakikisha kuwa 

mabaraza haya yanaanzishwa na yanafanya kazi kwa ufanisi ili kufikia malengo 

ya pamoja na kuimarisha ustawi wa wafanyakazi na taasisi kwa ujumla. 

2. MAANA NA MALENGO YA BARAZA LA WAFANYAKAZI  

Baraza la Wafanyakazi ni jukwaa linalotoa fursa ya kuwakutanisha pamoja 

wawakilishi wa wafanyakazi pamoja na menejimenti ya Taasisi kwa ajili ya 

kujadili na kushauriana masuala yahusuyo sera na mipango ya taasisi, nia ikiwa 

ni kuongeza tija. Kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini Sura 366 

Chama cha wafanyakazi kina nafasi kubwa katika kukamilisha mchakato wa 

uundwaji wa baraza la wafanyakazi mahala pa kazi.  

Ikumbukwe kuwa, baraza la wafanyakazi linaundwa kati ya Mwajiri na Chama 

cha Wafanyakazi kinachotambulika kama wakala wa majadiliano ya pamoja 

mahala pa kazi.  
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2.1 Malengo ya Baraza la Wafanyakazi 

Baraza la Wafanyakazi lina malengo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na: 

i. Kuwezesha Ushirikishwaji wa Wafanyakazi: baraza hutoa jukwaa kwa 

wafanyakazi kushiriki katika maamuzi yanayohusu kazi na maendeleo ya 

Taasisi. 

ii. Kuboresha Mawasiliano Kati ya Waajiri na Wafanyakazi: linasaidia 

katika kuimarisha maelewano na kushughulikia changamoto mbalimbali 

kazini. 

iii. Kusimamia na Kulinda Haki za Wafanyakazi: linasaidia kuhakikisha 

kuwa haki za wafanyakazi, kama vile maslahi ya mshahara, usalama kazini, 

na mazingira mazuri ya kazi, zinalindwa. 

iv. Kutatua Migogoro ya Kazi kwa njia ya majadiliano: baraza hutumika 

kama njia ya awali ya kutatua migogoro kabla ya kufikia hatua za mizozo 

rasmi. 

v. Kuboresha Mazingira ya kazi na ufanisi wa Taasisi: linahimiza sera na 

mbinu bora za kazi ili kuongeza tija na ufanisi wa kazi. 

3. CHIMBUKO NA MSINGI WA KISHERIA WA MABARAZA YA 

WAFANYAKAZI TANZANIA 

Historia inaturejesha hadi mwaka 1970 ambapo ulitoka Waraka uliotoa 

maelekezo ya uanzishaji wa Mabaraza ya Wafanyakazi kwenye Mashirika ya 

Umma ikiwa ni tamko alilolitoa Mwl. Julius Nyerere (Rais wa kwanza wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania) wakati wa uzinduzi wa kiwanda cha Friendship 

Textile Mill, pamoja na mambo mengine alielekeza kuwa Shirika lolote la Umma 

lenye Wafanyakazi kuanzia kumi (10) na kuendelea linatakiwa kuunda baraza la 

Wafanyakazi kwa ajili ya Wafanyakazi kushirkishwa katika kupanga, kutekeleza, 

na kutathmini shughuli za Taasisi lengo likiwa kuongeza tija.   

 

Pamoja na Waraka huo, zipo Sheria mbalimbali zinazotoa muongozo wa uundaji 

wa uendeshaji wa Mabaraza ya Wafanyakazi nchini Tanzania kama ifuatavyo: 
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Na. SHERIA/KANUNI KIFUNGU MAELEZO 

1.  Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Sura 
366 

73 Chama cha Wafanyakazi 
kinachotambuliwa kinaweza kufikia 
makubaliano ya kuanzisha jukwaa kwa 
ajili ya Wafanyakazi kushirikishwa.   

2.  Sheria ya Majadiliano 
ya pamoja katika 
Utumishi wa Umma 
Sura 105 

30(1) Kutakuwa na kuanzishwa kwa 
madhumuni ya ushiriki wa watumishi 
wa umma katika utekelezaji wa 
shughuli za umma, Baraza Kuu la 
Wafanyakazi. 

30(3) Licha ya masharti ya kifungu kidogo 
(1), kila Wizara, Idara Huru, Kanda, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi 
za Serikali na Wakala wa Utendaji 
wataanzisha Baraza la Wafanyakazi 
kwa njia ambayo Waziri ataweka kwa 
kanuni. 

3.  Kanuni za Majadiliano 
ya pamoja katika 
Utumishi wa Umma za 
mwaka 2003 (T.S. Na. 
19) 

Sehemu 
ya IV & V 

Imebainisha masuala muhimu kuhusu 
uendeshaji wa Baraza la Wafanyakazi 
na Baraza Kuu la Wafanyakazi ikiwa 
pamoja na muundo, uchaguzi wa 
Mwenyekiti na Katibu, muda wa 
kuhudumu, Majukumu ya Baraza, akidi 
n.k. 

4.  Sheria ya Utumishi wa 
Umma Sura 298 
pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2022 
(T.S. Na. 444). 

Kanuni ya 
107  

Ushiriki wa Watumishi wa Umma katika 
majadiliano na maamuzi yanayohusu 
ustawi wao wa ajira utafanyika kupitia 
Mabaraza ya Wafanyakazi na 
mazungumzo kwa mujibu wa Sheria ya 
Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi 
wa Umma Sura 105 

4. UTARATIBU WA UENDESHAJI WA MABARAZA YA WAFANYAZI 

(MUUNDO, KAZI, VIKAO, MUDA) 

Uendeshaji wa mabaraza ya Wafanyakazi nchini Tanzania unafanyika kwa mujibu 

wa Sheria na Kanuni tajwa hapo juu. Kwa kuzingatia wigo na ukubwa ya Taasisi, 

baraza linaweza kuwa katika muktadha ufuatao ili kukidhi mahitaji ya Taasisi 

husika: 
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i. Baraza Kuu la Wafanyakazi (Master Workers’ Council) 

ii. Baraza la Wafanyakazi (Workers’ Council)  

Kwa hiyo, katika kuongeza tija ya utekelezaji wa dhana ya Wafanyakazi 

kushirkishwa katika eneo la kazi, mathalani Taasisi za Elimu ya Juu Tanzania 

katika kutimiza ushirikishwaji kikamilifu zipo zitakazotekeleza aina zote mbili 

za mabaraza (mfano kwa Taasisi zenye Kampasi zinazotumia aina zote mbili 

za baraza la wafanyakazi ni CBE, OUT, MU) na zipo zitakazotumia baraza la 

Wafanyakazi pekee (zisizo na kampasi kwa mfano LST, EASTC, WI) ikiwa 

lengo ni kukidhi mahitaji ya Taasisi husika. 

Pamoja na hayo ifahamike kwamba katika Taasisi zenye Kampasi, utofauti wa 

uendeshaji kati ya Baraza la Wafanyakazi na Baraza Kuu la Wafanyakazi 

unaonyesha mgawanyo wa majukumu na uwakilishi katika ngazi tofauti ya 

uendeshaji. Hapa chini ni muhtasari wa tofauti kuu: 

4.1 Baraza la Wafanyakazi (Campus - Level Council) 

i. Uwakilishi wa Moja kwa Moja: 

o Linaundwa katika kila kampasi ili kuhakikisha masuala ya eneo 

husika yanatambuliwa. 

o Wawakilishi huchaguliwa kutoka kwa wafanyakazi wa kampasi 

husika. 

ii. Majukumu ya Kila Siku: 

o Kusimamia na kutatua changamoto za kiutendaji na malalamiko 

ya wafanyakazi ndani ya kampasi. 

o Kupendekeza maboresho ya sera na taratibu kulingana na 

mazingira ya kazi ya eneo hilo. 

iii. Utoaji wa Mapendekezo ya Moja kwa Moja: 

o Linahusika katika uamuzi wa masuala ya kiutendaji yanayohusu 

shughuli za kila kampasi na usimamizi wa rasilimali katika eneo 

husika. 



5 

 

iv. Muundo wa Baraza la Wafanyakazi: 

Kwa mujibu wa kanuni ya 25 ya Kanuni za Majadiliano ya Pamoja 

katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2005 (T.S Na. 375) baraza la 

wafanyakazi litaundwa na wajumbe wafuatao: 

i. Afisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi 

ii. Wakuu wa Idara, Kitengo au Sehemu  

iii. Wajumbe wa halmashuri ya tawi la Chama cha Wafanyakazi 

kwenye taasisi husika 

iv. Mwakilishi kutoka kila idara, kitengo na Sehemu 

v. Mwakilishi kutoka Makao Makuu ya Chama cha Wafanyakazi 

vi. Mwakilishi kutoka Baraza Kuu la Wafanyakazi 

vii. Afisa anayetekeleza majukumu ya kisheria katika Taasisi 

husika  

4.2 Baraza Kuu la Wafanyakazi (Institution - Wide Council) 

i. Uwakilishi wa Kitaasisi: 

o Linahusisha wawakilishi kutoka mabaraza ya kila kampasi, 

linaloimarisha uwakilishi wa jumla wa wafanyakazi katika Taasisi 

nzima. 

o Linalenga kuunganisha maoni na changamoto kutoka maeneo 

yote. 

ii. Utangamano wa Sera na Mikakati: 

o Linatengeneza sera na mikakati ya kitaasisi inayolenga 

kuhakikisha usawa na utoaji wa huduma kwa viwango vya juu. 

o Linalofanya kazi kama jukwaa la kuratibu maamuzi ambayo 

yanaathiri maeneo yote. 

iii. Ushauri na Ulinganifu: 

o Linatoa ushauri kwa uongozi wa Taasisi kuhusu masuala ya ajira 

na maendeleo ya sera. 
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o Linasaidia kutatua migogoro au changamoto ambazo hujitokeza 

kati ya kampasi tofauti, kuhakikisha kuwa maamuzi ya 

kiutendaji yanayofanywa katika ngazi ya kampasi yanalingana 

na Sera ya Taasisi nzima. 

iv. Muundo wa baraza Kuu la Wafanyakazi  

Muundo wa Baraza Kuu la Wafanyakazi kwa Taasisi zenye kampasi 

kawaida huzingatia uwakilishi kutoka kwenye kampasi zote ili 

kuhakikisha ushirikishwaji wa wafanyakazi katika maamuzi. Muundo 

huu unaweza kutofautiana kulingana na taasisi husika, lakini kwa 

ujumla unajumuisha: 

1. Mwenyekiti wa Baraza (Mkuu wa Taasisi) 

2. Katibu wa Baraza 

3. Wawakilishi wa Menejimenti ya Taasisi 

▪ Wakuu wa Idara, Vitengo au Kampasi mbalimbali. 

▪ Wawakilishi wa ngazi za juu wa menejimenti ili kuwasilisha 

maoni ya uongozi. 

4. Wawakilishi wa Wafanyakazi 

▪ Wanaweza kuchaguliwa au kuteuliwa kutoka kwenye 

kampasi zote ili kuhakikisha sauti ya wafanyakazi inasikika. 

▪ Kwa taasisi kubwa, kunaweza kuwa na uwiano wa idadi ya 

wawakilishi kulingana na ukubwa wa kampasi au idara. 

5. Wawakilishi wa Vyama vya Wafanyakazi 

▪ Mwakilishi kutoka vyama vya wafanyakazi vinavyotambulika 

rasmi katika taasisi (Tawi na Taifa) 

6. Wawakilishi wa Taasisi ya Serikali  
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▪ Katika baadhi ya taasisi, mwakilishi wa Wizara inayosimamia 

masuala ya kazi anaweza kushiriki kama mgeni au mshauri 

mathalani Mwakilishi kutoka Ofisi ya Kamishina wa Kazi  

7. Mwenyekiti wa Kamati ndogo (Kama zipo) 

▪ Kamati ya Maadili na Nidhamu. 

▪ Kamati ya Maslahi na Maendeleo ya Wafanyakazi. 

▪ Kamati ya Bajeti na Mipango. 

4.3 Mchakato wa Uundaji wa Mabaraza ya Wafanyakazi 

Mchakato wa kuunda mabaraza ya wafanyakazi ni hatua inayohitaji 

ushirikiano kati ya Chama cha Wafanyakazi, Mwaajiri na mamlaka husika. 

Hapa chini ni hatua muhimu katika mchakato huu: 

a) Ufuatiliaji wa Sheria na Kanuni 

Kabla ya kuanzisha baraza la wafanyakazi, ni muhimu kufahamu 

sheria na kanuni zinazohusu haki za wafanyakazi na usimamizi wa 

mabaraza haya. Nchini Tanzania kama ilivyo kwenye nchi nyingine, 

kuna Sheria za Kazi (tajwa hapo juu) zinazozungumzia majukumu ya 

waajiri na wafanyakazi, ikiwa ni pamoja na masharti ya kuanzisha 

baraza la wafanyakazi. 

b) Ushirikiano na Ridhaa ya Waajiri 

Pamoja na kwamba uanzishaji wa mabaraza ya wafanyakazi ni 

hitajio la kisheria lakini haliwezi kuanzishwa bila ushirikiano wa 

waajiri. Waajiri wanapaswa kuelewa faida ya kuwa na baraza la 

wafanyakazi, ikiwa ni pamoja na kuboresha mazingira ya kazi, 

kuongeza uzalishaji, na kupunguza migogoro kazini. Mara nyingi, 

mabaraza haya huanzishwa baada ya mazungumzo kati ya Chama 

cha Wafanyakazi na waajiri. 

c) Kuandaa Mkataba wa kuunda wa Baraza la Wafanyakazi  
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Baraza la wafanyakazi kwenye taasisi husiaka linahitaji kuwa na 

mkataba unaosimamia utendaji wake. Mkataba huo unapaswa 

kuainisha muundo wa baraza, majukumu ya baraza pamoja na 

wajumbe, utaratibu vikao, na jinsi ya kutatua migogoro 

inayojitokeza. Hii ni muhimu ili kuhakikisha kuwa baraza 

linaendeshwa kwa uwazi na ufanisi kwa kuzingatia Sheria.  

d) Uchaguzi wa Wajumbe wa Baraza 

Mabaraza ya wafanyakazi yanapaswa kuwa na wawakilishi kutoka 

kwa wafanyakazi ambao wamechaguliwa kwa njia ya kidemokrasia. 

Uchaguzi wa wajumbe unapaswa kufanyika kwa uwazi, na 

wafanyakazi wanapaswa kuwa na haki ya kuchagua wawakilishi 

wao. Kila mhusika anapaswa kuwakilishwa kwa usawa. Kwa 

utaratibu zoezi la uchaguzi wa wawakilishi kutoka idara huwa 

linasimamiwa na mtaalamu kutoka ofisi ya Kamishina wa Kazi. 

e) Kufanya Vikao kwa Mujibu wa Mkataba  

Mabaraza ya wafanyakazi yanapaswa kufanya vikao vya mara kwa 

mara ili kujadili masuala muhimu kulingana na ratiba iliyoainishwa 

kwenye Mkataba. Kwa mujibu wa sheria, baraza la Wafanyakazi 

linatakiwa kufanyika mara mbili kwa mwaka na endapo itatokea 

dharura litaitishwa baraza la dharura kujadili suala hilo. 

4.4 Utaratibu wa kuunda Mabaraza ya Wafanyakazi Mahala Pa kazi 

kwenye Vyama Viwili vya Wafanyakazi  

Uanzishaji wa baraza la Wafanyakazi ni jambo la kisheria ambapo 

utekelezaji wake unapaswa kuzingatia misingi ya kisheria kwa kufuata 

utaratibu ulioanishwa katika miongozo husika. Ni suala lililowazi kwamba 

kwa mujibu wa kifungu cha 73(1) Cha sheria ya ajira na mahusiano kazi 

sura 366 kinasema “Chama cha wafanyakazi kinachotambuliwa na 

mwajiri au jumuiya ya waajiri wanaweza kuhitimisha 
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makubaliano ya pamoja kuanzisha Baraza la wafanyakazi kwa 

ajili ya wafanyakazi kushiriki katika eneo la kazi”  
 

Kwa kuzingatia maelekezo hayo Mabaraza ya Wafanyakazi yalikuwa 

yanaundwa na Chama kimoja (kinachotambuliwa) kwani kutambuliwa kwa 

Chama kwa tafsiri ya kisheria kumeelezwa katika kifungu cha 67 cha 

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini kama ifuatavyo:  

“Chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa kinachowakilisha 

waajiriwa wengi katika kitengo husika cha majadiliano kitakuwa 

na haki ya kutambuliwa kama wakala pekee wa majadiliano wa 

Wafanyakazi katika kitengo hicho” 

Katika hali hiyo, miaka ya nyuma uundaji wa mabaraza ya Wafanyakazi mahala 

pa kazi ulikuwa unafanyika baina ya Chama cha Wafanyakazi 

(Kinachotambuliwa) pamoja na Menejimenti ya Taasisi hadi pale yalipotoka 

maelekezo kutoka mamlaka inayosimamia na kusaidi masula ya mabaraza ya 

wafanyakazi mahala pa kazi (Ofisi ya Kamishna wa Kazi) kwamba uwepo wa 

mabaraza ya wafanyakazi umetokana na dhana na misingi ya wafanyakazi 

kupewa fursa ya kushirikishwa na kushiriki katika mambo muhimu ya Taasisi.  

Kwa hiyo, kwa kuzingatia uhalisia huo na kuepuka kukiuka lengo la Wafanyakazi 

kushirikishwa bila kusahau kuepuka uvunjaji wa Sheria ilielekezwa mabaraza ya 

Wafanyakzi kuundwa na Vyama vyote vilivyopo sehemu ya kazi pamoja na 

menejimenti ya Tasisi, kwani kutoshirikisha Chama kingine kilichopo mahala pa 

kazi inaakisi suala la ubaguzi kwa Chama cha Wafanyakazi kushirikishwa kuunda 

baraza la Wafanyakazi kupitia kifungu cha 8 (1) ya Sheria ya Ajira na Mahusiano 

Kazini Sura 366.  

Kuanzia hapo utekelezaji wa mabaraza mseto (Vyama Viwili vya Wafanyakazi na 

Menejimenti ya taasisi) ulianza mathalani THTU ilifanikiwa kuunda mabaraza ya 

namna hiyo na Chama kingine (RAAWU) katika baadhi ya Taasisi ikiwemo MNMA, 

NIT, TEWW – DSM, UDSM, DIT – KAMPASI KUU, NIT, EASTC n.k 
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4.4.1 Muundo wa Baraza Mseto (Vyama Viwili na Menejimenti ya Taasisi) 

Maeneo mengine ya muundo wa baraza la Wafanyakzi unabakia kama ulivyo kwenye 

Kanuni isipokuwa kwenye wajumbe wa Vyama vya Wafanyakazi (Halmashauri ya 

Vyama na Wawakilishi kutoka Kanda/Taifa) itakuwa kama ifuatavyo: 

i. Wajumbe wa halmashuri ya tawi la Chama cha Wafanyakazi kwenye Taasisi 

husika: 

Kutokana na baadhi ya maeneo ya kazi kuwa na Vyama zaidi ya kimoja, 

utaratibu unaotumika kubainisha kundi hili la wajumbe ni Vyama vilivyopo 

kutoa idadi ya wajumbe kwa uwiano kulingana na ukubwa wa uwakilishi (Wingi 

wa Wanachama). Kwa uzoefu uwiano huo huwa ni 1:3 ya wajumbe wa 

Halmashauri ya Tawi. Kwa maana nyingine ni kwamba Chama chenye 

wanachama wengi kitakuwa na uwakilishi mkubwa kuliko Chama chenye 

Wanachama Wachache. Hata hivyo, hakuna Sheria au Kanuni maalum 

iliyoelekeza moja kwa moja kuhusu uwiano wa mgawanyo wa wajumbe pale 

inapotokea baraza linaundwa na Chama zaidi ya kimoja hali ambayo inatupasa 

kuendelea kuzingatia uwiano wa Wawakilishi wa Chama uliobainishwa katika 

kifungu cha 62 (1) cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Sura 366 wakati 

zoezi la majadiliano ya uwiano wa uwakilishi linapofanyika.   

ii. Mwakilishi kutoka Makao Makuu ya Chama cha Wafanyakazi 

• Kila Chama kinatawikiwa kutoa mwakilishi mmoja kutoka Makao Makuu ya 

Chama.  

Kwa hiyo, katika suala la uundaji wa baraza la wafanyakazi lenye vyama viwili, 

sehemu inayoathirika na mabadiliko ni muundo wa baraza husika ukilinganisha 

na baraza linaloundwa na Chama kimoja. Utaratibu wa sehemu nyingine 

unabaki kama ilivyoelekezwa kwenye Sheria na Kanuni.  
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4.4.2 Changamoto za mabaraza yanaundwa na Vyama Viliwili 

vya Wafanyakazi 

i. Undaji wa mabaraza ya namna hii unachangamoto hususani kwenye 

hatua za awali za maandalizi ya mkataba, kwani endapo ikitokea pande 

hazina uelewa vizuri wa kupata uwiano wa wajumbe kutoka katika 

Halmshauri za matawi huwa inaleta marumbano yasiyo na tija.  

ii. Uundwaji wa Mabaraza yanayojumuisha Vyama vyote vilivyopo ndani ya 

taasisi yanaleta mantiki kwenye dhana ya ushirikishwaji mahala pa kazi, 

lakini suala hili halijawekwa vizuri kwenye miongozo ya Sheria 

zilizoanzaisha mabaraza ya Wafanyakazi hali inayoleta sintofahamu 

kwenye baadhi ya nyakati wakati wa utekelezaji wa suala hili. 

iii. Migongano ya Maslahi: Vyama tofauti vinaweza kuwa na malengo au 

mikakati inayotofautiana, hali inayoweza kusababisha migongano katika 

maamuzi ya baraza. 

iv. Ugumu katika kufikia maamuzi, hali ya tofauti za kiitikadi na kimuundo 

kati ya vyama zinaweza kufanya mchakato wa maamuzi kuwa mgumu na 

wa polepole, hivyo kuathiri ufanisi wa baraza. 

4.5 Orodha ya matawi ya THTU yenye Mabaraza ya 

Wafanyakazi/Baraza Kuu la Wafanyakazi  

Na. JINA LA TAASISI BARAZA LA 
WAFANYAKAZI  

BARAZA KUU LA 
WAFANYAKAZI 

1.  CHUO CHA MIPANGO YA MAENDELEO 
VIJIJINI (IRDP), DODOMA 

√  

2.  CHUO CHA MIPANGO YA MAENDELEO 

VIJIJINI, KANDA YA ZIWA (IRDP) 
KAMPASI YA MWANZA  

  

3.  CHUO CHA SERIKALI ZA MITAA, 

HOMBOLO (LGTI) 
√  

4.  TAASISI YA USTAWI WA JAMII (ISW) √  

5.  TAASISI YA USTAWI WA JAMII (ISW) 

KAMPASI YA KISANGARA 
  

6.  CHUO CHA KUMBUKUMBU YA 
MWALIMU NYERERE (MNMA) 

√  

7.  TAASISI YA ELIMU YA WATU WAZIMA 

(TEWW), DAR ES SALAAM 
√  

8.  TAASISI YA ELIMU YA WATU WAZIMA 

(TEWW), KAMPASI YA MWANZA  
  

9.  CHUO CHA TAIFA CHA USAFIRISHAJI 
(NIT)  

√  
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Na. JINA LA TAASISI BARAZA LA 
WAFANYAKAZI  

BARAZA KUU LA 
WAFANYAKAZI 

10.  MAMLAKA YA ELIMU TANZANIA (TEA) √  

11.  CHUO CHA UHIFADHI NA USIMAMIZI 

WA WANYAMA PORI (CAWM), MWEKA  
√  

12.  CHUO CHA MAENDELEO YA JAMII 
TENGERU (TICD) 

√  

13.  CHUO KIKUU CHA USHIRIKA MOSHI 
(MoCU) 

√  

14.  CHUO KIKUU CHA USHIRIKA MOSHI 

(MoCU), KAMPASI YA KIZUMBI, 
SHINYANGA  

  

15.  CHUO KIKUU KISHIRIKI CHA ELIMU 

MKWAWA (MUCE)  
√  

16.  CHUO CHA ELIMU YA BIASHARA 

(CBE), DAR ES SALAAM  
√ √ 

17.  CHUO CHA ELIMU YA BIASHARA 
(CBE)- DODOMA KAMPASI  

√  

18.  CHUO CHA ELIMU YA BIASHARA (CBE) 

- MBEYA KAMPASI  
√  

19.  CHUO CHA ELIMU YA BIASHARA (CBE) 

- MWANZA KAMPASI  
√  

20.  CHUO KIKUU CHA ARDHI (ARU)  √  

21.  TAASISI YA MAENDELEO YA 
USIMAMIZI WA MAJI (WI) 

√  

22.  CHUO KIKUU CHA DAR ES SALAAM 

(UDSM)  
√  

23.  TAASISI YA AFRIKA YA SAYANSI NA 

TEKNOLOJIA YA NELSON MANDELA 

(NM- AIST)  

√  

24.  CHUO CHA UFUNDI ARUSHA (ATC) √  

25.  TAASISI YA MAFUNZO YA 

UANASHERIA KWA VITENDO 
TANZANIA (LST)  

√  

26.  CHUO KIKUU CHA DODOMA (UDOM)  √  

27.  TUME YA VYUO VIKUU TANZANIA 

(TCU) 
√  

28.  TAASISI YA ELIMU TANZANIA (TET) √  

29.  CHUO KIKUU MZUMBE (MU), 

MOROGORO  
√ √ 

30.  CHUO KIKUU MZUMBE (MU), KAMPASI 
YA MBEYA  

√  

31.  CHUO KIKUU MZUMBE (MU), KAMPASI 
YA DAR ES SALAAM  

  

32.  CHUO KIKUU KISHIRIKI CHA ELIMU 

DAR ES SALAAM (DUCE)  
√  

33.  CHUO KIKUU CHA SOKOINE CHA 
KILIMO (SUA), MOROGORO 

√  

34.  CHUO KIKUU CHA SOKOINE CHA 
KILIMO (SUA) KAMPASI YA MIZENGO 
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Na. JINA LA TAASISI BARAZA LA 
WAFANYAKAZI  

BARAZA KUU LA 
WAFANYAKAZI 

PINDA (MPC) 

35.  CHUO KIKUU HURIA CHA TANZANIA 

(OUT)  
√ √ 

36.  CHUO KIKUU CHA SAYANSI NA 

TEKNOLOGIA MBEYA (MUST)  
√  

37.  CHUO CHA UHASIBU ARUSHA (IAA) √  

38.  CHUO CHA TAKWIMU MASHARIKI 
MWA AFRIKA (EASTC) 

√  

39.  TAASISI YA TEKNOLOGIA DAR ES 

SALAAM (DIT) 
√  

40.  TAASISI YA TEKNOLOGIA DAR ES 

SALAAM (DIT) KAMPASI YA MWANZA 
  

41.  CHUO KIKUU CHA AFYA NA SAYANSI 
SHIRIKISHI MUHIMBILI (MUHAS) 

√  

42.  CHUO KIKUU CHA TUMAINI DAR ES 

SALAAM (DarTU) 
√  

43.  CHUO KIKUU CHA UMOJA WA AFRIKA 

TANZANIA (UAUT) 
  

44.  CHUO KIKUU CHA ST. JOHN 
TANZANIA (SJUT) 

  

45.  CHUO KIKUU KISHIRIKI MARIAN 

(MARUCo) 
  

46.  CHUO KIKUU KISHIRIKI CHA JORDAN 

(JUCo)  
  

47.  CHUO KIKUU TEOFILE KISANJI (TEKU)   

48.  CHUO KIKUU CHA MWANZA (MzU)   

49.  BARAZA LA TAIFA LA ELIMU YA 

UFUNDI NA MAFUNZO YA UFUNDI 

STADI (NACTVET) 

  

50.  CHUO KIKUU CHA KILIMO NA 

TEKNOLOJIA CHA MWALIMU JULIUS 

K. NYERERE (MJNUAT) 

  

51.  CHUO KIKUU KISHIRIKI CHA STELLA 

MARIS MTWARA (STEMMUCo) 
  

 JUMLA KUU 35 3 

4.6 Matawi yanayopaswa kuwa na Baraza Kuu la Wafanyakazi 

Katika orodha ya matawi tajwa hapo juu zipo baadhi ya Taasisi zinapaswa kuwa 

na Baraza Kuu la Wafanyakazi (Master Workers Council) kulingana na ukubwa 

wa Taasisi hizo kuwa na Kampasi, lakini labda kutokana na Menejimenti 

kutokuwa na uelewa mzuri kuhusu suala la uendeshaji wa mabaraza ya 

Wafanyakazi, Taasisi husika hazina baraza kuu la Wafanyakazi, miongoni mwa 

Taasisi hizo ni pamoja na DIT, IRDP, SUA, MoCU.  



14 

 

Ikimbukwe kwa Baraza la Wafanyakazi linaanzishwa sehemu ya kazi yenye 

Watumishi kuanzia kumi (10) na kuendelea kama ilivyoelekezwa kwenye agizo la 

Rais Na. 1 la mwaka 1970. Katika hali hiyo, zipo Taasisi zenye kampasi ambazo 

hazina Mabaraza ya Wafanyakazi licha ya kampasi hizo kuwa na idadi ya 

Watumishi inayokidhi takwa na kuunda baraza la Wafanyakazi katika eneo hilo la 

Kazi, miongoni mwa Taasisi hizo ni pamoja na DIT – Kampasi ya Mwanza, IRDP 

Kampasi ya Mwanza, SUA – MPC n.k, Hali hiyo ni ukiukwaji wa miongozo ya 

uundwaji wa mabaraza sehemu za kazi. 

4.6.1 Ushauri na Mapendekezo 

Taasisi zote zenye Kampasi ambazo zimekidhi takwa la kuwa na Watumshi kumi 

na kuendelea zinatakiwa kuanzisha baraza la Wafanyakazi katika Taasisi husika ili 

kutoa fursa ya ushirikishwaji wa wafanyakazi wanaofanyakazi katika eneo husika, 

kisha kuunda Baraza Kuu la Wafanyakazi ambalo litakuwa lianundwa na 

wajumbe kutoka kampasi zote.  

4.7 Kazi/Majukumu za Baraza la Wafanyakazi 

Kazi za baraza la wafanyakazi zitakuwa kama ifuatavyo: - 

i. Kushauri Uongozi wa Chuo katika maswala yote yahusuyo 

upandishwaji wa vyeo na masuala ya nidhamu katika utumishi wa 

umma. 

ii. Kushauri Menejimenti ya Taasisi juu ya hatua zinazopaswa 

kuchukuliwa katika utoaji wa huduma bora, ili kujenga uchumi thabiti 

kwa Taifa. 

iii. Kushauri Menejimenti ya Taasisi katika masuala yahusuyo watumishi, 

pamoja na maslahi yao katika utumishi wa umma. 

iv. Kushauri Menejimenti ya Taasisi kuhusiana na mabadiliko ya sheria, 

kanuni na miongozo mbalimbali inayohusu mazingira ya utumishi. 

v. Kujadili na kushauri masuala yahusuyo mipango ya Taasisi, mapato 

na matumizi yake 
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vi. Kujadili na kutoa ushauri kuhusu masuala yahusuyo mafunzo na 

maendeleo ya wafanyakazi. 

vii. Kukuza ushirikiano kati ya wafanyakaza na Menejimenti ya Taasisi 

katika kuwezesha shughuli za serikali. 

viii. Kujadili na kutoa mapendekezo ya ushiriki wa Taasisi katika huduma 

za kijamii. 

5. CHANGAMOTO YA UENDESHAJI WA MABARAZA YA WAFANYAKAZI 

i. Upinzani kutoka kwa Waajiri 

Katika baadhi ya Taasisi, Waajiri wanaweza kuona uundaji wa baraza la 

Wafanyakazi kama changamoto kwa usimamizi wao, hivyo wanajitahidi 

kupinga mchakato huu. Hii inaweza kutokea kutokana na hofu ya kupoteza 

udhibiti au kupandisha gharama za uendeshaji. 

ii. Upungufu wa Ufahamu 

Wafanyakazi wengi hawana elimu ya kutosha kuhusu umuhimu na manufaa 

ya mabaraza ya wafanyakazi. Hii inaweza kuathiri ushiriki wao katika 

mchakato wa uchaguzi wa wajumbe au utekelezaji wa majukumu ya baraza. 

iii. Kutokuelewana kuhusu majukumu ya Baraza 

Mara nyingine, wafanyakazi na waajiri wanaweza kutokuelewana kuhusu 

majukumu na haki za baraza. Hii inaweza kuleta migogoro au kutofautiana 

katika utekelezaji wa mipango au mapendekezo ya baraza. 

6. MAPENDEKEZO YA UTATUZI WA CHANGAMOTO YA UUNDAJI WA 

MABARAZA YA WAFANYAKAZI  

Changamoto za uundaji wa mabaraza ya wafanyakazi zinaweza kuwa nyingi, 

lakini kuna mapendekezo mbalimbali ya kuzitatua ili kuhakikisha kuwa mabaraza 

haya yanaanzishwa na kufanya kazi kwa ufanisi. Hapa kuna baadhi ya 

mapendekezo muhimu: 

ii. Kutoa Elimu ya Mabaraza ya Wafanyakazi 
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Kwa utaratibu suala la uwezeshaji wa elimu kuhusiana na baraza ya 

wafanyakazi lipo chini ya Ofisi ya Kamishina wa Kazi lakini Chama cha 

Wafanyakazi tunalo jukumu la kuandaa semina na warsha kwa 

wafanyakazi kuhusu:  

• Umuhimu wa mabaraza ya wafanyakazi. 

• Sheria na kanuni zinazosimamia uanzishwaji wa mabaraza haya. 

• Haki na wajibu wao ndani ya baraza. 

iii. Kuimarisha Mfumo wa Kisheria na Kiusimamizi 

Serikali kupitia ofisi ya Kamishna wa Kazi ihakikishe kuwa sheria 

zinazoongoza uundaji wa mabaraza haya zinatekelezwa kikamilifu. Ikiwa 

pamoja na kuchukua hatua kwa waajiri wanaopinga au kuchelewesha 

uundaji wa mabaraza haya. 

iv. Ushirikiano kati ya Waajiri na Wafanyakazi 

Ni wakati wa kuhamasisha waajiri kuona mabaraza haya kama njia ya 
kuboresha uzalishaji na sio tishio kwao. 

7. HITIMISHO 

Uundaji wa mabaraza ya wafanyakazi ni hatua muhimu katika kuboresha 

mazingira ya kazi, kuhakikisha usawa kazini pamoja na kuongeza tija. Ingawa 

kuna changamoto zinazoweza kutokea, faida za mabaraza haya ni nyingi na 

zinasaidia pande zote (Wafanyakazi, Waajiri, na jamii kwa ujumla). Ili mabaraza 

haya yawe na ufanisi, ni muhimu kwa wafanyakazi, waajiri, na serikali 

kushirikiana katika kutekeleza mchakato huu kwa ufanisi. 
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